Jump to content

ใครใช้ Macbook วานช่วยทีคร้าบ T_T

Recommended Posts

แมคผมเสียงหายอ่ะครับ คือก่อนหน้าเอาสายลำโพงมาเสียบตรงรูหูฟังตอนแรกก็ยังฟังได้อยู่ พอถอดออกตอนแรกก็ยังฟังได้แต่ ม่ะกี้เปิดเครื่องมาเสียงหาย รูหูฟังมีไฟแดงๆ ออกมา แก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ T_T

"ใช้ Macbook White ตัว 2006 ครับ เป็นมา 2 ครั้งแล้วครับ ครั้งล่าสุดคือเมื่อวานนี้เอง

วิธีที่ใช้แก้แล้วได้ผลก็คือ เสียบหูฟังแล้วดึงออกเร็วๆ ได้ผลว่าอาการหายครับ

ทั้ง 2 ครั้ง เป็นเพราะเสียบตัวต่อหูฟังแบบที่มันแน่นรูเสียบ แล้วตอนดึงออกมันก็เป็นอาการตามที่ว่ามาเด๊ะๆเลย

มันคงไปสะกิดต่อมอะไรบางอย่าง

เผื่อจะช่วยอะไรได้ครับ"

อ้างอิงข้อมูลจาก http://www.patid.com/board/index.php?topic=2574.0

ลองดูนะครับเผื่อว่าจะดีขึ้น :)

"ใช้ Macbook White ตัว 2006 ครับ เป็นมา 2 ครั้งแล้วครับ ครั้งล่าสุดคือเมื่อวานนี้เอง

วิธีที่ใช้แก้แล้วได้ผลก็คือ เสียบหูฟังแล้วดึงออกเร็วๆ ได้ผลว่าอาการหายครับ

ทั้ง 2 ครั้ง เป็นเพราะเสียบตัวต่อหูฟังแบบที่มันแน่นรูเสียบ แล้วตอนดึงออกมันก็เป็นอาการตามที่ว่ามาเด๊ะๆเลย

มันคงไปสะกิดต่อมอะไรบางอย่าง

เผื่อจะช่วยอะไรได้ครับ"

อ้างอิงข้อมูลจาก http://www.patid.com...hp?topic=2574.0

ลองดูนะครับเผื่อว่าจะดีขึ้น :)

ขอบคุณครับผม ได้ลองดูแล้วแต่ยังไม่หายเลย ถ้าส่งศูนย์จะเสียตังมั้ยเนี่ย ยังอยู่ในประกันแต่กลัวโดนหาว่าเอาหูฟังมาเสียบเอง T_T

ถ่ายรูปลงให้ดูหน่อยครับ หรือไม่ก็อัด VDO ลงมาดูครับ ผมใช้ Mac Book Pro อยู่เผื่อจะสามารถตอบให้ได้ครับ

สุดท้ายส่ง smart bar ไปแล้วค้าบ เค้าเคลม เมนบอร์ดให้ใหม่เลย ทาง เอนจิเนียแจ้งว่า รูหูฟังมันเ้ป็นดิจิตอล แล้วปุ่มอะไรซักอย่างมันค้าง เปลี่ยนเป็นชิ้นไม่ได้ต้องยกเมนบอร์ด รออะไหล่ 7 วันจากสิงคโปร์ T_T ระวังกันหน่อยนะค้าบ ถ้าจะเอาแจ็คลำโพงมาเสียบ