Jump to content

อยากสอบถามเกี่ยวกับการต่อประกันและการเคลมครับ

Recommended Posts

1.คือถ้าผมต้องการเปลี่ยนพาร์ทรอบคันเป็น Type R แท้(น่าจะ 70000-80000)ครับ ตอนต่อประกันต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันเพิ่มอีกประมาณ เท่าไหร่ครับ

2.ตอนนี้รถผมมีรอยรอบคันครับ ถ้าผมแจ้งเคลมรอบคันต้องเสียค่า access รึเปล่าครับ ผมใช้กรุงเทพประกันภัยอยู่ครับ

ถ้าในกรณีข้อ2. เครมแบบไม่คู่กรณีต้องเสียค่าaccessคับ ผมใช้ของวิริยะอยู่เสีย1,000บ.

คิดว่าเพิ่มไม่เยอะนะครับ

ผมแจ้งไปเค้าก็คิดให้อยู่ในกรมธรรม์

แต่ขอให้แจ้งไปด้วยว่าเราไปติดตั้งมา

ตอบดังนี้ครับ

1.คือถ้าผมต้องการเปลี่ยนพาร์ทรอบคันเป็น Type R แท้(น่าจะ 70000-80000)ครับ ตอนต่อประกันต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันเพิ่มอีกประมาณ เท่าไหร่ครับ

ตอบ ขึ้นอยู่กับบริษัทที่เราเลือกทำครับ เพราะนโยบายรับอุปกรณ์ตกแต่ง แต่ละบริษัทค่อนข้างแตกต่าง ตั้งแต่วงงเนที่รับ และเลือกรับอุปกรณืที่ตกแต่งด้วยครับ

2.ตอนนี้รถผมมีรอยรอบคันครับ ถ้าผมแจ้งเคลมรอบคันต้องเสียค่า access รึเปล่าครับ ผมใช้กรุงเทพประกันภัยอยู่ครับ

ตอบ รอบคันเสียส่วนร่วม ถ้าไม่มีใบเคลมครบทุกรายการครับ 4,000 - 12,000 (ไม่ตายตัว และต่อรองกับ จนท.ได้) ขึ้นอยู่กับประวัติเดิม และใบเคลมเดิมที่มีอยู่ครับ

สอบถามเรื่องการเคลมประกันชั้นหนึ่ง ของวิริยะคับ

คือ1.รถผมไปจอดในห้างแล้วโดนรถเฉี่ยวชนท้ายมาเป็นรอยยาม 1 ฟุต และกันชนหน้าไปเสยสิ่งมีชีวิตมาสเกริตแตก แถมตัวรถมีรอยหินดีด เต็มหน้าเลย ผมต้องแจ้งเคลมแบบไหนคับ

2.คือรถผมไม่มีสปอยเลอร์หลัง แล้วอยากเคลมให้มีสปอยเลอร์หลังให้อยู่ในงบการเคลมครั้งเดียว สามารถทำได้ไหมคับ

ช่วยแนะนำการต่อประกันครั้งต่อไปด้วยนะคับ (ปี 2)อ่ะคับ

สอบถามเรื่องการเคลมประกันชั้นหนึ่ง ของวิริยะคับ

คือ1.รถผมไปจอดในห้างแล้วโดนรถเฉี่ยวชนท้ายมาเป็นรอยยาม 1 ฟุต และกันชนหน้าไปเสยสิ่งมีชีวิตมาสเกริตแตก แถมตัวรถมีรอยหินดีด เต็มหน้าเลย ผมต้องแจ้งเคลมแบบไหนคับ

2.คือรถผมไม่มีสปอยเลอร์หลัง แล้วอยากเคลมให้มีสปอยเลอร์หลังให้อยู่ในงบการเคลมครั้งเดียว สามารถทำได้ไหมคับ

ช่วยแนะนำการต่อประกันครั้งต่อไปด้วยนะคับ (ปี 2)อ่ะคับ

ควรแจ้งเคลมตามจริง แต่ในเคสที่ที่ไม่รู้ว่าใครชน หากบริษัทเรียกส่วนร่วม 1,000 เราคงเลี่ยงไม่จ่ายยาก ลองอ่านดูครับ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php?showtopic=196

รถไม่มีสปอยเลอร์ แล้วจะแจ้งเคลมว่ามีสปอยเลอร์คงทำไม่ได้ เนื่องจากมีหลักฐานการถ่ายรูป ตั้งแต่ตอนทำประกันภัยชัดเจนอยู่แล้วครับ

ควรแจ้งเคลมตามจริง แต่ในเคสที่ที่ไม่รู้ว่าใครชน หากบริษัทเรียกส่วนร่วม 1,000 เราคงเลี่ยงไม่จ่ายยาก ลองอ่านดูครับ http://www.civicclub...p?showtopic=196

รถไม่มีสปอยเลอร์ แล้วจะแจ้งเคลมว่ามีสปอยเลอร์คงทำไม่ได้ เนื่องจากมีหลักฐานการถ่ายรูป ตั้งแต่ตอนทำประกันภัยชัดเจนอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ถามอีกนิดนะคับ คือประกันจะหมดเดือนกันยายนนี้แล้วคับ คิดว่าจะต่อ 3+ แนะนำหน่อยนะคับ