Jump to content

Recommended Posts

สวัสดีชาว civicclubthailand ทุกคนนะครับ วันนี้ผมจะมาแชร์ความรู้เกี่ยวกับเรื่อง ประกันภัยรถยนต์ ให้ฟัง  หวังว่าคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะ

ขอขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ด้วยนะครับ

ก่อนจะทำประรถยนต์ เพื่อน ๆ ควรรู้อะไรบ้างละ

ต้องบอกก่อนเลยว่า ตอนนี้ประเทศไทยมีรถยนต์วิ่งอยู่บนถนนมากกว่า 25 ล้านคัน ดังนั้นจึงไม่แปลกใช่ไหม ที่เราจะต้องซื้อประกันรถเพื่อที่จะปกป้องทรัพย์สิน อันสุดที่รักของเรา

ประกันรถ แบ่งออกเป็น 2 ประเภท

1. ประกันภาคบังคับ

2. ประกันภาคสมัครใจ

ประกันภาคบังคับ หรือพูดแบบภาษาบ้าน ๆ เลยก็คือ พ.ร.บ รถยนต์นั่นเอง โดยกฏหมายจะบังคับให้รถยนต์ทุกชนิดที่มีเครื่องยนต์จะต้องทำนั่นเองครับ

พ.ร.บ.รถยนต์ คุ้มครองอะไรบ้าง 

ตอบ จะให้ความคุ้มครองในกรณี ความเสียหายต่อชีวิต ร่างกายของบุคคลภายนอก

นั่นหมายถึง กรณีที่เพื่อน ๆ เกิดขับไปเฉี่ยวชนคนบนถนน จนได้รับบาดเจ็บ กรณีแบบนี้่ พ.ร.บ.รถยนต์ ก็จะจ่ายให้นั่นเอง  (แต่มีวงเงินจำกัดนะครับ)

ประกันภาคบังคับ หรือพูดแบบภาษาที่คนอื่นนิยมพูดกันเลยก็คือ พวก ประกันชั้น 1 2+ 3+ ชั้น3 นั่นเองครับ โดยประกันประเภทนี้ จะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้กฏหมายไม่ได้บังคับให้เราทำแต่อย่างใด

หากเกิดอุบัติเหตุ เพื่อน ๆ จะต้องชดใช้ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นเองทั้งหมดนั่นเองครับ โดยความคุ้มครองส่วนใหญ่ จะคุ้มครองครอบคลุมมาก ๆ 

ตารางความคุ้มครองประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้น 1 คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น1
ให้ความคุ้มครองกรณี  ซ่อมเขา + ซ่อมเรา + สูญหาย + ไฟไหม้
( จะพูดให้เข้าใจง่าย ๆ เลยก็คือ สามารถเคลมได้ทุกกรณีนั่นเอง )

ประกันชั้น 2+ คุ้มครองอะไรบ้าง

จะให้ความคุ้มครองในกรณี ซ่อมเขา + ซ่อมเรา ( กรณี รถชนรถ เท่านั้น ) + สูญหาย + ไฟไหม้
ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+บอกเลยว่าตอนนี้กำลังเป็นที่นิยมกันแบบสุดๆไปเลย เนื่องจาก ราคาถูก และมีความคุ้มครองที่ครอบคลุม
และดูเมื่อเหมือนว่าความนิยมของประกันชั้น 2+ เพิ่มมากขึ้น

ประกันชั้น 3+ คุ้มครองอะไรบ้าง

ให้ความคุ้มครองกรณี: ซ่อมเขา + ซ่อมเรา ( กรณี รถชนรถ เท่านั้น ) ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้

ประกันภัยรถยนต์ 3+ เป็น ประกันภาคความสมัครใจ คล้ายกับชั้น 3 ปกติ แต่จะมีความคุ้มครองเพิ่มมากขึ้น ในส่วนของกรณี รถชนรถ

ประกันชั้น3 คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น3
ให้ความคุ้มครองกรณี  ซ่อมเขา + ไม่ซ่อมเรา ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้
( จะให้พูดแบบ บ้านๆก็คือ สามารถ ซ่อมรถคู่กรณีได้อย่างเดียว )

การซื้อประกันภัยรถยนต์ ทุกครั้งย่อมมีความเสี่ยง ดังนั้นก่อนตัดสินใจซื้อเราควรอ่านรายเอียดให้ดี ๆ ด้วยนะครับ เพราะปัจจุบันนี้ มีคนโดนหลอกซื้อประกันเยอะเอามาก ๆ ดังนั้นห้ามประมาท หาซื้อจาก บริษัทที่คิดว่าดีที่สุดนะครับ โดยหาข้อมูลเพิ่มเติมจาก pantip

จริง ๆ มีบทความให้อ่านเยอะกว่านี้อีกนะครับ เดียวเอาไว้วันหลังผมจะเอาบทความอื่น ๆ เข้ามาเพิ่มเติมให้
แต่ถ้าหากว่าเพื่อน ๆ ใจร้อนก็สามารถกดคลิกเข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

ยกตัวอย่าง

1.ซ่อมห้าง ซ่อมอู่ อันไหนดีกว่ากัน
2.กรณีแบบไหนบ้างที่ประกันไม่รับผิดชอบ
3.เมาแล้วขับประกันจ่ายไหม
4.น้ำท่วมรถ ประกันจะเคลมให้เราได้หรือไม่ 
5.เคลมสดเคลมแห้ง แตกต่างกันอย่างไร
6.ค่าเสียหายส่วนแรก คืออะไรกันแน่

อ่านรายเอียดเพิ่มเติมคลิกเข้ามาที่นี่เลยครับ

การทำประกันรถยนต์ ทุกครั้ง มักจะมีความเสี่ยงอยู่เสมอ ดังนั้น เพื่อน ๆ ควรศึกษาข้อมูลก่อนทำประกันรถให้ดีๆ นะครับ ใส่ใจสักหน่อย รับลองได้เลยว่าจะมีเรื่องดี ๆ เกิดขึ้นอย่างแน่นอน 

บทความนี้หวังว่าคงจะมีประโยชน์ กับเพื่อน ๆ ไม่มากก็น้อยนะครับ 

ขอขอบคุณ ผู้สนับสนุน https://www.easyinsure.co.th/

สวัสดีชาว civicclubthailand ทุกคนนะครับ วันนี้ผมจะมาแชร์ความรู้เกี่ยวกับเรื่อง ประกันภัยรถยนต์ ให้ฟัง  หวังว่าคงจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะ

ขอขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ด้วยนะครับ

ก่อนจะทำประรถยนต์ เพื่อน ๆ ควรรู้อะไรบ้างละ

ต้องบอกก่อนเลยว่า ตอนนี้ประเทศไทยมีรถยนต์วิ่งอยู่บนถนนมากกว่า 25 ล้านคัน ดังนั้นจึงไม่แปลกใช่ไหม ที่เราจะต้องซื้อประกันรถเพื่อที่จะปกป้องทรัพย์สิน อันสุดที่รักของเรา

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับประกันได้ที่นี่ :  ความรู้ประกันภัยรถยนต์ บอกเลยว่า อ่านง่ายมาก #ย่อมาให้แล้ว

ประกันภาคบังคับ หรือพูดแบบภาษาบ้าน ๆ เลยก็คือ พ.ร.บ รถยนต์นั่นเอง โดยกฏหมายจะบังคับให้รถยนต์ทุกชนิดที่มีเครื่องยนต์จะต้องทำนั่นเองครับ

ตอบ จะให้ความคุ้มครองในกรณี ความเสียหายต่อชีวิต ร่างกายของบุคคลภายนอก

นั่นหมายถึง กรณีที่เพื่อน ๆ เกิดขับไปเฉี่ยวชนคนบนถนน จนได้รับบาดเจ็บ กรณีแบบนี้่ พ.ร.บ.รถยนต์ ก็จะจ่ายให้นั่นเอง  (แต่มีวงเงินจำกัดนะครับ)

ประกันภาคบังคับ หรือพูดแบบภาษาที่คนอื่นนิยมพูดกันเลยก็คือ พวก ประกันชั้น 1 2+ 3+ ชั้น3 นั่นเองครับ โดยประกันประเภทนี้ จะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้กฏหมายไม่ได้บังคับให้เราทำแต่อย่างใด

หากเกิดอุบัติเหตุ เพื่อน ๆ จะต้องชดใช้ค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นเองทั้งหมดนั่นเองครับ โดยความคุ้มครองส่วนใหญ่ จะคุ้มครองครอบคลุมมาก ๆ 

ตารางความคุ้มครองประกันภัยรถยนต์

ให้ความคุ้มครองกรณี  ซ่อมเขา + ซ่อมเรา + สูญหาย + ไฟไหม้
( จะพูดให้เข้าใจง่าย ๆ เลยก็คือ สามารถเคลมได้ทุกกรณีนั่นเอง )

ประกันชั้น 2+ คุ้มครองอะไรบ้าง

จะให้ความคุ้มครองในกรณี ซ่อมเขา + ซ่อมเรา ( กรณี รถชนรถ เท่านั้น ) + สูญหาย + ไฟไหม้
ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+บอกเลยว่าตอนนี้กำลังเป็นที่นิยมกันแบบสุดๆไปเลย เนื่องจาก ราคาถูก และมีความคุ้มครองที่ครอบคลุม
และดูเมื่อเหมือนว่าความนิยมของประกันชั้น 2+ เพิ่มมากขึ้น

ประกันชั้น 3+ คุ้มครองอะไรบ้าง

ให้ความคุ้มครองกรณี: ซ่อมเขา + ซ่อมเรา ( กรณี รถชนรถ เท่านั้น ) ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้

ประกันภัยรถยนต์ 3+ เป็น ประกันภาคความสมัครใจ คล้ายกับชั้น 3 ปกติ แต่จะมีความคุ้มครองเพิ่มมากขึ้น ในส่วนของกรณี รถชนรถ

ให้ความคุ้มครองกรณี  ซ่อมเขา + ไม่ซ่อมเรา ไม่รวม สูญหาย ไฟไหม้
( จะให้พูดแบบ บ้านๆก็คือ สามารถ ซ่อมรถคู่กรณีได้อย่างเดียว )

การซื้อประกันภัยรถยนต์ ทุกครั้งย่อมมีความเสี่ยง ดังนั้นก่อนตัดสินใจซื้อเราควรอ่านรายเอียดให้ดี ๆ ด้วยนะครับ เพราะปัจจุบันนี้ มีคนโดนหลอกซื้อประกันเยอะเอามาก ๆ ดังนั้นห้ามประมาท หาซื้อจาก บริษัทที่คิดว่าดีที่สุดนะครับ โดยหาข้อมูลเพิ่มเติมจาก pantip

จริง ๆ มีบทความให้อ่านเยอะกว่านี้อีกนะครับ เดียวเอาไว้วันหลังผมจะเอาบทความอื่น ๆ เข้ามาเพิ่มเติมให้
แต่ถ้าหากว่าเพื่อน ๆ ใจร้อนก็สามารถกดคลิกเข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

ยกตัวอย่าง

1.ซ่อมห้าง ซ่อมอู่ อันไหนดีกว่ากัน
2.กรณีแบบไหนบ้างที่ประกันไม่รับผิดชอบ
4.น้ำท่วมรถ ประกันจะเคลมให้เราได้หรือไม่ 
5.เคลมสดเคลมแห้ง แตกต่างกันอย่างไร
6.ค่าเสียหายส่วนแรก คืออะไรกันแน่

อ่านรายเอียดเพิ่มเติมคลิกเข้ามาที่นี่เลยครับ

• 1 month later...

สวัสดีจ้าเพื่อน ๆ ชาวฮอนด้าซีวิคทุกท่าน หวังว่าบทความที่นำมาให้ทุกท่านได้อ่านคงมีประโยชน์กันบ้างนะครับ

ทำประกันภัยรถยนต์เป็นเรื่องใกล้ตัวนะครับ ไม่ควรมองผ่านนะครับ ด้วยความปรารถนาดีจากใจครับ

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์สอบถามได้นะครับในกระทู้นี้นะครับ หรือ่านเพิ่มเติมได้ที่นี้นะครับ http://www.ประกันภัยรถยนต์ไทย.com

• 1 month later...

วันนี้จะนำเสนอน้ำมัน E85 ที่ว่าถูกละดีจริงไหม ลองอ่านคร่าว ๆกันดูนะครับ

E85 มีข้อดีข้อเสียตรงไหนกันบ้างที่เราควรรู้ก่อนใช้งาน

E85 มีคุณสมบัติกัดกร่อนสูงจริงรึเปล่าอย่างที่หลายคนสงสัย
จริงครับ แต่ไม่ได้เยอะอย่างที่คิดครับ ดังนั้นปัญหาจริง ๆ ของ E85 ไม่ใช่เรื่องของคุณสมบัติการกัดกร่อน เราจึงหายห่วงเรื่องนี้ไปได้เลย เพราะ น้ำมันเบนซินก็กัดกร่อนเหมือน E85 แต่น้อยกว่า

E85 เติมแล้วทำให้ปั๊มติ๊กพังหรือกรองตันหรือไม่

ส่วนใหญ่การอุดตันที่เกิดขึ้นนั้นไม่ได้เกี่ยวกับการเติมน้ำมัน E85 แต่อย่างใดครับ สิ่งที่ทำให้เกิดการอุดตันนั้นจะมากจากคราบในถังน้ำมันที่เราได้ทำการเติมน้ำมันก่อนหน้านี้ เช่น เบนซิน91 แก๊ซโซฮอล์95 เกิดคราบในถังน้ำมันเดิมอยู่แล้วหรือเรียกสิ่งตกค้าง พอเราหันมาเติม E85 มีฤทธิ์กัดกร่อนมากกว่า เบนซิน91 แก๊ซโซฮอล์95 ทำให้คราบหรือสิ่งตกค้างในถังหลุดออกมาทำให้ปั้มติ๊กอุดตันได้ครับ วิธีแก้ก็คงไม่พ้นการเปลี่ยนกรองครับผม

เติม E85 ทำให้เครื่องพังได้รึเปล่า
ถ้าเป็นรถรุ่นที่ได้รับการรับรองจากทางผู้ผลิตรถยนต์ ก็สบายใจได้ว่าเรื่องเครื่องพัง คงไม่มีแน่นอนครับ

ส่วนรถที่ไม่ได้มีการรับรองและได้ดัดแปลงตัวกรองน้ำมันE85 ตรงส่วนนี้คงมีผลกระทบในระยะยาวมากกว่าครับส่วนจะมาหรือน้อยนั้นขึ้นอยู่กับการใช้งานมากหรือน้อย และตัวกรองที่เปลี่ยนมามีมาตรฐานไหม

เติม E85 แล้ววิ่งได้ระยะทางน้อยลงรึเปล่า?
แน่นอนละครับระยะทางนั้นได้น้อยลงแน่นอน เพราะ E85 มีการเผาไหมดีกว่า เบนซิน91 แก๊ซโซฮอล์95 มากกว่าเพราะฉะนั้นจะยกตัวอย่างนะครับ เบนซิน91 เติม 500 วิ่งได้ 15 กิโล แต่ E85 อาจจะได้ 10-12 กิโลเมตร

E85 หาเติมยากรึเปล่า

เมื่อก่อนไม่เถียงนะครับว่าอาจจะยากนิดนึง แต่ปัจจุบัน หาได้ง่ายครับ มันคือพลังงานทางเลือกใหม่ ที่ลดค่าใช้จ่ายผู้ขับขี่รถลง จึงเป็นที่ยอมรับในปัจจุบัน

ติดเปลี่ยนกรองเพื่อเติมE85 หมดประกันไหม

ถ้ารถเกิดจากปัญหาจากตัวกรอกที่เราได้ทำการเปลี่ยน หมดประกันแน่นอนครับ 

ประกันใกล้หมดบริษัทไหนดี / เช็คเบี้ยประกันฟรี / สงสัยเกี่ยวกับประกันอ่านได้ที่นี้จ้า

http://www.xn--12c4bcfhbk6bsbdce1pqac34a1e.com/

• 2 weeks later...

เคล็ดลับที่ไม่ลับ ! ซื้อประกันอย่างไรให้ประหยัดเงิน
ปัจจุบันนี้การทำ ประกันภัยรถยนต์  นั้นถือว่าเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆ เพราะว่า อุบัติเหตุสามารถเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา เพียงแค่เราก้าวขาออกจากบ้าน ก็มีโอกาส เกิดอุบัติเหตุได้มากกว่า 50 %
จึงทำให้เจ้าของรถยนต์ ส่วนใหญ่ ต้องมา ซื้อประกันภัยรถยนต์  ( เพื่อปกป้องทรัพย์สินของตนเอง )
และแน่นอน ราคาประกันภัยรถยนต์ ก็ใช่ว่าจะถูกๆ ( รถยิ่งแพง ค่าเบี้ยก็จะสูงตามขึ้นไปด้วย )
วันนี้ทาง ประกันภัยรถยนต์ไทย.com จึงขอนำเสนอเคล็ดลับการ ซื้อประกันภัยรถยนต์ ให้ถูกใจ และยังประหยัดเงินอีกด้วย

วิธีซื้อประกันภัยรถยนต์ ยังไงให้ถูก อ่านต่อลิ้งด้านล่างเลยจ้า

http://www.xn--12c4bcfhbk6bsbdce1pqac34a1e.com/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99-%E0%B8%8B%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81/

เช็คเบี้ยประกันภัยรถยนต์ฟรี ด้วยตัวเอง

http://www.xn--12c4bcfhbk6bsbdce1pqac34a1e.com/%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B9%87%E0%B8%84%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-2/

• 3 weeks later...
On 14/2/2560 at 2:03 PM, moonewzii1 said:

ยกตัวอย่าง

ขอบคุณแหล่งที่มาจาก ประกันภัยรถยนต์ เว็บต่างๆ

http://www.prakan24.com/
http://www.carinsurance-blog.com/
http://www.insurecarthai.com/
http://www.autocarinsurequotes.com/
http://www.xn--12c4bcfhbk6bsbdce1pqac34a1e.com/

TAG : ประกันรถ  ประกันภัยรถยนต์ ประกันรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ที่ไหนดี ประกันภัยรถยนต์