Jump to content

กฏใหม่ “เมาแล้วโดยสาร” ก็ถูกจับ [เผื่อใครยังไม่ทราบ]

Recommended Posts

กฏใหม่ “เมาแล้วโดยสาร” ก็ถูกจับ

เมื่อวันที่ 8 สิงหาคม 2555 ที่ผ่านมา มีการบังคับใช้กฎหมายใหม่เกี่ยวกับการตรวจจับแอลกอฮอล์บนท้องถนนเพิ่มเติม ซึ่งเป็นสิ่งที่ทุกๆ ท่านควรทราบ และน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ใช้รถใช้ถนนอย่างเราๆ โดยมีรายละเอียดของกฎหมายใหม่นี้มีดังนี้ครับ

เป็นกฏหมายที่อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 4และมาตรา 31 (7) แห่งพระราชบัญญัติควบคุม เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 อันเป็นกฎหมายที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิ และเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา 29ประกอบกับมาตรา 41มาตรา 43 และมาตรา 45 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย บัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย นายกรัฐมนตรีโดยคำแนะนำของคณะกรรมการนโยบายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แห่งชาติ จึงออกประกาศไว้ ดังต่อไปนี้

ข้อ 1 ห้ามผู้ใดบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางในขณะขับขี่หรือในขณะโดยสารอยู่ในรถหรือบนรถ

คำว่า “ทาง” และ “รถ” ตามวรรคหนึ่ง หมายความว่า “ทาง” และ “รถ” ตามกฎหมาย ว่าด้วยการจราจรทางบก

ข้อ 2 ประกาศนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป(วันที่ 8 สิงหาคม 2555)

ประกาศ ณ วันที่ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555

ส่วนคำว่า “ทาง” ตาม พ.ร.บ.จราจร หมายความว่า “ทางเดินรถ ช่องเดินรถ ช่องเดินรถประจำทาง ไหล่ทาง ทางข้าม ทางร่วมทางแยก ทางลาด ทางโค้ง สะพาน และลานที่ประชาชนใช้ในการจราจร และให้หมายความรวมถึงทางส่วนบุคคลที่เจ้าของยินยอมให้ประชาชนใช้ในการจราจร หรือเจ้าพนักงานจราจรได้ประกาศให้เป็นทางตามพระราชบัญญัตินี้ด้วย แต่ไม่รวมไปถึงทางรถไฟ” และคำว่า “รถ” หมายความถึง “ยานพาหนะทางบกทุกชนิดเว้นแต่รถไฟและรถราง

จากที่กล่าวมาแปลว่า ตอนนี้ไม่เฉพาะคนขับเท่านั้น แต่เป็นผู้โดยสาร เขาก็ห้ามดื่มแล้วนะครับผม โดยหลายคนอาจจะสับสนกับการ “เมาแล้วขับ” จริงๆแล้วมันเป็นคนละส่วนกัน เพราะกฎหมายนี้เป็นไปตาม พ.ร.บ.ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ฯ หลักๆคือ ห้ามเรื่องสถานที่ที่ดื่ม ซึ่งเดิมกฎหมายนี้ห้ามเฉพาะการดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ในสถานที่ต่างๆ เช่น วัด สถานที่ราชการ เป็นต้น แต่ของใหม่นี้ห้ามดื่มบนรถ ไม่ว่าจะเป็นผู้โดยสารหรือผู้ขับขี่ครับ (ถือว่า “รถ” เป็นหนึ่งในสถานที่ห้ามดื่มครับ)

แต่กฎหมายเกี่ยวกับ “เมาแล้วขับ” เป็นไปตาม พ.ร.บ.จราจรทางบกฯ ซึ่งไม่ดูว่าดื่มที่ไหน แต่ถ้าคนขับมีปริมาณแอลกอฮอล์เกินกว่า 50 มิลลิกรัมในขณะขับรถ ถือว่ามีความผิดครับ

ดังนั้น ขอฝากให้ทุกๆท่านระมัดระวังเรื่องนี้ไว้ให้มากๆนะครับ เพื่อความปลอดภัยของทุกชีวิตบนท้องถนน ด้วยความปรารถนาดีจาก เซลล์เค. ครับ

ที่มา : http://www.kmotors.c...012/08/alcohol/

นั่นสิ หมายถึง ห้ามดื่ม L ก ฮ ขณะโดยสารใช่ป่ะคะ?

เพราะถ้าหาก "เมาแล้วโดยสาร"...ก็ถูกจับ งั้นก็คงต้องรอให้สร่างถึงจะกลับได้

นั่นสิ หมายถึง ห้ามดื่ม L ก ฮ ขณะโดยสารใช่ป่ะคะ?

เพราะถ้าหาก "เมาแล้วโดยสาร"...ก็ถูกจับ งั้นก็คงต้องรอให้สร่างถึงจะกลับได้

ผมก็ว่าน่าจะแบบความคิดเห็นของคนสวยท่านนี้ ไม่งั้น แท็กซี่ก็โดนจับแน่ (เมาแล้วนอนผับ-*-)

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

วันหลังเมาแล้วห้ามขับ แถมห้ามโดยสาร แว๊กหลับคาโต๊ะ 55++

ข้อ 1 ห้ามผู้ใดบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางในขณะขับขี่หรือในขณะโดยสารอยู่ในรถหรือบนรถ

น่าจะหมายถึงห้ามดื่มขณะโดยสารอยู่บนรถครับ อย่างที่อเมริกาเขาห้ามมีเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในห้องโดยสารเลยครับ มีได้ก็แต่หลังรถเท่านั้น

ห้ามดื่ม งั้นก็ให้แอลกอฮอลล์ทางสายน้ำเกลือแทน ระหว่างนั้นก็กินน้ำตาม ตบด้วยกับแกล้ม คงไม่ผิด

น่าจะหมายถึงห้ามดื่มขณะโดยสารอยู่บนรถครับ อย่างที่อเมริกาเขาห้ามมีเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในห้องโดยสารเลยครับ มีได้ก็แต่หลังรถเท่านั้น

เป็นแบบพี่เกรียงว่าหรือว่า เมาจากร้านแล้วห้ามโดยสารกลับครับผม ได้นอนร้านกันแหละ ที่สำคัญตำรวจได้ข้ออ้างใหม่ หุหุ

ต่อไปร้านเหล้าคงต้องไปเปิดแถวสถานนีรถไฟ หรือรถไฟฟ้า เพราะว่ากฏหมายอนุญาติให้โดยสารได้

ต้องตีความแล้วครับ

ไม่ใช่เมาแล้วโดยสาร ผมว่านะ

หมายถึง โดยสารแล้วเมา เช่น ฉิ่งฉับทัวร์ คนขับก็ขับไป ข้างหลังก็เมาไป อย่างนี้มากกว่ามั๊ยครับ

เริ่มปัญญาอ่อนละ เมาละนอนมันในผับ ในร้านเลย

อีกหน่อยจะกิน L ไม่ต้องไปร้านเหล้า ไปโรงแรมแทน กินแล้วนอนเลย

สรุป...

ถ้ากินเหล้าที่ร้าน ไม่หมด ให้ฝากเหล้า ห้ามถืออกมากินต่อ...

ถ้าซื้อเหล้าที่ 7-11 ก็ห้ามกระดกกลางทาง เดี๋ยวเหล้าหกหมด..

คนขับ ห้ามกิน

คนนั่ง ก็ห้ามกินให้คนขับเห็น.. เพราะเดี่ยวจะไปชวนคนขับมาก๊งด้วย

ไม่อยากให้คนขับเห็น ตอนคนนั่งกิน สงสัยต้องปิดตาคนขับไว้ :0107: