Jump to content

ไฟรั่วหมดแบตฯ

Recommended Posts

สอบถาม พี่ๆทุกท่านครับ

อุณหภูมิต่ำ มีผลกระทบต่อไฟในแบตฯ หรือไม่ครับ

คือผมทำงานอยู่ บนดอยอินทนนท์ครับ อุณหภูมิ ณ วันนี้ 10-15 องศา

จอดรถไว้ 2 วัน รถสตาร์ทไม่ติดครับ (ไฟไม่เหลือเลยครับ กดสตาร์ทไม่มีเสียงอะไรเลยครับ เงียบสนิท)

(แบตฯแห้ง 3K 45 แอมป์ ยังไม่ถึงเดือนครับ) ก่อนขึ้นมาทำงานบนดอยฯ ณ พื้นที่อุณหภูมิปกติ ก็สตาร์ทติดเป็นปกติครับ

** อยากทราบว่าเป็นที่อุณหภูมิหรือไม่ครับ (แต่รถคันอื่่นที่อยู่บนดอยฯ ด้วยกัน ไม่มีอาการแบบของผมครับ)

**ถ้าอุณหภูมิ ไม่มีผล ก็น่าจะไฟรั่ว (มีวิธีตรวจสอบเบื่องต้นอย่างไรบ้างครับ) อยู่บนดอยฯ เครื่องไม้เครื่องมือไม่มีเลยครับ

# ของตกแต่งที่เกี่ยวกับระบบไฟ#

1.เครื่องเสียง

2.ระบบแก๊ส

3.ไฟส่องเท้า

4.ไฟรูกุญแจ

5.E-DRIVE

ขอบคุณครับ

รอผู้รู้ครับน้องแม๊กซ์

เซ็งเลยครับพี่ อยู่บนเขาซ่ะด้วย ไม่รู้จะทำยังไง ดีที่สุดได้แค่ให้รถเพื่อนมาพ่วงให้ครับ

น่าจะรั่วมากกว่าครับ(ถ้าแบตไม่ไดัมีปัญหานะครับ)

ลองให้ร้านเครื่องเสียงช่วยเช็คให้ดีกว่าครับ

น่าจะรั่วมากกว่าครับ(ถ้าแบตไม่ไดัมีปัญหานะครับ)

ลองให้ร้านเครื่องเสียงช่วยเช็คให้ดีกว่าครับ

ครับพี่ๆ เดี๋ยวลงเขาไปจะลองไปให้ศูนย์เชียงใหม่เช็คก่อนครับผม

เรื่องอากาศเย็นมีผลกับแบตไม่เยอะครับ

ผมว่าน่าจะลองเช็คไดชาร์จก่อนว่ายังทำงานปกติหรือป่าว

ถ้าปกติก็ลองเช็คว่ามีระบบไฟในรถจุดไหนที่มีไฟรั่วหรือป่าว

เพราะว่าพอเราล๊อครถแล้ว รถจะกินไฟถ้าจำไม่ผิดประมาณไม่ถึงกี่ร้อย mA. เองนะครับ

ลองเอามิเตอร์มาเช็คดูครับ

เรื่องอากาศเย็นมีผลกับแบตไม่เยอะครับ

ผมว่าน่าจะลองเช็คไดชาร์จก่อนว่ายังทำงานปกติหรือป่าว

ถ้าปกติก็ลองเช็คว่ามีระบบไฟในรถจุดไหนที่มีไฟรั่วหรือป่าว

เพราะว่าพอเราล๊อครถแล้ว รถจะกินไฟถ้าจำไม่ผิดประมาณไม่ถึงกี่ร้อย mA. เองนะครับ

ลองเอามิเตอร์มาเช็คดูครับ

ขอบคุณครับผม

ต้องใช้เครื่องมือวัดไฟที่แบตก่อนอ่ะว่ามีเท่าไหร่

หากแบตใหม่ก่อนจอดไฟเต็ม หลังจอด ไฟหายก็รั่วน่ะครับ

เช็คได้ตามร้านขายแบตทั่วไปได้นะครับ

ไงขอให้ไม่รั่วนะครับ เพราะต้องไล่สายกันยาวเลยอ่ะ

ต้องใช้เครื่องมือวัดไฟที่แบตก่อนอ่ะว่ามีเท่าไหร่

หากแบตใหม่ก่อนจอดไฟเต็ม หลังจอด ไฟหายก็รั่วน่ะครับ

เช็คได้ตามร้านขายแบตทั่วไปได้นะครับ

ไงขอให้ไม่รั่วนะครับ เพราะต้องไล่สายกันยาวเลยอ่ะ

ขอบคุณครับพี่นัด

เท่าที่ถามน้องเมื่อวาน แบตใหม่ อุณหภูมิไม่น่าจะมีผลมาก สันนิษฐานว่าเครื่องเสียงที่ติดมาอาจจะมีผลครับ เป็นไปได้ไหมที่จะลืมปิดอะไร ???เป็นข้อคาดการณ์น่ะคับ

เท่าที่ถามน้องเมื่อวาน แบตใหม่ อุณหภูมิไม่น่าจะมีผลมาก สันนิษฐานว่าเครื่องเสียงที่ติดมาอาจจะมีผลครับ เป็นไปได้ไหมที่จะลืมปิดอะไร ???เป็นข้อคาดการณ์น่ะคับ

ก็ไม่ได้ลืมอะไรเลยนะพี่ เครื่องเสียงไม่มีระบบไรมากครับ ปิดฟร้อนก็จบเลย

ผมลองพ่วงกับรถอีกคัน พอสตาร์ทติด ผมก็สตาร์ททิ้งไว้เป็นชั่วโมงเลยครับพี่

ทิ้งไว้ 1 คืน ก็ไม่ติดอีก เซ็งเป็ดเลยครับบบบบ

ก็ไม่ได้ลืมอะไรเลยนะพี่ เครื่องเสียงไม่มีระบบไรมากครับ ปิดฟร้อนก็จบเลย

ผมลองพ่วงกับรถอีกคัน พอสตาร์ทติด ผมก็สตาร์ททิ้งไว้เป็นชั่วโมงเลยครับพี่

ทิ้งไว้ 1 คืน ก็ไม่ติดอีก เซ็งเป็ดเลยครับบบบบ

ข้อต่อไป แบตที่ใส่มา มีวันเดือนปีที่ผลิตไหมครับ ถ้าเป็นปัญหาที่แบตน่าจะมีประกัน

ข้อต่อไป แบตที่ใส่มา มีวันเดือนปีที่ผลิตไหมครับ ถ้าเป็นปัญหาที่แบตน่าจะมีประกัน

เดี๋ยวต้องลองไปดูครับพี่

ตอนเปลี่ยนแบตฯ ลองเสียบขั้ว+ เสร็จแล้วลองเอาขั้ว - มาแตะที่ขั้วแบตฯ แล้วดูว่ามันมีไฟสป๊าคหรือเปล่า เพราะปกติจะต้องไม่มีการสป๊าคที่ขั้ว -

เจอแล้วครับผม ว่าไฟรั่วจุดไหน.....

ไฟรั่วที่ระบบเครื่องเสียงครับ

ลองถอดสายไฟของระบบเครื่องเสียงออก ไฟหายสปาร์ค เลยครับ

ปกติ เอาขั่วลบมาแตะ ไฟสปาร์คเยอะมากครับ ถึงกับควันขึ้นเลย

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะครับ ที่มาแนะนำ

ตอนเปลี่ยนแบตฯ ลองเสียบขั้ว+ เสร็จแล้วลองเอาขั้ว - มาแตะที่ขั้วแบตฯ แล้วดูว่ามันมีไฟสป๊าคหรือเปล่า เพราะปกติจะต้องไม่มีการสป๊าคที่ขั้ว -

เป็นที่ระบบเครื่องเสียงอ่าพี่พี เซ็งเป็ด ฮือๆ ต้องไล่สายกันยาวววววววว

เป็นที่ระบบเครื่องเสียงอ่าพี่พี เซ็งเป็ด ฮือๆ ต้องไล่สายกันยาวววววววว

แก้ ๆ ขอให้เจอเร็ว ๆ

ตกลงนี่แบตมีไฟคงที่ปกติแล้วนะคับ เจอได้ แน่นอนมากเลย วิธีคุณพีผมพึ่งรู้นะเนี่ย ง่ายดีคับ

เครื่องเสียงที่คิดได้ตอนนี้

ส่วนมากที่จะรั่วๆออกมาได้คือพวกคาปาน่ะคับ เค้าต่อคร่อมระบบเลย โอกาสเยอะ

หรือรีโมทแอมป์ต่างๆ มันไม่ตัดจริง เลยเปิดมันตลอด

แต่เท่าที่อ่านมา มันเป็นฉับพลัน เลยนี่นะ เดายากคับ เอาใจช่วยคับ

ตกลงนี่แบตมีไฟคงที่ปกติแล้วนะคับ เจอได้ แน่นอนมากเลย วิธีคุณพีผมพึ่งรู้นะเนี่ย ง่ายดีคับ

ส่วนมากที่จะรั่วๆออกมาได้คือพวกคาปาน่ะคับ เค้าต่อคร่อมระบบเลย โอกาสเยอะ

หรือรีโมทแอมป์ต่างๆ มันไม่ตัดจริง เลยเปิดมันตลอด

แต่เท่าที่อ่านมา มันเป็นฉับพลัน เลยนี่นะ เดายากคับ เอาใจช่วยคับ

ลุงที่ทำงานแนะนำวิธีดูเบื้องต้นน่ะครับพี่

ขอบคุณครับพี่ ต้องไล่สายกันยาวเลย

บทสรุป เรื่องไฟรั่วของรถผมนะครับ

จากที่ให้ร้านเครื่องเสียงตรวจสอบ...ผลที่ออกมา สายไฟไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยครับ

ที่มีปัญหาคือ แบตฯ ลูกที่ 2 ครับ ( รถผมทำเครื่องเสียง เลยเพิ่มแบตฯ อีก 1 ลูก )

คือ แบตฯ ลูกที่ 2 เสื่อมสภาพครับผม จึงทำให้ดึงไฟจากแบตฯลูกหน้าไปหมดเลยครับ จึงทำให้

เกิดอาการจอดรถค้างคืนแล้วไฟหมด สตาร์ทไม่ติดครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ที่เข้ามาใมห้ข้อมูล......