Jump to content

ซื้อประกันรถยนต์ที่ไหนดี คำถามที่ไม่มีวันตอบหมด แต่เราเลือกเองได้

Recommended Posts

ซื้อประกันรถยนต์ที่ไหนดี | ที่ไหนดี ราคาถูกๆ ผ่อนสบายๆ 

สวัสดีครับเพื่อนๆ เคยมีคำถามในใจแบบผมไหมครับ ซื้อประกันรถยนต์ที่ไหนดี ตอนแรกไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่หรอกครับ พอประกันจะหมดก็รีบค้นคว้าทันทีครับ ปรากฎว่าถามใครใครก็ไม่สามารถบอกได้ว่า บริษัทประกันที่ไหนดีที่สุด ซึ่งผมก็เลยต้องออกไปท่องอินเตอร์เน็ตด้วยตนเอง หนักไปกว่านั้นคือ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ประกันภัยรถยนต์ คืออะไร กว่าจะหาคำตอบได้ ปรากฎว่า รู้ตั้งแต่ความหมายจนกระทั่งยกเลิกกรมธรรม์ประกันภัยเลยทีเดียว กลายเป็นผู้รู้เกี่ยวกับ ประกันภัยรถยนต์ ไปซะอย่างงั้นเลย ผมก็เลยคิดว่า ถ้ามีคนอย่างเราอีก 100,000 คนในประเทศที่มีปัญหาเดียวกับเรา แล้วเรานำมาบอกให้หมดได้ เวลาที่เหลือหลายๆคนคงนำไปใช้อย่างอื่นได้ดีกว่า ผมจึงได้ย่อส่วนเนื้อหาให้อ่านง่ายขึ้น และประหยัดเวลามากขึ้น ดังนี้

ประกันภัยรถยนต์ หมายถึงอะไร

ประกันภัยรถยนต์ คือ การบริหารความเสี่ยงในรูปแบบหนึ่ง โดยมีองค์ประกอบทั้งหมด 3 ส่วน 
1. ผู้รับประกัน ( บริษัทประกัน )
2. ผู้เอาประกัน หรือผู้ถือกรมธรรม์ ( ตัวเราเองเนี้ยแหละ )  
3. ผู้รับผลประโยชน์ ( ลูก หลาน เราเมื่อเราเกิดเสียชีวิตขึ้นมา ) 

ประกันภัยรถยนต์ แบ่งออกเป็น 2 ประเภท

1. ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ หรือ พ.ร.บ.  คือ กฎหมายบังคับให้ทำเพื่อเอาไว้ใช้ คุ้มครองความเสียหายต่อร่างกาย ชีวิตของเราและบุคคลภายนอก 
2. ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ คือ กฎหมายไม่ได้บังคับให้ทำ เราเป็นคนตัดสินใจทำเอง เพื่อกระจายความเสี่ยงที่มีต่อบุคคลและทรัพย์สินในอนาคต ให้บริษัทประกันรับผิดชอบแทนในบางส่วนที่กำหนดไว้บนกรมธรรม์ อาทิเช่น คุ้มครอง รถสูญหาย รถชนรถ ไฟไหม้รถ น้ำท่วมรถ ฯลฯ

ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ สามารถแยกออกเป็น 5 ประเภท

ประกันชั้น1 คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 คุ้มครอง : ซ่อมเขา + ซ่อมเรา + สูญหาย + ไฟไหม้
พูดให้เข้าใจง่ายๆ ก็คือ สามารถเคลมได้ทุกกรณี แม้เราจะเป็นฝ่ายผิด หรือ ฝ่ายถูก
อ่านบทความเพิ่มเติม : ประกันภัยรถยนต์ชั้น1 คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันชั้น2+ คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+คุ้มครอง : ซ่อมเขา + ซ่อมเรา (กรณีรถชนรถ) + สูญหาย + ไฟไหม้
ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก เพราะคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป
อ่านบทความเพิ่มเติม : ประกันภัยรถยนต์ชั้น2+ คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันชั้น3+ คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3+คุ้มครอง : ซ่อมเขา + ซ่อมเรา (กรณีรถชนรถ) เท่านั้น 
คล้ายประกันชั้น3 แต่มีความคุ้มครองเพิ่มขึ้น กรณีรถชนรถ
อ่านบทความเพิ่มเติม : ประกันภัยรถยนต์ชั้น3+ คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันชั้น2 คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 คุ้มครอง : ซ่อมเขา (ไม่ซ่อมเรา) + สูญหาย + ไฟไหม้
ถ้าเราเป็นฝ่ายผิด บริษัทประกันจะรับผิดชอบคู่กรณีเท่านั้น
อ่านบทความเพิ่มเติม : ประกันภัยรถยนต์ชั้น2 คุ้มครองอะไรบ้าง

ประกันชั้น3 คุ้มครองอะไรบ้าง
ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 คุ้มครอง : ซ่อมเขา ( ไม่ซ่อมเรา ไม่รวมสูญหาย ไฟไหม้ )
สำหรับผู้ขับขี่ที่ระมัดระวังเป็นพิเศษ และเบี้ยประกันภัยถูก
อ่านบทความเพิ่มเติม : ประกันภัยรถยนต์ชั้น3 คุ้มครองอะไรบ้าง

เมื่อรู้เกี่ยวกับเนื้อหาเบื้องต้น ก็พอจะตัดสินใจได้แล้วนะครับว่าควรจะ ซื้อประกันรถยนต์ที่ไหนดี ก็ขึ้นอยู่ว่ารถยนต์ของเราเหมาะสมกับประกันภัยประเภทไหน อาทิเช่น รถใหม่ป้ายแดงก็ ประกันชั้น1 รถอายุเกิน 10 ปี ก็ ประกันชั้น2+ ประกันชั้น3+ ประกันชั้น2 ประกันชั้น3 ลองลงมา ซึ่งค่าเบี้ยประกันก็จะถูกลงมาและความคุ้มครองก็จะลดลงมาด้วย ผมหวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆไม่มากก็น้อยนะครับ แต่ว่าถ้าเพื่อนๆท่านใดสนใจหรือยังตัดสินใจไม่ได้ และอยากทราบเนื้อหาสาระเกี่ยวกับประกัน สามารถสอบถามผมได้ในนี้ หรือสามารถเข้าไปอ่านได้ตาม link ที่ผมให้ข้างล่างนี้นะครับ 

อ่านได้ที่นี่ > Website : https://www.easyinsure.co.th/ , www.easyinsurebroker.com/

ขอบคุณแหล่งข้อมูล : http://www.carinsurance-blog.com , http://www.insurecarthai.com

ขอบคุณพื้นที่แห่งการแบ่งปันความรู้ : Civicclubthailand