Jump to content

ถอดกรองอากาศแล้วไฟ Engine โชว์ แก้ไขอย่างไงครับ

Recommended Posts

เรื่องคือว่า วันนี้นึกซนถอดกรองอากาศออกมาเป่าฝุ่น โดยที่ได้ถอดสาย Sensor อะไรสักอย่างตรงฝาครอบกรองอากาศออก พอเป่าฝุ่นกรองอากาศเสร็จแล้วใส่ทุกอย่างกลับเข้าที่เดิม ปรากฎว่า ไฟ Engine ขึ้นโชว์เฉยเลยครับ แบบนี้แก้ไขอบ่างไงดีครับ ตอนนี้กังวลใจมากเลย กลัวจะมีปัญหากับเครื่องในภายหลังอ่ะครับ

ขอบคุณครับผม

ถอดขั่วแบตทิ้งไว้สักพักแล้วใส่กลับไปใหม่ครับ

ตามนี้คับ สักพักนี่่นานอยู่นะครับ :)

เวลาจะถอดสายหรือขั้วอะไรก้อตาม อย่าจอดรถเสร็จ ดึงกุญแจออก แล้วถอดเลยนะคับ

ระบบรถเองเมื่อดึงกุญแจออกแล้ว ยังทำงานอยู่เพื่อจดจำค่าสุดท้ายของ Sensor ต่างๆอยู่ซักพักครับ

การปลดอะไรก้อตามออกในช่วงนี้จะทำให้ระบบทำงานเก็บค่าไม่สมบูรณ์และจะฟ้องเมื่อเราบิดกุญแจอีกครั้ง แบบนี้ครับ

ขอบคุณพี่ ZXON

แล้วก็พี่ทอมมี่ด้วยนะครับสำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้รถกลับมาปกติแล้วครับ ไฟไม่ขึ้นโชว์แล้ว

สงสัยเมื่อก่อนผมจะเป่ากรองช่วงเย็นๆ ก่อนกลับบ้าน แต่วันนี้ พอจอดรถปุ๊ป ถอดกรองเลยเอามาเป่าเลย สงสัยเป็นเพราะเหตุนี้

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ

โดยปกติแล้ว ถอดกรองออกมาเป่า หลังจากเราปลดกิ๊บล็อคฝาบนของกรองออกแล้ว เราเปิดฝากรองขึ้นโดยที่ไม่ต้องไปถอดสายเซนเซอร์ ก็สามารถดึงกรองออกมาได้ง่ายๆ อยู่แล้วครับ

• 10 years later...
On 5/10/2555 at 12 นาฬิกา 54 นาที, ZXON said:

ถอดขั่วแบตทิ้งไว้สักพักแล้วใส่กลับไปใหม่ครับ

ต้องถอดขั้วไหนครับ  แดง กับ ดำ และต้องถอดประมาณกี่นาทีครับ

On 5/10/2555 at 14 นาฬิกา 58 นาที, Tommie said:

ตามนี้คับ สักพักนี่่นานอยู่นะครับ :)

เวลาจะถอดสายหรือขั้วอะไรก้อตาม อย่าจอดรถเสร็จ ดึงกุญแจออก แล้วถอดเลยนะคับ

ระบบรถเองเมื่อดึงกุญแจออกแล้ว ยังทำงานอยู่เพื่อจดจำค่าสุดท้ายของ Sensor ต่างๆอยู่ซักพักครับ

การปลดอะไรก้อตามออกในช่วงนี้จะทำให้ระบบทำงานเก็บค่าไม่สมบูรณ์และจะฟ้องเมื่อเราบิดกุญแจอีกครั้ง แบบนี้ครับ

ต้องถอดขั้วไหนครับ  แดง กับ ดำ และต้องถอดประมาณกี่นาทีครับ