Jump to content

กฏใหม่! จับทันที แท็กซี่ ไม่รับผู้โดยสาร

Recommended Posts

พ.ต.อ.วีระวิทย์ วัจจนะพุกกะ ผกก.3 (ศูนย์ข้อมูลใบสั่ง) กองบังคับการตำรวจจราจร (บก.จร.) เปิดเผยว่า กองบังคับการตำรวจจราจรได้เพิ่มข้อหาหลักที่ไม่มีการเตือนและต้องจับกุมเท่านั้นอีก 1 ข้อหาจากเดิม 12 ข้อหารวมเป็น 13 ข้อหา คือ คือแท็กซี่ที่ปฏิเสธรับผู้โดยสาร โดยผู้โดยสารเดือดร้อนสามารถโทรศัพท์แจ้งเลขทะเบียนรถกับตำรวจได้โดยตรง

ทั้งนี้ ข้อหาดังกล่าวถือว่าสร้างความเดือดร้อนให้กับประชาชนทั่วไปที่จำเป็นต้องอาศัยรถแท็กซี่เพื่อโดยสาร ทำให้ไม่สามารถจะออกใบเตือนให้ได้

สำหรับ 13 ข้อหาที่ไม่มีการเตือนและต้องจับกุมเท่านั้น มีดังนี้

1.แข่งรถในทาง (ม.๑๓๔)

2. ขับรถเร็ว (ม.๖๗)

3. แซงในที่คับขัน (ม.๔๖, ๔๗ และ ๔๘)

4. เมาแล้วขับ (ม.๔๓(๒))

5. ขับรถย้อนศร (ม.๔๑)

6. ไม่สวมหมวกนิรภัย (ม.๑๒๒)

7. จอดรถซ้อนคัน (ม.๕๗(๙))

8.ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน (ม.๗)

9. มลพิษควันดำ (ม.๑๐ ทวิ)

10. จอดรถในที่ห้ามจอด (ม.๕๗)

11.การจอดรถบนทางเท้า (ม.๕๗(๑))

12. การขับรถบนทางเท้า (ม.๔๓(๗))

13. แท็กซี่ปฏิเสธไม่รับผู้โดยสาร (ม.๙๓ วรรค ๑)

จะดำเนินการจับกุมออกใบสั่งทันที จึงขอประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนทราบโดยทั่วกัน หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับข้อมูลสามารถสอบถามได้ที่ศูนย์ควบคุมและสั่งการจราจร(บก.๐๒)โทร ๑๑๙๗ (ฝ่ายประชาสัมพันธ์ บก.จร.)

Credit M Thai

ประสบการณ์ส่วนตัว ผมว่ายากนะครับ เมื่ออาทิตที่แล้ว จะเรียกแท๊กซี่กลับบ้าน จาก ซันเดย์มาเกต

เรียก 5 คันไม่ไปซักคันเลย (ระยะทางคงจะใกล้เกิน ปกติ60บาท) ต้องนั่งวิน เสียอารมณ์มากครับ

จะเรียกตามจับกันก็คงยากน่าดู (เดินไปบอกตำรวจ,โทรแจ้งสายด่วน ?)

ใช้กับพี่ตั้ม และครอบครัวพี่ตั้มได้ไหมครับ หรือได้รับการยกเว้น

ขอบคุณข้อมูลดีๆนะครับ