Jump to content

เช่ารถขับเที่ยวภูเก็ต แต่...เจอประสบการณ์แย่ๆเล็กๆ

Recommended Posts

พอดีมีต้องไปติดต่องานที่ภูเก็ต แล้วก้อถือโอกาสเที่ยวด้วยเลย

แล้วไปเจอประสบการณ์แย่ๆนิดหน่อย เลยมาแชร์ให้ระวังไว้ครับ

(เหตุการณ์นี้อาจจะเกิดได้กับทุกบริษัท หรือ กับทุกปั๊มนะครับ ไม่ใช่เฉพาะภูเก็ตนะครับ)

พอดีมีเพื่อนคนนึงเคยไปภูเก็ตแล้วเช่ารถกะบริษัทนึง

เค้าก้อเลยแนะนำมา ก้อเลยเข้าไปที่website ก้อจัดการจองรถเรียบร้อย

ตอนรับรถก้อมีรอยบ้าง สภาพรถก้อไม่มีปัญหา ถึงจะโทรมไปนิดแต่ก้อไม่เป็นไร

ส่วนน้ำมัน โดยปกติ รถเช่าเค้าจะเติมน้ำมันเต็มถัง เพื่อให้เวลาคืนรถก้อจะได้เติมคืนเต็มถัง

แต่...น้ำมันที่ติดรถมา ก้อเกือบจะหมดถัง ราวๆ 1/10ของถัง

(จิงๆแล้ว ควรจะต้องเต็มถังนะครับ เรื่องนี่ผมพลาดเอง)

พอรับรถมาก้อไปเติมน้ำมันโซฮอลล์95 500.- เข็มน้ำมันก้อขึ้นไปเกือบครึ่งถัง

ปัญหามาเกิดขึ้นตอนวันสุดท้าย ก่อนที่จะคืนรถ ก้อเติมน้ำมันคืนให้เท่าเดิม

ซึ่งก่อนเติม ไฟเตือนน้ำมันหมดก็เตือนแล้ว โดยเติมที่ปั๊มปตท.(แถวๆวัดฉลอง)

กะคร่าวๆเติม150.-ก้อน่าจะพอดีกะที่มีติดรถมา พอเติมเส็ด ขับรถออกมา เข็มไม่กระดิกเลย

ก็นึกว่า หรือว่าไม่พอ เลยขับไปจนเลขCentral ภูเก็ต ก้อเจอปั๊มEsso

ก้อเติมเข้าไปอีก 150.- ขับออกมาดูเข็มก้อเหมือนเดิม

เข็มน้ำมันก้อไม่กระดิกเลย ไฟเตือนน้ำมันหมดก้อยังอยู่

ครั้งนี้้ก้อคิดว่าอาจจะเป็นเป็นปั๊มติ๊กหรือเกจ์น้ำมันเสียละ แต่อยากจะให้รู้แน่ชัด

เลยเติมไปอีก200.- (รวมเป็น500.-) ที่ปั๊มShellแถวๆวงเวียนอนุเสารีย์ท้าวเทพกษัตรีท้าวศรีสุนทร

เข็มน้ำมันก้อไม่กระดิกอีก ไฟเตือนน้ำมันหมดก้อยังอยู่

เลยคิดว่าน่าโดนละครับ ซวยมาพังที่เราอีก

ตอนเอารถไปคืน ก้อแจ้งทางคนที่รับรถคืนว่า ผมเติมให้500.-แล้วนะ แต่เข็มไม่ขึ้น

ผมคร่าวๆว่า น้ำมันที่ติดรถมาคงไม่เกิน200.- ก้อเลยให้เค้าเพิ่มไปอีก200.-

ให้เค้าcheckดูว่า เกจ์น้ำมันหรือปั๊มติ๊กเสียมั้ย ถ้าเสียจิงๆ ค่อยคืนเงิน

ซึ่งเมื่อเช้าโทรไปถาม ตอนแรกก้ออ้ำๆอึ้งๆ แล้วบอกจะเช็คดู

ก้อโทรไปถามอีกครั้งช่วงเที่ยงๆ เค้าบอกว่าไม่เสีย เค้าลองเติมเต็มถัง 1,700.-

เราก้อโอเคๆ พูดมายังงี้เราก้อคงตอบอะไรไม่ได้

เลยอยากจะลองเช็คราคาน้ำมันที่ภูเก็ตอีกที เปิดดูราคาน้ำมันที่ภูเก็ต

ก้อไปเจอwebนี้ >>> http://www.c2phuket.com/34309

ก้อคิดว่า หรือว่าเราจะโดนโกงซะละ แต่3ปั๊มติดๆกันเลย โอกาสจะมากขนาดนั้นเลยเหรอ

ตอนนี้ข้อสันนิษฐานแรกคือ โดนปั๊มน้ำมันโกง (โดนโกงทีเดียว3ปั๊มติด)

ตอนนี้ข้อสันนิษฐานสองคือ เกจ์หรือปั๊มติ๊กเสีย ทางบ.รถเช่าแต่บอกว่าไม่เสีย (ทำไมซวยมาเสียที่เรา)

แต่...ไม่ว่ายังงัยก้อตาม เรื่องก้อเกิดไปแล้ว

และก้อคงไปตามเรียกร้องอะไรไม่ได้ ถือว่าเสียค่าโง่ไป700.-

ยังงัยใครที่เช่ารถก้ออ่านไว้เป้นประสบการณ์ไว้ด้วยนะครับ

ขอฝากไว้นิดนึงนะครับ

1. ถ้าจะเช่ารถ ต้องให้เค้าเติมน้ำมันให้เราเต็มถัง

เพราะจะได้ตัดปัญหาเรื่องปริมาณน้ำมันที่ต้องเติมคืนตอนคืนรถครับ

2. เวลาเติมน้ำมัน ให้สังเกตุที่หัวจ่ายด้วย ว่ามีการresetเป็นศูนย์

และมีการเติมน้ำมันเข้ารถเราจริง(ควรจะสังเกตทุกครั้งที่เติม ไม่ว่าที่ไหนนะครับ)

ขอบคุณ น้องตี้มากๆ ที่เอาเรื่องดีๆ มาฝากกัน

มะเป็นไรครับพี่

คราวหน้าจะเช่าSeries 3 จาก Showcaseไปขับแทน อิอิ

ถ้าปั๊มโกง ก้ไม่น่าจะโกงถึง 3ปั๊มติด แต่ถ้ารถเช่าโกง ทำไมเติมครั้งแรกเกจ์ถึงขึ้น ไปครึ่งถังได้

มีข้อสงสัยนิดหนึ่ง ตอนเติมน้ำมันดับเครื่องหรือป่าวครับ รถบางรุ่น ถ้าไม่ดับเครื่อง เติมน้ำมันเข้าไปเข็มมันไม่ขึ้น เช่น รถวีออส ตัวเก่า พอเข็มไม่ขึ้นเราเลยเติมเข้าไปอีก

ถ้าปั๊มโกง ก้ไม่น่าจะโกงถึง 3ปั๊มติด แต่ถ้ารถเช่าโกง ทำไมเติมครั้งแรกเกจ์ถึงขึ้น ไปครึ่งถังได้

มีข้อสงสัยนิดหนึ่ง ตอนเติมน้ำมันดับเครื่องหรือป่าวครับ รถบางรุ่น ถ้าไม่ดับเครื่อง เติมน้ำมันเข้าไปเข็มมันไม่ขึ้น เช่น รถวีออส ตัวเก่า พอเข็มไม่ขึ้นเราเลยเติมเข้าไปอีก

ดับทุกครั้งครับผม ไม่ว่ารถผมหรือรถเช่า เติมน้ำมันผมดับเครื่องทุกครั้งจนติดเป็นนิสัยละครับ

P.S.: ในความคิดผม ผมคิดว่าเป็นที่ปั๊มติ๊กครับ เพราะตั้งแต่ช่วงบ่ายๆวันที่2 การสตาร์ทเครื่องเริ่มเปลี่ยนไปจากวันแรก

สตาร์ทนานขึ้น รอบเครื่องแปลกๆ ซึ่งเกิดได้จากหลายสาเหตุ ทั้งBattery เกียร์ กรองน้ำมัน ฯลฯ

แต่เนื่องจากที่ไม่ใช่รถที่คุ้นเคย เลยไม่คิดอะไรครับ ^^

เพิ่มเติมอีกนิดนึง

ตอนแรกผมก้อคิดว่าเข็มน้ำมันอาจจะขึ้นช้า เลยขับไปเรื่อยๆ

โดยปั๊มแรกห่างจากปั๊มที่2 8.6km และปั๊มที่2ห่างจากปั๊มที่3 10.8km

และผมลองเขย่ารถ เผื่อในกรณีลูกลอยค้างแล้วด้วยครับ ^^

รถกวน pm ชื่อบริษัทเช่ารถทีครับ เพราะว่าำกำลังจะไปวันที่10ตุลานี้แล้วครับ กำลังจะเช่ารถผ่านเวปพอดีเลย ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

รบกวนทราบหน่อยครับ รถเช่าส่วนมากมีที่ไหนบ้านอะครับ

สนามบินที่จังหวัดไหนบ้างครับ

รถกวน pm ชื่อบริษัทเช่ารถทีครับ เพราะว่าำกำลังจะไปวันที่10ตุลานี้แล้วครับ กำลังจะเช่ารถผ่านเวปพอดีเลย ขอบคุณครับ

pmละครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

รบกวนทราบหน่อยครับ รถเช่าส่วนมากมีที่ไหนบ้านอะครับ

สนามบินที่จังหวัดไหนบ้างครับ

ส่วนมากมีทุกจังหวัดแหละครับ เกือบทุกที่มีบริการรับส่งรถที่สนามบินได้เลย

สามารถเปรียบเทียบราคาได้จากในInternetเลยครับ

แต่ทางที่ดีลองสอบถามจากเพื่อนๆที่เคยใช้บริการมาก่อนจะดีกว่าครับ

ส่วนมากมีทุกจังหวัดแหละครับ เกือบทุกที่มีบริการรับส่งรถที่สนามบินได้เลย

สามารถเปรียบเทียบราคาได้จากในInternetเลยครับ

แต่ทางที่ดีลองสอบถามจากเพื่อนๆที่เคยใช้บริการมาก่อนจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ผมไปแถวนั้นบ่อยเดือนละ สองครั้งก็ว่าได้ครับ ผมไม่เคยเจอนะครับ เข้ามายืนยันอีกเสียงครับ ทั้งปั๊ม เอสโซ่ตรงข้ามโลตัสภูเก็ต ออผมใช้บัตรเครดิตของ โลตัสอยู่ครับ มันจะมีเงินคืน สามเปอร์เซ็น บวกกับแถมน้ำด้วยครับ และก็มีเอสโซ่เดียวด้วยในเมืองที่มีน้ำแถมให้ครับ ส่วนเชลล์ท่าเรือ หรืออนุสาวรีย์ อาจจะเติมไม่บ่อยนักครับ แต่ก็ไม่เคยโดนโกงนะครับ ผมพูดจริงๆนะครับ