Jump to content

FD หัวฉีดเสีย

Recommended Posts

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปัน

* รอบนี้เข้าศูนย์เช็คระยะ ก็จะเติมน้ำยาล้างหัวฉีดเครื่องซะเลย

เลิกเติมโซฮอล 91 เด็ดขาด ตอนแรกไม่ได้สนใจอะไรเท่าไหร่

ช่วงที่น้ำมันขึ้นๆ เลยลองไปเติม โซฮอล 91 ดู ใช้อยู่ประมาณ 4 ถัง รู้สึกเลยว่ารถอืดๆ เร่งไม่ค่อยขึ้น

เล่าให้ป๊าฟัง โดนด่าเลยว่าใช้ไปตั้ง 4 ถังเพิ่งจะรุ้สึก ป๊าบอกเคยเติมแคมรี่ ครั้งเดียวรุ้สึกได้เลยว่าอืด หลังจากนั้นเค้าเลิกเลย

ราคาต่อหัวครับ ถ้ามีอาการควรเปลี่ยนทั้ง 4 หัวเลยเพื่อความชัวร์ ได้รื้อแค่ครั้งเดียว

เพราะมันจะเสียตามๆ กันไป

ราคาเบิก 0 หัวละ 3075 บาทรวมแวทแล้ว บาง 0 อาจจะมีสต๊อกเอาไว้ (ที่เชคมาตอนนี้ ฮอนด้าสุขาฯ 3 มีของอยู่)

ราคาเบิก ย. แสงชัย วังหิน 27xx บาท รวมแวทและส่วนลดแล้ว สั่งของพร้อมมัดจำ 1 วัน (ผมจำราคาเป๊ะไม่ได้ โทรเชคเอา)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะได้เตรียมตัวไว้

นี่แหละครับตัวปัญหาที่ผู้ผลิตน้ำมันไม่ยอมบอกผลเสียมีอะไรบ้าง บอกแต่ผลดีคือประหยัดลดการนำเข้า Additive ผมเคยคุยกับช่างในระดับหัวหน้าที่ 0 บริการ Honda เขาบอกว่าเจ้าแอคคอร์ดเป็นกันเยอะมากเลย แต่เจ้า FD ก็มีบ้าง(เฉพาะที่ 0 ที่เขาดูแลอยู่นะครับ) เนื่องจากมีคราบขาวๆ บางคนเรียก Gum ซึ่งอยู่ในแกสโซฮออล์ เมื่อใช้เป็นเวลานานๆและจะไปเกาะหัวฉีดทำให้เกิดการอุดตันครับ จริงเท็จอย่างไรรอท่านต่อไปมาบอกดีกว่า แต่ของผมปี 2009 ใช้ เบนซิน 91 ครับ ยังไม่เกิดปัญหาครับ หากเป็นไปได้หากไม่ใช้เบนซิน 91 แนะนำให้สลับกันระหว่าง 91 กับแกสโซฮอลล์ ครับ

อืมผมต้องเปลี่ยนใช้สลับกันบ้าง แล้วครับ ใช้แต่แก๊สโซฃฮอล์ นานๆทีใช้ 91 ครับ

ตกลงตอนนี้หายแล้วใช่ไหมครับ

เปลี่ยนหมด 4 หัว หายแล้วครับ เท่าที่ผมดูจากตัวหัวฉีด FD มันแตกต่างจากหัวฉีดที่ผมเคยเห็นมาก่อนนะครับ

มันดูพลาสติกมากเลยครับ เทียบกับเครื่อง F, H ดูมันเป็นของเล่นไปเลย ผมว่าเป็นเพราะการลด cost ของฮอนด้าน่ะครับ

หัวฉีดเครื่องรุ่นเก่า สามารถเอามาล้างได้ overhaul ได้ แค่เอามาล้าง เปลี่ยนกรอง เปลี่ยนโอริง ก็ใช้งานได้ใหม่

แต่ของ FD ทำไม่ได้ครับ ถามช่างแล้ว

ราคาต่อหัวครับ ถ้ามีอาการควรเปลี่ยนทั้ง 4 หัวเลยเพื่อความชัวร์ ได้รื้อแค่ครั้งเดียว

เพราะมันจะเสียตามๆ กันไป

ราคาเบิก 0 หัวละ 3075 บาทรวมแวทแล้ว บาง 0 อาจจะมีสต๊อกเอาไว้ (ที่เชคมาตอนนี้ ฮอนด้าสุขาฯ 3 มีของอยู่)

ราคาเบิก ย. แสงชัย วังหิน 27xx บาท รวมแวทและส่วนลดแล้ว สั่งของพร้อมมัดจำ 1 วัน (ผมจำราคาเป๊ะไม่ได้ โทรเชคเอา)

อยู่ช่วงไหนของวังหินอ่ะครับ...จะได้ไปทำความรู้จักไว้ก่อน แถวคลองถมราคาต่างจากศูนย์ แค่หลักสิบเอง

เปลี่ยนหมด 4 หัว หายแล้วครับ เท่าที่ผมดูจากตัวหัวฉีด FD มันแตกต่างจากหัวฉีดที่ผมเคยเห็นมาก่อนนะครับ

มันดูพลาสติกมากเลยครับ เทียบกับเครื่อง F, H ดูมันเป็นของเล่นไปเลย ผมว่าเป็นเพราะการลด cost ของฮอนด้าน่ะครับ

หัวฉีดเครื่องรุ่นเก่า สามารถเอามาล้างได้ overhaul ได้ แค่เอามาล้าง เปลี่ยนกรอง เปลี่ยนโอริง ก็ใช้งานได้ใหม่

แต่ของ FD ทำไม่ได้ครับ ถามช่างแล้ว

แล้ว civic fd มันจะทนทานเหมือนรุ่นก่อน ๆ หรือเปล่าเนี่ย

ที่ผ่านไปสัก 20 ปี ยังพอมีวิ่งให้เห็นบนท้องแสดงถึงความคงทน

เพิ่งเจอปัญหามาหมาดๆครับ กับปัญหาหัวฉีด ทางศูนย์ให้เปลี่ยนอย่างเดียว ทั้ง 4 ตัว พอดีได้ข้อมูลมาครับ ว่าหัวฉีด สามารถถอดออกมาล้างได้ ผมไปล้างมาที่ร้านกิจจาออโตเช็คพอย ในซอยโชคชัย 4 เยื้องโรงพยาบาลเปาโล ค่าถอดหัวฉีด 4 ตัว+ค่าล้างหัวฉีด 4 ตัว+ค่ากรองหัวฉีดแบบทองแดง 4 ตัว รวมค่าแรงทั้งหมด 2,400 บาทครับ

เพิ่งเจอปัญหามาหมาดๆครับ กับปัญหาหัวฉีด ทางศูนย์ให้เปลี่ยนอย่างเดียว ทั้ง 4 ตัว พอดีได้ข้อมูลมาครับ ว่าหัวฉีด สามารถถอดออกมาล้างได้ ผมไปล้างมาที่ร้านกิจจาออโตเช็คพอย ในซอยโชคชัย 4 เยื้องโรงพยาบาลเปาโล ค่าถอดหัวฉีด 4 ตัว+ค่าล้างหัวฉีด 4 ตัว+ค่ากรองหัวฉีดแบบทองแดง 4 ตัว รวมค่าแรงทั้งหมด 2,400 บาทครับ

ลืมแจ้งข้อมูลอีกอย่างครับ ทางร้านแจ้งว่าไม่แนะนำให้ใช้น้ำมัน E20 เนื่องจากจะทำให้หัวฉีดมีปัญหาครับ

ปล. ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทางร้านนะครับ แต่อยากแนะนำให้ทุกท่านครับ

เห็น accord รุ่นปลาวาฬมีอาการกรองหัวฉีดแตกและไปอุดตันที่หัวฉีด ทำให้หัวฉีดไม่สามารถจ่ายน้ำมันได้ ไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยนทั้งหัวฉีด หรือเราสามารถเปลี่ยนแค่กรองหัวฉีดอย่างเดียวได้หรือเปล่าครับ ราคาน่าจะถูกกว่าครับ เผิ้ออาการนี้จะเกิดขึ้นกับ FD ของเราครับ

เห็น accord รุ่นปลาวาฬมีอาการกรองหัวฉีดแตกและไปอุดตันที่หัวฉีด ทำให้หัวฉีดไม่สามารถจ่ายน้ำมันได้ ไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยนทั้งหัวฉีด หรือเราสามารถเปลี่ยนแค่กรองหัวฉีดอย่างเดียวได้หรือเปล่าครับ ราคาน่าจะถูกกว่าครับ เผิ้ออาการนี้จะเกิดขึ้นกับ FD ของเราครับ

จากที่ผมเคยซ่อมมาช่างแจ้งว่าหัวฉีดสามารถล้างทำความสะอาดได้ครับ และเปลี่ยนกรองหัวฉีดเป็นแบบหัวทองแดงครับ เพราะทางช่างแจ้งว่ากรองหัวฉีดของศูนย์เป็นแบบพลาสติก

E20. มีผลเสียหรือป่าวคับ กะว่าจะเปลี่ยนแล้ว

ทางร้านแจ้งว่าควรเลี่ยง e20 เพราะจะทำให้หัวฉีดมีปัญหา ให้เติม โซฮอล 91 ขึ้นไปครับ

• 2 months later...