Jump to content

กฏใหม่ “เมาแล้วโดยสาร” ก็ถูกจับ [เผื่อใครยังไม่ทราบ]

Recommended Posts

ห้ามคนขับและผู้โดยสารดื่มแอลกอฮอล์ในรถ

ถ้าเมาแล้วโดยสาร ในรถไม่มีขวดเหล้า ก็ไม่ผิด ยกเว้นคนขับเมาแล้วห้ามขับ

ไม่อยากให้เม่แล้วขับ แต่ดันมีที่จอดรถหน้าผับ :)

หยั่งงี้ดื่มเหล้าบนbts ได้ป่ะจะมีด่านใหม อิอิ

ขี่จักรยานกว่าจะถึงบ้าน ก็กลัวรถใหญ่คาบไปรับประทาน

กลับทางเรือ แม่น้ำก็ไม่ผ่านบ้าน คงต้องรอน้ำท่วมใหญ่อีกครั้ง

ทางรถไฟ รถราง รถไฟฟ้า รถไฟฟ้าสายสีส่วงก็ยังสร้างไม่เสร็จ

เหลือทางสุดท้ายทางอากาศ สายการบินไหนบินผ่านบ้านมั่ง ถึงบ้านจะได้โดดร่มลงเลย

ขี่จักรยานกว่าจะถึงบ้าน ก็กลัวรถใหญ่คาบไปรับประทาน

กลับทางเรือ แม่น้ำก็ไม่ผ่านบ้าน คงต้องรอน้ำท่วมใหญ่อีกครั้ง

ทางรถไฟ รถราง รถไฟฟ้า รถไฟฟ้าสายสีส่วงก็ยังสร้างไม่เสร็จ

เหลือทางสุดท้ายทางอากาศ สายการบินไหนบินผ่านบ้านมั่ง ถึงบ้านจะได้โดดร่มลงเลย

ระวังร่มไม่กางนะครับ...พี่ป๊อบ ตกกระแทกพื้นหัวโนเลยนะพี่

พยายามทำกฎหมายให้คล้ายต่างประเทศ เพราะว่าถ้าจะดื่มแอลกอฮอล์ก็ต้องดื่มที่ร้านอาหาร หรือ ที่บ้านเท่านั้น ถ้าเปิดดื่มระหว่างขับรถไม่ว่าจะเป็นคนขับหรือคนที่นั่งมาด้วยรับรองเรื่องใหญ่แน่นอน มันคนละเรื่องกับเมาแล้วครับนะครับ เพราะเมาแล้วขับมันก็ยังต้องดูปริมาณแอลกอฮอล์ที่ดื่มเข้าไปอีกว่ามากน้อยเท่าไหร่

แต่ว่าจะใช้ได้หรอครับกับบ้านเราอะ อันนี้น่าคิดกว่าครับ 5555

คงหมายถึง ดื่มขณะอยู่บนรถอ่ะครับ มันอันตรายเพราะหากคนขับอยากดื่มด้วย เราไม่ให้อาจมีปัญหากันได้ 555

คนเมา >>> เมาไม่ขับ แล้วกุจะกลับยังไง

แท็กซี่ >>> เมาไม่ขับ กลับแท็กซี่ (บางคันดึกๆ เมากว่าคนนั่งอีก)

ต้องตีความแล้วครับ

ไม่ใช่เมาแล้วโดยสาร ผมว่านะ

หมายถึง โดยสารแล้วเมา เช่น ฉิ่งฉับทัวร์ คนขับก็ขับไป ข้างหลังก็เมาไป อย่างนี้มากกว่ามั๊ยครับ

คิดเหมือนกันค่ะ เพราะเมาไม่ขับ กลับแท๊กซี่ นี่ที่พี่ ตร เค้ารณรงค์ไว้ แต่ที่ออกมาน่าจะเน้นความปลอดภัยของผู้โดยสาร โดยการห้ามดื่มเครื่องดื่มมึนเมาบนรถ .... แต่คงใช้ไม่ได้กับ"สงกรานต์" ค่ะ

"ข้อ 1 ห้ามผู้ใดบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางในขณะขับขี่หรือในขณะโดยสารอยู่ในรถหรือบนรถ

คำว่า “ทาง” และ “รถ” ตามวรรคหนึ่ง หมายความว่า “ทาง” และ “รถ” ตามกฎหมาย ว่าด้วยการจราจรทางบก"

งั้นแสดงว่ากินมาก่อนได้ดิ ขณะขับขี่ใครจะไปกิน

ขำ ขำ คับ