Jump to content

เวลาขึ้นลูกระนาดหรือเจอทางขรุขระ มีเสียงดังก๊อกๆด้านหน้าขวาครับ

Recommended Posts

ของผมใส่โช๊ค kayaba new sr + tein H-tech ครับ ตัวโช๊คเช็คแล้วปกติครับ แต่สปริงช่างบอกว่ามันคดนิดหน่อยครับ

ยางแท่นเครื่องตัวหน้าสายพานพึ่งเปลี่ยนมาได้2อาทิตย์ครับ

แร็คคันชัก(ไม้ตีกลอง) พึ่งเปลี่ยนมาได้ 4-5เดือน ครับ

เบ้าโช๊ค+ยางรองสปริงก็พึ่งเปลี่ยนมา 4-5 เดือนครับ

รถผมใส่ค้ำโช๊คหน้าบนของ summit ครับ

ขันน๊อตย้ำช่วงล่างหมดแล้ว อาการก็ยังไม่หายครับ

อาการอย่างที่บอกอะครับ เวลาขึ้นลูกระนาด ทางขรุขระ ตกหลุม มีเสียงดังกุกๆ ก๊อกๆ ประมาณนี้ครับ จากทางด้านหน้าขวาครับ พี่ๆช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยสิครับว่ามันจะมีสาเหตุจากอะไรได้อีกครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมด้านซ้ายเหมือนกัน ตอนแรกเค้าว่าเกี่ยวกับใส่ไม่ตรงเบ้าโช้ค แต่ไปแก้แล้วก็ยังดังอยู่แต่น้อยลง กำลังหาสาเหตุเหมือนกันครับ

ยางรองแท่นเครืีองมั๊ย??? เคยเจอรถเพื่อนอาการนี้เลยครับ

ยางรองแท่นเครื่องพึ่งเคลมมาครับ ไม่น่าใช่จุดนี้ครับ

รุ่นเรามันมีลูกหมากกันโคลงไหมครับ

ถ้ามีลองตรวจสอบครับ

ลูกหมากกันโคลงมีครับ แต่ยังแน่นอยู่ครับ เช็คดูแล้วครับ

รถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ มันเหมือน lego อะครับ ไม่ค่อยจะมีน๊อต ใช้กิ๊ปยึดอย่างเดียว พอกิ๊ปหลวมหน่อย ***นุ้นก้อดัง ***นี่ก้อดัง เหมือนผมอะครับ กิ๊ปยึดสปริงฝาท้ายขยับไปนิดเดียว เสียงดังอย่างกับช่วงล่างหลวม ไปขึ้นฮ๊อยย เช็คกันงานใหญ่เลย ขันแล้วขันอีก เช็คแล้วเช็คอีก ก้อหาต้นเสียงไม่เจอ สรุปพี่ชายผมซน ลองมาขยับกิ๊ปยึดสปริงฝาท้าย สรุป เงียบสนิท!!!! งงเลย ลองไปเช็ํคพวกกิ๊ปยึดต่างๆ ด้านหน้าดูครับ เผื่อว่ามันจะคล้ายของผม

ของผมอาการเดียวกัน เป็นด้านหน้าซ๊ายครับ ...ตอนนี้แก้หายแล้วครับ

เข้าศูนย์H เช็คแล้ว จำได้ว่า น๊อตเบ้าโช๊คไม่แน่น

ปล.แก้มานานแล้วครับ จำได้ว่า เสียแต่ค่าแรง ไม่เสียค่าอะไหล่

ของผมอาการเดียวกัน เป็นด้านหน้าซ๊ายครับ ...ตอนนี้แก้หายแล้วครับ

เข้าศูนย์H เช็คแล้ว จำได้ว่า น๊อตเบ้าโช๊คไม่แน่น

ปล.แก้มานานแล้วครับ จำได้ว่า เสียแต่ค่าแรง ไม่เสียค่าอะไหล่

เคสนี้น่าสนใจคับ เพราะ ผมเคยเจอกับตัวเองเหมือนกัน ตอนถอดใส่ค้ำโช้คหน้าเอง

อันนี้คงไม่ต้องควานหา เพราะก่อนหน้านี้ไม่มีเสียง :P

เลยเปิดแผงจิ้งหรีดกันให้กว้างขวาง เปิดอัดท้อคหัวน๊อตใหม่หมดเลย ขันมันหมดยันหัวโช้ค ก้อเงียบปกติได้คับ

พวกน๊อคหัวโช๊คผมว่าขันแน่นแน่นอนครับ เพราะผมยืนคุมอยู่ตรงนั้นเลยอะครับ

แต่ถ้าแน่นเกิน ก็ไม่ดีครับ

ลองดูเคสผม แน่นเกินจนลูกปืนเบ้าโช๊คเกือบแตก..

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php?showtopic=2476

ผมใช้ KYB new SR + สปิงเดิมครับ

เจอหลุม ลูกระนาด มีโขกเหมือนกัน ไม่รู้จะเปลี่ยนสปริงไรดี

แต่ถ้าแน่นเกิน ก็ไม่ดีครับ

ลองดูเคสผม แน่นเกินจนลูกปืนเบ้าโช๊คเกือบแตก..

http://www.civicclub...?showtopic=2476

ผมใช้ KYB new SR + สปิงเดิมครับ

เจอหลุม ลูกระนาด มีโขกเหมือนกัน ไม่รู้จะเปลี่ยนสปริงไรดี

ครับผมเดี๋ยวจะลองให้ช่าง เช็คดูครับ ตอนนี้ผมใส่ tein H tech ช่างบอกว่าตัวหน้าขวาขดสปริงมันกระดกนิดนึง อาจจะทำให้มันปลิ้นไปด้านนนึงทำให้มันไม่สัมผัสกับตัวเบ้าโช๊คเต็มที่ครับ ทำให้กิดเสียงได้

ผมว่าจะลองใส่ปริงตัวเขียวของคุณทศดูครับ เห็นหลายๆเสียงบอกว่าดีกว่า สปริง tein

ของผมดังมาจะ2ปีแล้วครับ ยังหาสาเหตุไม่เจอ

อาการเหมือนของ จขกท เปี๊ยบเลยลองมาหมดทุอย่างที่มีข้อมูล

สุดท้ายก็ไม่หาย จำต้องยอมทนฟังเสียง ก๊อกๆ แก็กๆ

มีอะไรคืบหน้าแจ้งด้วยนะครับ อยากหายเหมือนกัน