Jump to content

D.I.Y. เปิดฝาครอบวาล์ว ปรับตั้งระยะห่างวาล์ว By xyz

Recommended Posts

ก่อนอื่นขออนุญาติเจ้าของกระทู้เก่าจาก CFDT ด้วยนะครับ ขออนุญาตินำมาแชร์ความรู้นะครับ ผิดถูกขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

D.I.Y. เปิดฝาครอบวาล์ว ปรับตั้งระยะห่างวาล์ว, หลังจากหาข้อมูลสักพัก+หงุดหงิดกับศูนย์ เลยลองทำดูครับแบบงูๆปลาๆ BY..xyz

สืบเนื่องมาจาก fd ของผมอายุอานามล่วงเข้า 4 ปี กับอีก 8 เดือน เลขไมล์ก็ 150,000 กว่าๆ แล้ว แต่ยังไม่เคยเช็ค ปรับ ตั้งวาล์ว กับเขาเลย ก็เลยเอารถไปเข้าศูนย์บริการเพื่อทำการ เช็คปรับตั้งระยะห่าง วาล์วครับ

เข้าไปวันแรก ตอนเที่ยงๆ พนักงานรับรถบอกว่า พี่ต้องทิ้งรถไว้นะครับ เพราะต้องใช้เวลา ผมก็เลยไม่ได้ทำครับ เพราะต้องใช้รถ

เข้าไปวันที่สอง ไปแต่เช้า 9.00 น.ครับ พนักงานถามว่า รถพี่แรงตก วิ่งไม่ออกหรือเปล่าครับ ถ้ายังก็ยังไม่ต้องปรับตั้งก็ได้ครับ

ผมก็ถามเค้าว่า ในคู่มือเขาให้เช็คทุก 40,000 โลนี่ครับ แล้วนี่รถผมก็ตั้ง 150,000 โลแล้วยังไม่เคยปรับตั้งเลยครับ สุดท้ายก็เลย

ได้ปรับตั้งครับ ตอนรอผมก็สังเกตดูว่าช่าง เค้ารอให้เครื่องเย็นประมาณชั่วโมงกว่าๆ ก็ทำการปรับตั้ง ประมาณสองชั่วโมงกว่าๆ ก็เสร็จครับ

นำรถออกจากศูนย์ อ้าว ทำไมมันอืดๆ หว่า กดแล้วไม่ปรู๊ดปร๊าดเหมือนเดิม รู้สึกมันตื้อๆ ตอนนั้นก็เซ็งแล้วครับ เพราะทำแล้วแย่

กว่าเดิม ก็เลยมาหาข้อมูล จาก web และตามคลับต่างๆ สุดท้ายเลยลองทำดูครับ ขี้เกียจไปเข้าศูนย์อีกรอบ เพราะว่าคงเหมือนเดิม

เครื่องมือก็มีดังนี้ครับ ผมก็ งูๆ ปลา ๆ ไปครับ

ไล่จากทางซ้ายนะครับ ด้ามฟรี, แขนต่อบล็อก, บล็อกเบอร์ 19, ฟิลเลอเกจ ,ตัวทีเบอร์ 10 ,ไขควงปากแบน ,แหวนเบอร์10

ปะเก็นเหลวแบบทนความร้อนสูง(ลืมถ่ายครับ) รวมราคาที่ซื้อประมาณ พันกว่าบาทครับ แพงกับด้ามฟรีครับ

หลังจากรอเครื่องเย็นมาหนึ่งคืน ตอนเช้าก็ลงมือ เปิดกระโปรง ถอดแบตขั้วลบ ถอดฝาพลาสติก ivtec โดยการหมุนน็อตพลาสติกให้คลายออก แล้วงัดฝาขึ้นมาครับ

จะเห็นฝาพลาสติกอีกชั้นหนึ่ง ด้านขวาจะมีท่อที่ต่อมาจาก กล่องกรองอากาศ ก็ถอดออกครับโดยใช้คีมบีบตัวล็อคให้คลาย แล้วดึงออกครับ

คลายน็อตที่ฝาพลาสติกใต้ฝาครอบเครื่องออก โดยใช้แหวน และตัวทีเบอร์ 10 ครับ จะมีน็อตอยู่ 4 ตัวครับ

เพื่อให้ง่ายต่อการทำงาน ถอดแผงรังผึ้งใต้กระจกหน้า และแผ่นเหล็กใต้แผงรังผึ้งออกด้วยครับ

หลังจากนั้นจะเห็นรางสายไฟพาดอยู่ครับ ให้ทำการถอดปลั๊กที่ ต่ออยู่กับไดสตาร์ท(ไม่รู้เรียกถูกมั๊ย) ที่มีขดลวดพันคล้ายๆมอเตอร์อ่ะครับ จะมีปลั๊กอยู่ 3 ตัว สองตัวดึงได้เลย แต่อีกตัวต้องเอายางหุ้มออก แล้วคลายน๊อตครับ

เสร็จแล้วถอดปลั๊ก หัวเทียนออกครับ เอาน็อตขันบล็อกปลั๊กหัวเทียนออกด้วยครับเพื่อเพิ่มพิ้นที่ในการทำงาน

และคลายน็อตที่รางสายไฟ และยกออกโดยหมุนไปทางด้านขวา (หันเข้าตัวรถ) ให้พ้นทางที่จะเปิดฝาครอบวาล์วครับ

เสร็จ แล้วคลายน็อต ฝาครอบวาล์วทั้ง 8 ตัวโดยใช้ ตัวที เบอร์ 10 ยกฝาครอบวาล์ว ออกอย่างระมัดระวัง

หมุนพวงมาลัยหักขวาจนสุด ก้มดูจะเห็นรูสำหรับสอด บล็อกเพื่อหมุนเพลาข้อเหวี่ยงครับ

นำด้ามฟรีมาต่อกับ ขาต่อ สวมด้วยบล็อกเบอร์ 19 สวมที่เพลาข้อเหวี่ยงโดยหมุนตามเข็มนาฬิกา

สังเกตที่เฟืองขับ โซ่ราวลิ้น จะมีเครื่องหมาย UP โดยหมุนจนเครื่องหมาย UP อยู่ด้านบนสุดและ ขีด TDC (Top dead center)อยู่ระดับเดียวกับขอบของเครื่องครับ

ถึงตรงนี้จะทำการปรับตั้งวาล์วไอดี ไอเสียของสูบที่ 1 ครับ จุดสังเกตว่าวาล์วไอดีปิดสุด ไอเสียยังไม่เปิดให้ลองเอามือขยับกระเดื่องกดวาล์วของสูบที่ 1 จะขยับได้ครับ

นำฟิลเลอร์เกจ สำหรับด้านไอเสียผมใช้เบอร์ 0.010 นิ้วสอดเข้าระหว่างกระเดื่องกดวาล์วและวาล์วที่อยู่ตรงกลางสปริง

จากการสอดฟิลเลอร์เกจพบว่า สอดเข้าไม่ได้ครับ เลยลองเบอร์ 0.009 นิ้วก็ยังเข้าไม่ได้ แสดงว่าศูนย์ตั้งวาล์วมาให้ผมไม่ดีวาล์วไอเสียสูบ 1 ยัน

จากนั้นทดสอบด้านไอดีโดยใช้เบอร์ 0.008 นิ้ว ปรากฎว่าสอดเข้าไม่ได้และลองเบอร์ 0.007 ก็ไม่ได้เช่นกันครับ

เลยทำการปรับตั้งวาล์วทั้งไอดี ไอเสียใหม่ให้ได้ระยะห่างตามสเป็กที่กำหนด ไอดี 0.007-0.009 ไอเสีย 0.009-0.011 นิ้ว (ขอบคุณข้อมูลจาก civicfdthailand ครับ)

โดยวิธีการปรับตั้งก็ให้คลายน็อตล็อคตัวปรับตั้งด้วยประแจเบอร์ 10 และใช้ไขควงปากแบนปรับสกรูด้านบนของตัวปรับตั้งโดยให้ระยะพอดีกับฟิลเลอร์เกจเบอร์ที่เราต้องการ

เมื่อได้ระยะแล้วก็ทำการล็อกด้วยการขันตัวล็อกให้แน่นด้วยประแจเบอร์ 10 เวลาขันต้องระวังไม่ให้ตัวปรับตั้งเลื่อนด้วยครับ

แล้วก็ทำการเช็คระยะซ้ำอีกรอบ ทำจนครบทั้งสี่วาล์ว

เสร็จแล้วหมุนเพลาข้อเหวี่ยงตามเข็มนาฬิกา ให้เครื่องหมายเลข 3 อยู่ด้านบนสุด และเครื่องหมาย TDC อยู่พอดีกับขอบเครื่อง

ทำการปรับตั้งวาล์วไอดี ไอเสีย สูบ 3

หมุนเพลาข้อเหวี่ยงให้เครื่องหมายเลข 4 อยู่ด้านบน เครื่องหมาย TDC อยู่พอดีขอบเครื่อง ปรับตั้งวาล์วไอดีไอเสียสูบที่ 4

หมุนเพลาข้อเหวี่ยงตามเข็มนาฬิกาจนเครื่องหมายเลข 2 อยู่ด้านบน เครื่องหมาย TDC อยู่พอดีขอบเครื่อง ปรับตั้งวาล์วไอดีไอเสียสูบที่ 2 ครับ

เมื่อปรับตั้งจนครบทุกสูบแล้ว ก็ใส่ฝาครอบวาล์วกลับตามเดิม โดยทาปะเก็นเหลวที่ยางปะเก็นฝาครอบวาล์วแล้วค่อยๆประกบคืนกับเครื่องครับ

แล้วก็ประกอบทุกอย่างกลับเหมือนเดิมครับ

และก็รอลุ้นว่าจะสตาร์ทติดหรือ ไฟเอนจิ้นจะโชว์หรือเปล่า

แต่สตาร์ทติดครับ รอดไปแหะๆ

ลองทดสอบวิ่งดูพบว่า ไม่มีอาการตื้อ เหยียบแล้วรอบมาไวไม่อั้นๆ รอบเดินเบาค่อนข้างนิ่งแอร์ตัดรอบนิ่งไม่สวิง

ใช้ระยะเวลาตั้งแต่ 09.00-14.00น. เลยครับ สำหรับการทำครั้งแรก เล่นเอาปวดหลังเลยทีเดียว

ขอขอบคุณข้อมูลจาก civicfdthailand มากครับ

• Replies 55
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ขอบคุณแทนเพื่อนที่จะเข้ามาดูต่อไปครับ สมาชิกเพื่อสมาชิก :0032:

• 2 weeks later...
  • 2 months later...

ว่าจะทำเองนานแล้วแต่ยังไม่มีโอกาส + อุปกรณ์ไม่ครบซะที

ฟิลเลอร์เกจ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ยี่ห้อไหน ราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

• 4 months later...

จากการทดสอบครั้งที่ 3 โดยการตั้งเองและวิ่งทดสอบ สำหรับ R18A1 ที่ให้อัตราเร่งช่วงรอบต้น-กลาง ตอบสนองดีสุดคือ

ระยะห่างวาล์วไอดี 0.178 mm (0.007 inch)

ระยะห่างวาล์วไอเสีย 0.250 mm (0.010 inch)

ลองตั้งค่านี้ดูแล้วดูผลการขับที่เปลี่ยนไปครับ

• 4 weeks later...
fd 2.0 ปรับตั้งเหมือนกันมั้ยครัีบ แล้วระยะห่างวาล์วเท่ากันป่าว

อยากรู้ด้วยคนครับ ว่าใช้ระยะห่างเท่าไหร่ อยากเห็นของเครื่อง 2.0 บ้าง

• 1 month later...

อยากจะทราบว่าระยะห่างวาล์วของรถติด Gas LPG  เครื่อง 1.8  ควรจะอยู่ที่ระยะห่างวาล์วเท่าไหร่ครับ

กำลังศึกษา  ปรับตั้งวาล์วเองครับ

ขอบคุณค๊าบ

จากการทดสอบครั้งที่ 3 โดยการตั้งเองและวิ่งทดสอบ สำหรับ R18A1 ที่ให้อัตราเร่งช่วงรอบต้น-กลาง ตอบสนองดีสุดคือ

ระยะห่างวาล์วไอดี 0.178 mm (0.007 inch)

ระยะห่างวาล์วไอเสีย 0.250 mm (0.010 inch)

ลองตั้งค่านี้ดูแล้วดูผลการขับที่เปลี่ยนไปครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับการทดลอง

เท่าที่อ่านใน text ต่างประเทศ ก็จะแนะนำว่าในช่วงไอดีตั้งที่ minimum 0.007 inch. และ ในช่วงไอเสียตั้งที่ middle 0.01 inch. เหมือนกันครับ

แต่อ่านหลายๆที่ ไม่ได้ระบุเกี่ยวกับรถที่ติดตั้ง LPG เลย   ผมเลยไม่แน่ใจว่า ควรจะเพิ่ม clearance ดีหรือป่าว  เช่น Intake ที่ 0.008inch และ Exhaust ที่ 0.011 inch. 

• 5 weeks later...

ขอบคุณมากครับ สำหรับการทดลอง

เท่าที่อ่านใน text ต่างประเทศ ก็จะแนะนำว่าในช่วงไอดีตั้งที่ minimum 0.007 inch. และ ในช่วงไอเสียตั้งที่ middle 0.01 inch. เหมือนกันครับ

แต่อ่านหลายๆที่ ไม่ได้ระบุเกี่ยวกับรถที่ติดตั้ง LPG เลย   ผมเลยไม่แน่ใจว่า ควรจะเพิ่ม clearance ดีหรือป่าว  เช่น Intake ที่ 0.008inch และ Exhaust ที่ 0.011 inch. 

ตั้งตามค่า std ดีกว่าครับในกรณีของ LPG เพราะอันที่จริงเราเข้าใจกันว่า ยิ่งร้อน ชิ้นส่วนขยายตัว อันนี้ถูก ในกรณีการขยายตัวเชิงเส้น

แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกรุ่น จะคงพฤติกรรมในเชิง ยิ่งร้อนวาล์วยิ่งห่าง เหมือนความเข้าใจที่สืบกันมาเป็นทอดๆ เพราะการขยายตัวเราบอกไม่ได้ว่าอะไรขยายมาก ขยายน้อย ยกตัวอย่างเครื่องยนต์แบบกระเดื่องกดเปิดวาล์วใน SOHC และ กลไกลเปิดวาล์วของ DOHC ชิ้นส่วนก็ไม่เหมือนกัน thermal expansion ก็คาดเดาเอาดื้อๆไม่ได้

บางกูรูก็บอกว่า "ยิ่งร้อน ยิ่งชิด" จึงแนะให้ผู้ฟังตั้งห่างเผื่อจากค่า mean ไว้ก่อน แต่ในทางปฏิบัติมันต้องมีหลักฐานอ้างอิงที่วัดค่าได้ซึ่งผมก็บอกไม่ได้ 

พอเป็นแนวคิดครับ

ตั้งตามค่า std ดีกว่าครับในกรณีของ LPG เพราะอันที่จริงเราเข้าใจกันว่า ยิ่งร้อน ชิ้นส่วนขยายตัว อันนี้ถูก ในกรณีการขยายตัวเชิงเส้น

แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกรุ่น จะคงพฤติกรรมในเชิง ยิ่งร้อนวาล์วยิ่งชิด เหมือนความเข้าใจที่สืบกันมาเป็นทอดๆ เพราะการขยายตัวเราบอกไม่ได้ว่าอะไรขยายมาก ขยายน้อย ยกตัวอย่างเครื่องยนต์แบบกระเดื่องกดเปิดวาล์วใน SOHC และ กลไกลเปิดวาล์วของ DOHC ชิ้นส่วนก็ไม่เหมือนกัน thermal expansion ก็คาดเดาเอาดื้อๆไม่ได้

บางกูรูก็บอกว่า "ยิ่งร้อน ยิ่งชิด" จึงแนะให้ผู้ฟังตั้งห่างเผื่อจากค่า mean ไว้ก่อน แต่ในทางปฏิบัติมันต้องมีหลักฐานอ้างอิงที่วัดค่าได้ซึ่งผมก็บอกไม่ได้ 

แก้นึงนึง  B)

แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกรุ่น จะคงพฤติกรรมในเชิง ยิ่งร้อนวาล์วยิ่งห่าง เหมือนความเข้าใจที่สืบกันมาเป็นทอดๆ เพราะการขยายตัวเราบอกไม่ได้ว่าอะไรขยายมาก ขยายน้อย ยกตัวอย่างเครื่องยนต์แบบกระเดื่องกดเปิดวาล์วใน SOHC และ กลไกลเปิดวาล์วของ DOHC ชิ้นส่วนก็ไม่เหมือนกัน thermal expansion ก็คาดเดาเอาดื้อๆไม่ได้

ขอบคุณครับ

ผมคงจะตั้ง 0.007 สำหรับ ไอดี และ 0.01 สำหรับไอเสียครับ

• 2 weeks later...
  • 3 weeks later...

วันนี้ทำ น๊อตยึดฝาครอบวาล์วขาดไปตัวนึง ผมละเซ็งเลย

ตัวสุดท้ายพอดี ขันก็ขันไม่แรง

ขาดซะงั้น มีวิธีแก้ หรือป่าวครับ

ปล. ทำแล้วรอบมาไวขึ้น ไม่ตื้อแล้วครับ

ไอเสีย 1-2-4 ยัน

ไอดี 1-2 ยัน

ขอบคุณครับ

ปวดเอวดี

วันนี้ทำ น๊อตยึดฝาครอบวาล์วขาดไปตัวนึง ผมละเซ็งเลย

ตัวสุดท้ายพอดี ขันก็ขันไม่แรง

ขาดซะงั้น มีวิธีแก้ หรือป่าวครับ

ปล. ทำแล้วรอบมาไวขึ้น ไม่ตื้อแล้วครับ

ไอเสีย 1-2-4 ยัน

ไอดี 1-2 ยัน

ขอบคุณครับ

ปวดเอวดี

น๊ตฝาครอบวาล์ว ตัวยาวๆ เกลี่ยวปล่อยนะคับ 

ขาดคาขนาดไหนคับ ถ้าคาไม่มีทางจับ ต้องสว่าน ดอกเท่าตัวน๊อตเอาน๊อตออกก่อน แล้วต๊าบเกลียวเดิมคับ 

น๊ตฝาครอบวาล์ว ตัวยาวๆ เกลี่ยวปล่อยนะคับ

ขาดคาขนาดไหนคับ ถ้าคาไม่มีทางจับ ต้องสว่าน ดอกเท่าตัวน๊อตเอาน๊อตออกก่อน แล้วต๊าบเกลียวเดิมคับ

ขันเข้าไป ขาดตรงโคนเกลียวพอดีเลยครับ ไม่ได้ขันแรงมาก

ตอนขันๆ ดังแก็กกกกก.... รู้เลยขาด

พี่ ทอมมี่ มีร้านไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ จะเข้าไปทำ

ไว้จะถ่ายภาพ มาให้ดูครับ

มีผลเสียอะไรมากมั้ยครับ แต่ผมก็ทาประเก็นเหลวไว้ จะสังเกตุดูว่า มีน้ำมันเครื่องซึมหรือป่าว

แบบนี้ศูนย์รับทำหรือป่าวครับ