Jump to content

Recommended Posts

หม้อต้มแก๊สรั่วครับ สอบถามหน่อยครับว่า เปลี่ยนโดยใช้ชุดซ่อมหรือเปลี่ยนยกตัวดีครับ ใครมีประสบการณ์บ้างครับ

หม้อต้มใหม่ราคา 2,000, ชุดซ่อมราคา 650 (ทั้งสองอย่างยังไม่รวมค่าช่างซ่อม)

ถ้าอายุเกิน 5 ปี หรือ 100,000 กิโล เปลี่ยนทั้งตัวดีกว่าครับ

แต่ราคา 2,000 ต้องแน่ใจกว่าของแท้นะครับ แล้วค่าแรงครับเท่าไหร่

ใช้แก๊สแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ อย่างระบบหัวฉีด ใช้หม้อโทมา น่าจะหาง่าย ปรับแรงดันง่าย จูนง่าย คุ้นกันที่สุดครับ

นอกจากนี้ ก็ต้องเช็คท่อยางน้ำที่เดินเข้าออกหม้อต้มไปด้วยเลย

ถ้าอายุเกิน 5 ปี หรือ 100,000 กิโล เปลี่ยนทั้งตัวดีกว่าครับ

แต่ราคา 2,000 ต้องแน่ใจกว่าของแท้นะครับ แล้วค่าแรงครับเท่าไหร่

ใช้แก๊สแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ อย่างระบบหัวฉีด ใช้หม้อโทมา น่าจะหาง่าย ปรับแรงดันง่าย จูนง่าย คุ้นกันที่สุดครับ

นอกจากนี้ ก็ต้องเช็คท่อยางน้ำที่เดินเข้าออกหม้อต้มไปด้วยเลย

ขอบคุณมากครับ ของผม 4 ปี ใช้มาแล้ว 80,xxx กม ใช้ LPG หัวฉีด หม้อน่าจะ Tomasetto AT09

ถ้าอายุใช้งานประมาณนี้ ลองเช็คว่ารั่วตรงไหน

- ข้อต่อพลาสติก อันนี้พอเปลี่ยนอะไหล่ได้ไม่แพง

- รั่วตรงผ้ายาง มีน้ำซึมออกตามขอบผ้ายาง อันนี้ต้องผ่าดูสภาพก่อน ว่าผุขนาดไหน สภาพผ้ายางเป็นยังไง

ถ้าใช้น้ำยาหล่อเย็นพอดี ๆ ก็ช่วยได้เยอะ น้ำยาของฮอนด้าไม่ค่อยมีปัญหากับหม้อต้มเท่าของโตโยต้า

เคยมีประสบการณ์กับคนใกล้ตัวครับ ซื้อ fdมือสองจากลานประมูลรถที่พิษณุโลก เสร็จแล้ว เอาไปติดแก๊ส แล้ว น้ำเกิดดัน ช่างแก๊สก็โทษว่าเครื่องไม่ดี ฝาโก่ง เจ้าของรถก็ให้อู่ซ่อมเครื่อง เปิดฝาสูบ ก็ทำการปาดฝา เปลี่ยนประเก็น ประกอบเสร็จ น้ำก็ดันเหมือนเดิม เจ้าของรถก็เครียดว่าเครื่องไม่ดี  ก็เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นไปอีกตัว ประกอบเสร็จ น้ำก็ดันเหมือนเดิม เปลี่ยนอู่ซ่อมใหม่ ช่างเปิดฝาหม้อน้ำดู ได้กลิ่นแก๊ส ช่างหัวเราะหน้าหงาย หม้อต้มรั่วซะได้

สอบถามพี่ๆ ครับ

อาการหม้อต้มแก๊สรั่ว มีอาการอย่างไรครับ

(ตอนนี้รถผมมีเสียงดังจี๊ดๆ ดังตลอดหากติดเครื่องยนต์ หาตำแหน่งของเสียงแล้วดังมาจากทางด้านหลังของชุดกรองอากาศเครื่องครับ)

หลัก ๆ หม้อต้มแก๊สรั่วจะแบ่งเป็น 2 เคสครับ คือ 1 น้ำหล่อเย็นรั่ว กับ 2 แก๊สรั่วไปปนกับน้ำหล่อเย็น

1 น้ำหล่อเย็นรั่ว มีอาการน้ำหาย แต่ใช้แก๊สปกติ ไม่มีแก๊สรั่ว ส่วนมากจะเห็นคราบน้ำหล่อเย็นตามข้อต่อหม้อต้ม รอยตะเข็บหม้อต้ม

การแก้ไขขึ้นกับ สภาพหม้อต้ม มีอะไหล่ไหม

2 แก๊สรั่วปนกับน้ำหล่อเย็น อันนี้หนักกว่า มองไม่ค่อยออกเพราะมันรั่วในหม้อต้ม แต่จะมีอาการอื่นให้สังเกตง่าย ๆ เช่น มีกลิ่นแก๊สในระบบน้ำหล่อเย็น ใช้แก๊ซวิ่งไม่ดีเหมือนเดิม กินแก๊ส

ทางแก้ต้องผ่ามาเปลี่ยนผ้ายาง แต่คุ้มหรือไม่ต้องดูสภาพ อายุใช้งานประกอบด้วย

เรื่องแก๊สรั่ว สังเกตตรงที่ เช็คฝาหม้อน้ำ หม้อพักน้ำ ห้องเครื่อง มีกลิ่นแก๊สไหม ติดเครื่องเช็คตอนรอบเดินเบาใช้น้ำสบู่ช่วยได้ง่าย

ส่วนน้ำรั่ว อาการที่เจอคือ น้ำหาย ต้องเติมบ่อยกว่าปกติ

ส่วนเสียง นี่เรื่องโลกแตก ต้องฟังเองไล่เอง ช่วยกันไล่ เพราะตัวการแต่ละแบบก็เกิดเสียงต่างกัน เช่น เสียงโลหะเสียดสี เสียงท่อแวคคั่มรั่ว เวลาพิมอธิบายบางครั้งก็ไม่เหมือนกัน

สอบถามพี่ๆ ครับ

อาการหม้อต้มแก๊สรั่ว มีอาการอย่างไรครับ

(ตอนนี้รถผมมีเสียงดังจี๊ดๆ ดังตลอดหากติดเครื่องยนต์ หาตำแหน่งของเสียงแล้วดังมาจากทางด้านหลังของชุดกรองอากาศเครื่องครับ)

ของผมที่เจอคือมันรั่วออกนอกหม้อต้มมองเห็นได้เลยครับ มันพุ่งออก ฟู่ๆๆๆๆ แถวๆ Solinoid ตัวสีฟ้าๆครับ

ของผมที่เจอคือมันรั่วออกนอกหม้อต้มมองเห็นได้เลยครับ มันพุ่งออก ฟู่ๆๆๆๆ แถวๆ Solinoid ตัวสีฟ้าๆครับ

ขอบคุณครับ

ของผมเอาเข้าเช็คที่ ER ผลคือท่อแวคค่ำ รั่วครับ เปลี่ยนให้ฟรีเลย

สอบถามถึงสาเหตุ รับแจ้งว่าช่างน่าจะรัดเข็มขัดท่อแน่นเกินไป

ฝากไว้เป็นกรณีศึกษาด้วยนะครับ

ตรงโซลินอยด์สีฟ้า มันวาล์วเปิดแก๊สจากหม้อต้มเข้าหัวฉีดครับ มันจะเปิดถึงจะใช้แก๊สได้ตามเงื่อนไขที่ตั้งไว้ในโปรแกรมแก๊ส

ถ้ามันรั่วที่จุดนี้ แล้วขอบผ้ายาง ข้อต่อน้ำหล่อเย็นไม่รั่ว ก็ลองถอดมาใส่ใหม่ ถ้าไม่อยู่ก็ลองเปลี่ยนวาล์วตัวนี้ครับ

ถ้ารั่วจุดนี้อันตรายนิดนึง เพราะแรงดันมันสูง ยิ่งฟู่ ๆ แบบนั้น แสดงว่ามีปริมาณรั่วไหลระดับนึงแล้ว

• 2 weeks later...

ของผมลองถามอู่ที่ชลบุรี เค้าบอกว่าถ้าไม่หนักมาก็อาจจะใช้ชุดซ่อม รถติดแก๊สปี 54 พอไหวมั้ยครับ

ว่าจะแก้เร็วๆ นี้ เพราะน้ำหล่อเย็นซึมแถวข้อต่อหม้อต้มเหมือนกันครับ

:)  :)  :)  :)  :)

ของคุณ dksanova ต้องดูว่ารั่วตรงไหน

ถ้ารั่วแค่ตรงข้อต่อ ก็ง่ายครับ เปลี่ยนแค่ข้อต่อสีดำ ๆ แล้วไล่น้ำ ไล่ลม

แต่ถ้ามีคราบรั่วซึมตรงตะเข็บด้วย ต้องผ่ามาดูก่อนว่าผุขนาดไหน พอจะเปลี่ยนชุดซ่อมไหวไหม