Jump to content

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วยตนเอง by Tommie เพิ่มเติม By jchoomal

Recommended Posts

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ...Credit by..Tommie....เพิ่มเติม By....jchoomal

ขอเกริ่นก่อนครับ เนื่องจากผมได้ห่างหายจากการรีวิวประกอบดนตรีไปนาน เพราะเหตุหลายๆอย่าง (หนักไปทางขี้เกียจ )
ดังนั้นงานนี้รายละเอียดอาจจะได้ไม่ครบนัก (เพราะยังขี้เกียจอยู่) แต่คิดว่าน่าจะชัดเจนเพียงพอจะทำกันได้แบบไม่มีปัญหาใดๆครับ

เหตุว่าห้วงเวลานี้ รถผมใช้งานมานานกว่า 3 ปีแล้วมีงานที่ต้อง Maintenance เองบ้างแล้ว (ประกันหมดนั่นแหละ )
เลยถ้าอันไหนถ้าได้ทำเองจะมา DIYให้ชมละกัน

งานล้างชุดลิ้นปีกผีเสื้อจัดเป็นงาน Corrective Maintenance ครับไม่มีในระบบงาน Maintenance ตามระยะที่เราเข้าๆกันครับ

ลิ้นปีกผีเสื้อจะเป็นตัวปิด-เปิด ให้อากาศปริมาณหนึ่งเข้าไปผสมกับเชื้อเพลิงในห้องเผาไหม้ ในอัตรส่วนที่เหมาะสม
ตามจังหวะการเหยียบคันเร่งในระบบ Drive by wire
โดยปริมาณอากาศที่เข้าไป จะขึ้นกับเวลาและระยะยกตัว ในการเปิด-ปิดลิ้น
ดังนั้นชุดลิ้นที่สะอาด จะทำให้การไหลผ่านของอากาศได้ดี

คือ ได้อากาศในปริมาณที่เหมาะสมในเวลาสั้น เครื่องจะสั่นในระยะเวลาสั้นลง หรือ นิ่งนั่นแหละ

รถที่ใช้งานไปนานๆ จะมีการสะสมของเขม่าควันท่อไอเสีย ที่ถูกสูบดูดผ่านกรองอากาศเข้าไป เกิดเป็นคราบเกล็ดตะกรัน Carbon
ไปจับเกาะตัวตามผิวชิ้นส่วนต่างๆ ในชุดลิ้นปีกผีเสื้อ เมื่อตะกรันเกาะสะสมจนหนา ทำให้การผ่านของอากาศในรอบเดินเบา ไม่ flow ดีอย่างเดิมแล้ว
ทำให้เครื่องยนต์จะมีอาการสั่นบ้างในรอบเดินเบา และจะสั่นมากขึ้นยามที่มี Load มากระทำเช่น ขณะพัดลมความร้อนทำงาน หรือ แอร์ทำงาน

การล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ไม่ได้ต้องทำบ่อยครับ ไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น เพราะถ้ารักษาระบบการกรองอากาศดี คราบเขม่านี้จะมีปริมาณเล็กน้อย
ไม่ส่งผลต่อเครื่องมากนัก และ ระบบ ECU จะทำการคำนวณ และ ชดเชยการเปิดลิ้นรับอากาศในรอบเดินเบาให้อยู่แล้วในระดับหนึ่ง

รถผม ประมาณ 7 หมื่นโล ยังไม่มีอาการเครื่องสั่นเวลาใดๆจนรู้สึกผิดปกตินะครับ
ส่วนหนึ่งเพราะผมดูแลเรื่องกรองอากาศและพยายามหนีจากการตามตูดรถเมล์ หรือกระบะที่มีควันดำมาตลอด
ที่ทำครั้งนี้ เพราะ เห็นน้องหลายๆท่านทำไว้นานแล้ว (น้องถัง น้องเอ็ม ) ครานี้เลยอยากลองบ้าง
จะให้ศูนย์ทำก้อได้ครับ แต่ทำเองได้ก้อไม่นาน ผมทำจนเสร็จรวมล้าง ห้องเครื่อง ประมาณ 2-3 ชั่วโมง
งานนี้ผมไม่แกะแผงจิ้งหรีดกับชุดใบปัดออกนะครับ เพราะตัว Bolt ของ Throttle Body สามาถถอดได้ด้วยประแจต๊อกแต๊กได้เลยครับ

เริ่มเลย

1. หลังจากจอดรถ ก้อ รอรถเครื่องเย็นสนิทนะครับ ไม่งั้นทำงานไม่สนุกครับ เสี่ยงด้วย
แล้ว หลังจากนั้น ก้อ ถอด แบตขั้วลบ ซะ เพราะเราจะถอดปลั๊กหลายตัว ทำหลายอย่าง กันงานเข้า

2. ถอด ชุด Air Cleaner Housing ครับ ชุดกล่องกรองอากาศดำๆ นั่นแหละ ตามลายแทงเลย ไม่ยากครับ

3. อันนี้ แยกขยายมาให้ชม ก่อนยก Housing ออก ให้ปลดท่อคู่นี้ออกก่อนครับ

4. ก่อนเริ่มถอด Throttle Body เอาท่อนนี้ออกซะก่อนดีกว่า ไม่ยากครับ แล้วปลด Connector ออกด้วยเลย

5. เริ่มถอด Throttle Body ครับ บล๊อคเบอร์ 12 ต่อขา 15 ซม สามารถเข้าถอด Bolt ได้ครบทั้ง 4 ตัวครับ ไม่ติดบน สบายมาก

6. เปิดมาจะเห็น ประเก็นยางครับ เอามาล้างๆหน่อย พอแล้ว

7. มาดูคราบ Carbon ที่บอกครับ อันนี้ ขนาดขับระวังๆ ดูแลอย่างดีนะครับ ซกมกเชียว
แต่ขนาดนี้ก้อยัง ไม่มีผลทำให้เครื่องสั่นแบบรู้สึกผิดปกติครับ

ด้านใน ซกมกกว่าอีกเยอะเลย

8. ล้างซะครับ เอา Sonex หรือ เบนซิน ล้าง ก้อตามใจกันเถิด อย่าใช้น้ำยาพิสดารงานอื่นมาลองล่ะ
ก้อทำไปเรื่อยๆ ล้างๆ เช็ดๆ เเอา Sonex ฉีด เอาพู่กันค่อยๆปาดๆ หน่อย สักพักก้อหมดละครับ

ปล. ระวังจุดตรงแกนหมุนครับ คู่มือเค้าบอกว่ามันเคลือบ Molybdenum หล่อลื่น กันสึกหรอไว้ อย่าไปยุ่งมาก

เพิ่มเติม...by jchoomal

เพิ่มเติมให้ครับ
การทำความสะอาด อย่าใช้แรงมากเกินไป องศาปิดในสภาวะปกติจะต้องอยู่ที่ 0-3 องศา หากใช้แรงมาก
และมีผลทำให้องศาในจุดเริ่มต้นนี้เปลี่ยน การทำงานของมันจะเพี้ยนไปหมด ผลคือเปลี่ยนตัวใหม่ลูกเดียว

การทำความสะอาดใช้น้ำยาที่ป๋าทอมแนะนำ ร่วมกับ Cotton Bud ที่ออกแบบมาเพื่อทำความสะอาดอุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์โดยเฉพาะ (ปลายจะแหลมๆ พันกันแน่นมากๆ ใยไม่หลุดง่าย) หรือ กระดาษที่ใช้ทำความสะอาดโดยเฉพาะ (Clean wipe paper )
.
ข้อควรระวัง

1 ระวังคมอาจจะปาดนิ้วมือได้

2 อย่าทำความสะอาดบริเวณที่เป็นจุดหมุนของแบริ่งและเพลา เพราะเคลือบด้วยสารหล่อลื่น molybdenum coating, หากสารเคลือบนี้หลุดออกไปจะทำให้เพลาหมุนของปีกผีเสื้อหมุนไม่คล่อง ฝืด ปิด เปิดไม่คล่อง มีผลต่อการเร่งเครื่อง ความเร็วค้าง (เมื่อเบาคันเร่ง แต่ปีกผีเสื้อไม่คืน ) เครื่องสั่น เพราะปีกผีเสื้อไม่หมุนปิด เปิดวาล์วคล่องตัว

3 พยายามหลีกเลี่ยงที่จะเสปร่ย์หรือใส่น้ำยาล้างโดยตรงบน the throttle body. (ให้เสปร่ย์บน cotton bud หรือ กระดาษที่ใช้ทำความสะอาดโดยเฉพาะ (Clean wipe paper ) แล้วนำไปทำความสะอาด เพราะน้ำยาทำความสะอาดอาจจะแรกตัวเข้าไปตามจุดหมุน ไปทำลายสารเคลือบ หรือ นำพาเอาสิ่งสกปรกเข้าไปได้

4 แนะนำให้ใช้อุปกรณ์ล้าง และน้ำยาทำความสะอาดของฮอนด้า (อันนี้ ฮา....)

เมื่อล้างเสร็จ อาจทำตามที่ป๋าทอมบอกคือทำความสะอาดส่วนอื่นๆ ด้วยเลย
แล้วประกอบกับ

และทุกครั้งที่ล้างวาล์วปีกผีเสื้อต้องทำ Idle Learn ทุกครั้ง

เรื่องการทำ Idle Learn มีเทคนิคด้วย เดี๋ยวไปคอมเม้นต์เพิ่มเติมให้ครับ

9. พ่น Sonex ล้างคราบนิ้วมือ สะบัดเบาๆ หรือเอาลมเป่าไล่น้ำยาสักหน่อย แล้วปล่อยแห้งซัก 15 นาที ใส่คืนได้ครับ
อ้อ ก่อนใส่คืน ล้างๆ ห้องเครื่องแถวนั้นซะหน่อยก้อดีครับ นานๆถอดมาที เอาซะให้คุ้ม

10.ใส่คืนแบบย้อน Step พร้อมเช็ดให้เรียบร้อยครับ
อ้อ ถ้าจะล้าง MAF Sensor ก้อจัดซะเลยครับ เอาผ่าน Contact cleaner ซะหน่อยก้อโอแล้ว

ที่นี้ มาว่านี่กันต่อ Idle Learn

หลังจาก ใส่ขั้วแบตกลับเรียบร้อย ทำตามนี้ครับ

1. แน่ใจว่าปิดอุปกรณ์ใช้ไฟทั้งหมดก่อนครับ แล้ว เสียบกุญแจ บิดไป IG II
2. รอ 2 วินาที หรือจะเอา Sure ก้อ รอจน Engine check light ดับก้อได้ แล้ว สตาร์ท
3. รอ เครื่องร้อนถึงอุณหภูมิใช้งาน หรือจะเหยียบคันเร่ง ไปที่ 3000 Rpm แช่ไว้จนพัดลมความร้อนเริ่มทำงานครั้งนึงก้อตามใจ
4. อันใดอันหนึ่งมาถึงก่อน ก้อจับเวลาได้ครับซัก 5 นาที ปล่อยเครื่องเดินเรียบๆไปนั่นแหละ จนครบเวลา ดับเครื่อง จบข่าวครับ

รอบเดินเบามันจะนิ่งครับ แต่พอออกมาวิ่งอาจจะมีเหวอๆ แรงๆ พุ่งๆ เกินๆบางจังหวะนะครับ
เพราะลิ้นมันยังเปิดเท่าเดิมแต่ได้อากาศมากขึ้น

ขับไปเรื่อยๆ พักนึง หรือ ช่วงวัน 2 วันน่ะ ECU มันจะปรับทริมกลับมาให้ค่าที่ดีที่สุด เรียบเนียนเองครับ คอยเบรคดีๆละกัน

เพิ่มเติม...by jchoomal
เพิ่มเติมให้ในการทำ ECM/PCM Idle Learn Procedure
ในการทำ ECM/PCM Idle Learn ช่างจะต้องทำทุกครั้งเมื่อ
1. เปลี่ยน ECM/PCM.
2. Reset ECM/PCM.
3. Update ECM/PCM.
4. Replace or clean the throttle body.

NOTE: ในการทำECM/PCM Idle Learn ไม่จำเป็นต้องลบข้อมูลก่อนด้วย HDS

ขั้นตอน Procedure

1. Make sure all electrical items (A/C, audio, lights, etc.) are off.
มั่นใจว่าอุปกรณ์ไฟฟ้า อิเล็ทรอนิคส์ อื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับระบบเครื่องยนต์ได้ปิดทั้งหมดแล้ว
2. Reset the ECM/PCM with the HDS.
ทำการ Reset the ECM/PCM with the HDS อันนี้ ป๋าทอมทำโดยการถอดแบตออกในระหว่างที่ล้างวาล์วปีกผีเสื้อ
ถือว่าโอเค
3. Turn the ignition switch ON (II), and wait 2 seconds.
บิดสวิตไปที่ ON (II), และให้รอ 2 วินาที
4. Start the engine. Hold the engine speed at 3,000 rpm (min-1) without load (in Park or neutral)
until the radiator fan comes on, or until the engine coolant temperature reaches 90 °C (194 °F).
สต๊าดเครื่องยนต์ เร่งรักษาความเร็วรอบให้คงที่ที่ 3,000 rpm โดยไม่มีโหลด อยู่ที่เกียร P หรือ N
รอจนพัดลมทำงาน หรือรอจนความร้อนเพิ่มขึ้นจนอยู่ที่ระดับปกติที่ประมาณ 90 °C (194 °F).
5. Let the engine idle for about 5 minutes with the throttle fully closed.
แล้วให้เครื่องยนต์รักษารอบเดินเบา ไปจนครบ 5 นาที ในตำแหน่งที่วาล์วปีกผีเสื้อปิดเต็มที่ (จะอยู่ที่ 0-3 องศา)

NOTE: If the radiator fan comes on, do not include its running time in the 5 minutes.
ถ้าพัดลมทำงาน, จะไม่นับเวลารวมใน 5 นาทีนะครับ อันนี้ป๋าทอมไม่ได้บอกไว้

6. Verify on the HDS data list that the idle learn procedure is complete.
ตรวจสอบข้อมูลบน HDS data list ว่าการทำ idle learn ถูกต้องครบถ้วนหรือเปล่า
อันนี้ไม่ต้อง เพราะเราไม่มี HDS แบบศูนย์เขา

แล้วดับเครื่อง จบ ครับ

Thx หลายๆ คร๊าบบบ

ดูไปดูมา ยากกว่าความสามารถอันน้อยนิด หากต้องการล้างจริงๆ ค่าบริการตามอู่นี่เท่าไหร่อะครับ

• 2 weeks later...
  • 3 weeks later...

เปิดดูกระทู้พี่ Tommie นี้เลยเกิดแรงบันดาลใจ ไป DIY ล้างลิ้นปีกผี่เสื้อเอง

ขอบคุณมากครับ :)

ที่ระยะทาง 146800 กิโลเมตร

ก่อนล้าง

หลังล้าง

สอบถามต่อนิดนึงครับ ว่า

ตอนล้างหรือเช็ดทำความสะอาดนั้น ถ้ามือไปโดนปีกผีเสื้อแล้วทำให้มันเปิดไปข้างใดข้างนึง

แล้วช่างก็ดันกลับที่เดิม แบบนี้มันจะพังหรือมีผลอะไรไหมครับ

หรือว่าตอนถอดออกมาแล้ว และล้างนั้นห้ามให้ปีกมันขยับเขยื้อนไปจากตำแหน่งเดิมก่อนถอดครับ

• 1 month later...

อยากทราบว่าตัวน็อดนี่ถ้าใช้ประแจธรรมดาถอดได้ไหมคับ

ได้คับ แต่อาจนานหน่อย :)

แล้วมันต้องถอดแผงรักผึ้งออกรึเปล่าอะคับ

ลองดูคับ ยังไงมันทำได้ก่อนถอดแผง

ถ้าทำไม่ถนัดก้อถอดแผงออกได้คับ

แล้วมันต้องถอดแผงรักผึ้งออกรึเปล่าอะคับ

ถ้าถอดก็ทำงานสบายเลยละครับ

สอบถามต่อนิดนึงครับ ว่า

ตอนล้างหรือเช็ดทำความสะอาดนั้น ถ้ามือไปโดนปีกผีเสื้อแล้วทำให้มันเปิดไปข้างใดข้างนึง

แล้วช่างก็ดันกลับที่เดิม แบบนี้มันจะพังหรือมีผลอะไรไหมครับ

หรือว่าตอนถอดออกมาแล้ว และล้างนั้นห้ามให้ปีกมันขยับเขยื้อนไปจากตำแหน่งเดิมก่อนถอดครับ

อยากทราบด้วยครับ จะทำวันอาทิตย์นี้แล้วครับ

อยากทราบด้วยครับ จะทำวันอาทิตย์นี้แล้วครับ

ตอนล้างควรระวังไม่ให้ลิ้นปีกผีเสื้อขยับจะเป็นการดีที่สุดครับ ใช้sonax พ่นๆ แล้วก็ใช้พู่กันปัดๆไปคราบออกครับ

ห้ามไปโดนมันด้วยความรุนแรงคับ

การเคลื่อนไหวของมัน Sensitive มาก ขนากแค่ฝุ่นหนา มันยังทำให้เครื่อวสั่นได้

อย่าไปยุ่งกะมันดีที่สุดคับ เอาแผ่วๆแต่ให้สะอาดที่สุดน่ะ

อยากทำเองครับ แต่ใจไม่กล้าพอครับ พอจะมีร้านแนะนำบ้างไหมครับ เข้าศูนย์กลัวจะทำแบบ ขอไปที อารายแบบนี้อ่ะครับ

ปล.อยากทราบว่ามีร้านแนะนำแถวไหนได้บ้างครับ และราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณมากๆครับ

• 3 weeks later...

พึงล้างเสร้จไปเมื่อวานครับ แต่ตอนถอดท่อยาง มันมีน้ำสีฟ้าๆ ไหลออกมาด้วยครับ มันคือน้ำอะไรครับ

แล้วก็พอหลังล้างเสร้จประกอบกลับ เหมือนว่ามีเสียงออกมาจากเครื่องครับ เป็นจังหวะ แซก ๆๆๆๆๆๆๆ ครับ

น้ำยาหล่อเย็นคับ ใส่ท่อกลับไปครบ สตาร์ททีเดียวก้อกลับมาเหมือนเดิมละคับ

เสียงแซกๆ นี่หายไปยังคับ ลองฟังลูกรอกสายพานดูอีกทีครับ