Jump to content

สอบถามเรื่องยางครับ

Recommended Posts

คือปัจจุบันผมใช้แมกซ์และยาง ขอบ 16 (205/55/16)

แต่เห็นราคายางที่จะเปลี่ยนมันช่างแพงเหลือหลาย

เลยมองว่าจะเปลี่ยนแมกซ์เป็น 15 (195/65/15)

เพราะยางถูกกว่ากันเยอะ และนำแมกซ์เก่าไปเทิร์น

เบ็ดเสร็จรอบแรก ราคารวมพอกัน แต่ในอนาคตข้างหน้า เราจะได้เปลี่ยนยางที่ถูกลง

อยากสอบถามความเห็นว่า มันสมควรไหมครับ

และมีผลต่อสมรรถนะด้านไหนมั่งครับ ด้านดีและด้านเสีย อะครับ

ขอบคุณครับ กำลังชั่งใจอยู่ครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ด้วยความเคารพนะครับ

ผมว่าไม่สมควร สมรรถนะไม่ต่างกันมาก แต่ความรู้สึกคนเล่นรถ รู้สึกมันแเปร่งๆ ๆ

ไม่รู้ว่า ที่ใช้อยู่รุ่นไหน E หรือ S

ถ้ารถเป็นรุ่น E ที่เป็นล้อ 16 เดิม ถ้าไม่ขึ้นไปเล่น 17 18 อย่างน้อยก็ควรใส่ 16 เดิม ๆ ดีกว่า ยังเรียกรถเดิมๆ

ถ้าล้อเดิมเป็น 16 แล้วถอยลงมารุ่น S ล้อ 15 ผมว่าถอยหลังถอยไปรุ่นต่ำกว่า เรียกเดิมๆ ก็ไม่ถนัดปาก ยิ่ง 2.0 ล้อเดิม 17 แล้วอยาก มา 15 นี่ ไปใหญ่เลย

แต่ถ้าล้อเดิมเป็น 15 แล้วอัพใส่ 16 แล้วอยากถอยกลับมา 15 เหมือนเดิมๆ อีก ก็ยังถือว่าไม่เสียรุ่นนะยังเท่าทุน ยังเรียกเดิมๆ ได้

ล้อ 15 ล้อ 16 สมรรถนะไม่น่าจะแตกต่างกันมาก 15 การวิ่งทรงตัวมียวบมีโยนนิดหน่อยเพราะ 15 หน้าแคบกว่าและแก้มยางสูงกว่า 16

แต่ 15 ได้นั่งนิ่มขึ้นอีกนิด ถ้าไม่ได้ขับ อัด มุด อะไรมากมาย 15 ไม่มีปัญหาใช้งานได้ สบายๆ

ราคายาง 15 กับ 16 ไม่ต่างกันมากมาย ยางถูกยางแพง มี มีให้เลือก

ความคิดส่วนตัว หน้ายางแคบ ขอบยางเยอะ มันไม่สวยเอาซะเลยครับ พื้นที่สัมผัสหน้ายางลดลง ระวัง FD ตัวแรงจะบินนะครับ

ความเห็นผม ผมยอมจ่ายยางแพงกว่า เพื่อความสวยกว่าครับ 15 ติดล้อมันเล็กไปถ้าจะไปเปลี่ยนกลับนะ

ถ้าดอกไม่หมด ผมกล้า 4 ปีเปลี่ยนยางทีก็ได้ (ทั้งๆที่ผมถือว่ายางมีส่วนสำคัญต่อการเซฟชีวิต )

เพราะงบประมาณมันจำกัด

ถ้า 15 ได้เปลี่ยนลายแมกซ์ด้วยอะ แต่ก็ต้องแลกกับคุณสมบัติบางประการ

อย่างที่พี่ด้านบนบอก เหมือนถอยหลังลงคลองเลยอะสิครับ

และอีกอย่าง ผมขับ2บุคลิกอะครับ

ขับคนเดียวอีกแบบ ขับกับครอบครัวอีกแบบ

ล้อขนาดไหนจะเหมาะครับผม

ขอบ 16 มันก็ดีนะครับ ได้ทั้งนุ่มนิสๆและการทรงตัวดีกว่า แต่ราคาก็แพงจริงๆ อย่าง GR-90 มีทั้งขอบ15 กับ 16 ราคาต่างกันต่อเส้นประมานเกือบ2000บาท เป็นผมก็คงคิดหนักเหมือนกันนะ ผมขับขอบ15 อยู่เดิมอยากเปลี่ยนเป็น 17กับ 18 นะครับ แต่สู้ราคายางไม่ไหวเนี้ยล่ะครับ ยอมเอาขอบ15เดิมๆ เล่นตัวท๊อปของรุ่นท๊อปไปเลยยังดีกว่านะครับ ส่วนถ้าจะให้ผมจ่ายตังค่าล้อแพงๆแล้วเล่นยางเกรดต่ำๆผมก็ไม่เอาครับ เพราะว่ายางเป็นส่วนที่ลงพื้นถนนนะยอมจ่ายแพงเผื่อความปลอดภัยหน่อยนะ

ไม่ลองหาดูยางถอดรถป้ายแดงล่ะคับยางใหม่ๆแต่ราคาลดลงเยอะเลยนะคับเห็นมีขายอยู่ เป็นอีกทางเลือกคับ

ตัวอย่างร้านที่เห็นขายนะคับไม่ได้ช่วยโฆษณานะคับ http://www.wheelsecondhand.com/forum/viewtopic.php?t=95865

สอบถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าอยากให้นุ่มเงียบ และเข้าโค้งดี และลุยน้ำได้ดี

ขอเป็น Bridgestone ตัวไหนดีครับ

ลังเลอยู่เลย

GR90 หรือ RE002 ครับ

ความนุ่มเงียบผมเทียบกับตัวติดรถพอครับ

GOODYEAR NCT 5 เหอๆ ใช้มาตั้ง 50,000 โลแล้วครับ

ถ้าอยากให้นุ่มเงียบ และเข้าโค้งดี และลุยน้ำได้ดี

ขอเป็น Bridgestone ตัวไหนดีครับ

ความนุ่มเงียบผมเทียบกับตัวติดรถพอครับ

GOODYEAR NCT 5 เหอๆ ใช้มาตั้ง 50,000 โลแล้วครับ

นุ่มเงียบ ทนถึก ก็ GR90 เลยครับ

ถามเพิ่มเติมครับ

GR90 กับ AR10 ครับ

เพราะที่ร้านมีสองตัวนี้ให้เลือกครับ

และถ้าเป็นสัปดาห์ที่ 2412 ยังถือว่าใหม่ไหมครับ

ปัจจุบันผมใช้ GR-90 อยู่ครับ ดีทุกประการที่ต้องการเลยทีเดียว

แต่ตอนนี้ผมเองก็มองหายางตัวอื่นด้วยครับ เพราะว่า GR-90 ราคามันสูงมากเลย ( ตอนนี้ใช้งานมาแล้ว 46,000 Km. ) น่าจะใกล้ถึงอายุมันซะแล้วละ

ตอนนี้มองยางที่จะมาแทนเจ้า GR-90 อยู่ 2 ตัวครับ ที่คุณสมบัติไม่หลีกหนีไปจากเดิมมากนั้น

1. Hankook V12 EVO

2. Michelin PS3

แต่ราคาที่น่าคบหาคงจะเป็น Hankook ที่ราคาเจ้าตัวอยู่ที่ประมาณ 3พัน กลางๆ ครับ

รูปยางครับ

ลองดูเป็นทางเลือกครับ

ถามเพิ่มเติมครับ

GR90 กับ AR10 ครับ

เพราะที่ร้านมีสองตัวนี้ให้เลือกครับ

และถ้าเป็นสัปดาห์ที่ 2412 ยังถือว่าใหม่ไหมครับ

ใหม่มากครับ ถ้าอยู่ในปี 12 ก็ใหม่เกือบทั้งหมดล่ะครับ เพราะเป็นสัปดาห์ที่ผลิต แต่ทำไมมันใหม่ขนาดนี้ล่ะครับ GR90 เป็นยางนำเข้าจากญี่ปุ่น น่าจะได้เก่ากว่านี้ แต่ถ้าชอบ GR90 จริงๆ ก็จัดไปเลยครับ

วันนี้พึ่งไปเปลี่ยนยางมา ยังซื้อยางเก่ากลางปี2010มาใช้เลยครับ ราคาลดไปเยอะเหมือนกันครับ

แสดงว่ารถของคุณ เป็นรุ่น E ใช่ไหมครับ ความเห็น ผมว่าใส่ 16 เหมือนเดิมอะดีแล้วครับ ของผมก็ NCT 5 เหมือนกันครับ วิ่งมา 60000 โล

แล้วครับ มากกว่า จขกท นิดหน่อยครับ ผมว่ามันยังสภาพดีอยู่มากเลยครับ ถึงแม้ว่ายางอาจจะแข็งไปบ้าง(หน้าสัมผัส) แต่แก้มยางยังดีอยู่มากครับ

ไม่มีรอยปริใดๆ ผมพยายามสลับหมื่นโททำครั้งหนึ่ง เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ ผมเห็นในห้องซื้อขายเรา มีอยู่ท่านหนึ่งขาย NCT 5 ใหม่ยังไม่แตะพื้น สี่เส้น ราคาอยู่ที่ 13500 ครับ ผมว่ายังแรงพอที่จะรับได้ครับ นิสัยส่วนตัวผมครับ ขับไม่เร็ว ไม่เกิน 110 ครับ ชอบขับไปเรื่อยๆ ไม่รีบมากนัก

ผมว่า ยังใช้ต่อได้อีกซักพักนะครับ

ออ ลองดูใน CFBT อะครับ ขอบ สิบห้ารวมยางด้วย ใหม่ๆ 10000 บาทครับ ยาง บริดสโตนด้วยครับ

ออ แมกซิส ยางมาเล ผมไม่รู้ว่าดีไหม เพราะไม่เคยลอง แต่ราคาไม่แรงด้วยเช่นกันครับ 205-55R16 2550 บาทครับ เป็นตัวเลือกครับ

ปัจจุบันผมใช้ GR-90 อยู่ครับ ดีทุกประการที่ต้องการเลยทีเดียว

แต่ตอนนี้ผมเองก็มองหายางตัวอื่นด้วยครับ เพราะว่า GR-90 ราคามันสูงมากเลย ( ตอนนี้ใช้งานมาแล้ว 46,000 Km. ) น่าจะใกล้ถึงอายุมันซะแล้วละ

ตอนนี้มองยางที่จะมาแทนเจ้า GR-90 อยู่ 2 ตัวครับ ที่คุณสมบัติไม่หลีกหนีไปจากเดิมมากนั้น

1. Hankook V12 EVO

2. Michelin PS3

แต่ราคาที่น่าคบหาคงจะเป็น Hankook ที่ราคาเจ้าตัวอยู่ที่ประมาณ 3พัน กลางๆ ครับ

รูปยางครับ

ลองดูเป็นทางเลือกครับ

แนะนำ V12 ค่ะ คุ้มมากมาย จนไม่อยากเชื่อว่านี่คือ ยางเกาหลี ชุดต่อไปก็คงเลือก HANKOOK อีกเช่นเคยค่ะ

แนะนำ V12 ค่ะ คุ้มมากมาย จนไม่อยากเชื่อว่านี่คือ ยางเกาหลี ชุดต่อไปก็คงเลือก HANKOOK อีกเช่นเคยค่ะ

ใช้อยู่เหมือนกันครับ :lol:

ว่าจะลองใช้ดูเหมือนกันครับ ราคาดูแล้วน่าคบหา ไม่น่าจะแพงมากมายอะไร

ถูกกว่าตัวอื่นเยอะพอสมควรเลยทีเดียว

ผมไปเจอมาร้านยางแถวโคราช

MAG +ยาง ของ CivicFB 16" ปีที่ผลิต 2512 ใหม่มากเลย เทิร์นล้อเดิม (15")

เหลือ 12000 ราคาน่าสนใจมาก