Jump to content

สอบถาม เรื่องการแจ้งเปลี่ยนสีรถครับ

Recommended Posts

พอดีจะเปลี่ยนกระโปรงหน้าเป็นคาบอนเคฟล่า ตัวรถสีขาว แต่รถยังติดไฟแนนซ์อยู่ ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงอ่ะครับถึงจะแจ้งเปลี่ยนได้

ต้องไปติดต่อกับไฟแนนซ์หรือป่าว? หรือต้องผ่อนให้หมดก่อน แล้วจึงเอาเล่มตัวจริงไปแจ้งครับ

โทรแจ้งไฟแนนท์ก่อนครับแล้วก็แฟ๊กสำเนาบัตรประชาชนแล้วเขียนว่าแจ้งเปลี่ยนสีรถครับ เดี๋ยวไฟแนนท์จะโทรนัดให้ไปเจอกันที่ขนส่งครับ

โทรแจ้งไฟแนนท์ก่อนครับแล้วก็แฟ๊กสำเนาบัตรประชาชนแล้วเขียนว่าแจ้งเปลี่ยนสีรถครับ เดี๋ยวไฟแนนท์จะโทรนัดให้ไปเจอกันที่ขนส่งครับ

ขอบคุณมากครับ ลืมถามอีกอย่าง ต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่หรอครับ

สามารถนำสำเนาไปดำเนินการด้วยตัวเองที่ขนส่งใกล้บ้านได้เลยค่าใช้จ่ายน่าจะไม่เกิน 200.- (อันนี้อ้างอิงจากแจ้งรถติดแก๊สมาใช้เอกสารเดี่ยวกัน)

เมื่อได้ใบแจ้งเปลี่ยนสีจากขนส่งมาแล้วก็แจ้งไปยังไฟแนนซ์ให้ทำการอัพเล่มให้อันนี้ค่าใช้จ่ายไม่แน่ใจ (ถ้าแจ้งเปลี่ยนพร้อมต่อภาษีจะง่ายมากอาจจะไม่ต้องจ่ายเพิ่ม)

อันนี้จากการสอบถามเจ้าหน้าที่ขนส่งมานะครับ พิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยค๊าบบบ

- รถติดไฟแนนซ์สามารถนำสำเนาเล่มพร้อมใบเสร็จค่าเปลี่ยนสีไปแจ้งที่ขนส่งได้เลย เข้าช่องตรวจสภาพแล้วเค้าจะจัดการเรื่องเอกสารให้ แล้วนำรถเข้าช่องจ่ายค่าธรรมเนียมได้เลยไม่เกินร้อยกว่าบาท 15 นาทีเสร็จ(ขนส่งหมอชิต)

- ส่วนจะแจ้งลงเล่มทางไฟแนนซ์จะให้จ่ายค่าธรรมเนียมผ่านธนาคารโดยไฟแนนซ์จะบอกรหัสชำระ ไม่เกิน 300 บาท(ที่เหลือก็รอสำเนาเล่มที่แจ้งเปลี่ยนสีแล้วที่บ้าน)

- ต่อภาษีก็ทำได้เช่นเดียวกันนะครับใช้สำเนาเล่มอย่างเดียว ได้ใบภาษีใหม่มาแปะกระจกทันที แล้วเสียค่าธรรมเนียมตามข้อ2

ปล.ทั้งหมดนี้ผมใช้ไฟแนนซ์ของไทยพาณิชย์ แล้วทำการแจ้งเปลี่ยนสีและต่อภาษีด้วยตัวเองมาแล้วคับ...

Confirmครับ สำเนาทะเบียน+ใบเสร็จ(บิลเงินสดก็ได้) วิ่งเข้าช่องขวาสุด ตรวจสภาพเสร็จ ได้เอกสารมากรอกให้เรียบร้อยระหว่างรอจ่ายตัง 15นาที เสร็จ!!!

ผมแจ้งเปลี่ยนมาแล้ว

• 2 weeks later...

- รถติดไฟแนนซ์สามารถนำสำเนาเล่มพร้อมใบเสร็จค่าเปลี่ยนสีไปแจ้งที่ขนส่งได้เลย เข้าช่องตรวจสภาพแล้วเค้าจะจัดการเรื่องเอกสารให้ แล้วนำรถเข้าช่องจ่ายค่าธรรมเนียมได้เลยไม่เกินร้อยกว่าบาท 15 นาทีเสร็จ(ขนส่งหมอชิต)

- ส่วนจะแจ้งลงเล่มทางไฟแนนซ์จะให้จ่ายค่าธรรมเนียมผ่านธนาคารโดยไฟแนนซ์จะบอกรหัสชำระ ไม่เกิน 300 บาท(ที่เหลือก็รอสำเนาเล่มที่แจ้งเปลี่ยนสีแล้วที่บ้าน)

- ต่อภาษีก็ทำได้เช่นเดียวกันนะครับใช้สำเนาเล่มอย่างเดียว ได้ใบภาษีใหม่มาแปะกระจกทันที แล้วเสียค่าธรรมเนียมตามข้อ2

ปล.ทั้งหมดนี้ผมใช้ไฟแนนซ์ของไทยพาณิชย์ แล้วทำการแจ้งเปลี่ยนสีและต่อภาษีด้วยตัวเองมาแล้วคับ...

ขอโทดนะครับแร้วถ้ารถหลุดไฟแนนซ์แร้วอ่าคับ

ขอโทดนะครับแร้วถ้ารถหลุดไฟแนนซ์แร้วอ่าคับ

ก็นำเล่มตัวจริงไปเลยคับ ต่างกันแค่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมให้ไฟแนนซ์

ก็นำเล่มตัวจริงไปเลยคับ ต่างกันแค่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมให้ไฟแนนซ์

ขอถามต่อนะคับ ถ้าชื่อรถไม่ใช่ชื่อเรา(เป็นชื่อท่านแม่นะคับ) เราสามารถไปแจ้งเปลี่ยนเองได้ไหมคับ หรือว่าต้องพาเฉพาะเจ้าของรถไปเท่านั้น

แร้วถ้าเจ้าของรถไม่ว่างมีวิธีอื่นไหมคับ ทำหนังสือยินยอมได้ไหม (อะไรประมานนี้อ่าคับ)ขอบคุนคับ

ขอถามต่อนะคับ ถ้าชื่อรถไม่ใช่ชื่อเรา(เป็นชื่อท่านแม่นะคับ) เราสามารถไปแจ้งเปลี่ยนเองได้ไหมคับ หรือว่าต้องพาเฉพาะเจ้าของรถไปเท่านั้น

แร้วถ้าเจ้าของรถไม่ว่างมีวิธีอื่นไหมคับ ทำหนังสือยินยอมได้ไหม (อะไรประมานนี้อ่าคับ)ขอบคุนคับ

โหลด ใบมอบอำนาจ ตาม Link : http://www.dlt.go.th/th/eform/index.php เลยครับ

รีบเปลี่ยนน้า ผมเพิ่งโดนตำรวจเรียก โชคดีที่แจ้งเปลี่ยนแล้ว :P

โหลด ใบมอบอำนาจ ตาม Link : http://www.dlt.go.th...eform/index.php เลยครับ

รีบเปลี่ยนน้า ผมเพิ่งโดนตำรวจเรียก โชคดีที่แจ้งเปลี่ยนแล้ว :P

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลพร้อมเอกสารนะคับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลพร้อมเอกสารนะคับ

ขออีกสักคำถามนะคับ ถ้ากรณืี่แจ้งเปลี่ยนสีรถเป็นทูโทนแร้ว สมมติว่าเราเบื่ออยากให้สีเหมือนเดิม

การแจ้งเปลี่ยนสีให้มาเป็นเหมือนเดิมทำเหมือนเดิมได้รึป่าวครับ

อย่างแรกเตรียมเอกสารนะครับดังนี้

1.ใบคู่มือจดทะเบียนรถ

2.หลักฐานการเปลี่ยนสีของรถ เช่น ใบเสร็จรับเงินค่าจ้างทำสี

3.หลักฐานประจำตัวเจ้าของรถ ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัว หรือหนังสือรับรองการ จดทะเบียนเป็นนิติบุคคล

จากนั้น ไปที่ขนส่ง อาคาร4 ไปที่ด้านหลังนะครับเป็นช่องเขียนว่า ช่อง5 Drive thru

จอดรถบอกพี่ช่างเค้าว่าเรามาเปลี่ยนสี พี่เค้าจะขอเอกสาร ไปดูและให้ดับเครื่องเปิดกระโปรงรถ

เพื่อดูเลขรถ ซึ่งสวิฟเราเมื่อเปิดกระโปรง ให้มองไปที่ ด้านคนขับใกล้กะกระจกครับ จะเข้าเครื่องคอมพ์แล้วให้เราเอา

เอกสารทั้งหมดไปจ่ายเงินที่ช่องกระจกใกล้ๆ

ค่าคำขอ 5 บาท

ค่าเปลี่ยนสี 50 บาท

เท่านั้นจริงๆครับ

ถ้าเราขอเปลี่ยนสีเกิน 7 วัน นับจากวันที่ทำ (ที่ระบุในใบเสร็จ)

จะโดนปรับ 200 บาทครับ

เสียเวลาแค่ไม่นานครับ ไม่น่าเกิน 15 นาที

เร็วสุดสุด

ที่มาของข้อมูล http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=5231.0