Jump to content

ขอความช่วยเหลือ civic navi ลำโพงคู่หน้าไม่มีเสียง

Recommended Posts

ขอรบกวนพื้นที่บอร์ดครับ เป็นรถ fd รุ่น navi เปิดใช้งานวิทยุแล้วลำโพงคู่หน้าไม่มีเสียง (เสียงออกเฉพาะคู่หลัง) และเมื่อเปิดใช้งาน navi ไม่มีเสียงนำทาง รบกวนเพื่อนสมาชิกที่มี Circuit หรือ วงจรการทำงานของ font (รุ่น vx-085) และกล่อง navi (รุ่น GVN53) หรือคำแนะนำก็ได้ครับ

ขอรายละเอียดกว่านี้หน่อยครับ

หมายถึงจะรื้อวิทยุมาไล่วงจรเลยเหรอครับ

หรือจะไล่สายออกไปที่ลำโพง

ปล. ลองตั้ง Setting ตัวเครื่องหรือยังครับ ปิดการทำงานคู่หน้าไว้หรือเปล่า :)

ผมว่าจะไล่สายดูก่อนครับ ถ้าไม่พบปัญหาก็ว่าจะลองดูวงจรครับ อยากได้ service manual เพราะ user manual มีแล้วครับ

ผมลอง setting ดูแล้วเปิดทุกลำโพงครับ

ผมทดลองเบื้องต้น ถอด connector ของกล่อง GVN53 ออกแล้ว และลองเปิดวิทยุ เสียงออกทั้ง 6 ลำโพง ปกติ ครับ

อาการนี่พึ่งเป็น เฉยๆเลยเหรอครับ แบบขับๆไป คู่หน้าดับไปเลยฉับพลัน

ถ้าแบบนี้ไม่ต้องไล่สายชุดเครื่องเสียงละคับ ไล่หาชอตเซอกิตตรงสายกล่อง

เดี๋ยวช่วยหาไดอะแกรมให้คับ

อาการนี่พึ่งเป็น เฉยๆเลยเหรอครับ แบบขับๆไป คู่หน้าดับไปเลยฉับพลัน

ถ้าแบบนี้ไม่ต้องไล่สายชุดเครื่องเสียงละคับ ไล่หาชอตเซอกิตตรงสายกล่อง

เดี๋ยวช่วยหาไดอะแกรมให้คับ

ขอบคุณมากครับคุณทอมมี่ :)

ผมไมรู้ว่าเกี่ยวกับที่ผมขับลุยน้ำรึเปล่านะครับ หลังจากนั้นตอนเช้าก็มีอาการเลย

ผมกลัวว่าสายสำโพงจากกล่องเนวิที่ต่อไปลำโพงคู่หน้าจะช๊อตครับ

อึย กล่องมีสายลำโพงอีกเหรอครับ

น่าจะสายสัญญาณไปขยายที่วิทยุมังคับ แต่อะไรก้อเถอะ มันชีอตก้อเงียบเหมือนกัน

มันย้อนมาเข้าสาย หรือ Socket ได้ยังไงนะ ไม่เข้าใจ

manual GVN53 ครับ

http://static.garmincdn.com/pumac/GVN53_ESInstruccionesdeinstalacion.pdf

ผมพยายามหา circuit ของจอเครื่องเล่น vx-085 ไม่ได้ครับ ถ้าได้มานำมาเชื่อมโยงกันน่าจะวิเคราะห์อาการได้ง่ายขึ้นครับ

manual GVN53 ครับ

http://static.garmin...instalacion.pdf

ผมพยายามหา circuit ของจอเครื่องเล่น vx-085 ไม่ได้ครับ ถ้าได้มานำมาเชื่อมโยงกันน่าจะวิเคราะห์อาการได้ง่ายขึ้นครับ

installation ครับ

http://static.garmin...instalacion.pdf

เจอยังคับ

ลอง ถอด Socket มาเป่าร้อนดูก่อนครับ ดูไม่น่ามีอะไรจะเสียหายได้เลย

ตอนนี้ผมถอดอุปกรณ์ ทั้งจอและกล่องเนวิหมดแล้วครับ

สรุปเบื้องต้นสายสัญญาณเสียงเข้าหลังเครื่องเล่นและเครื่องเล่นออกลำโพงอีกที

ถอดคอนเนกเตอร์ของกล่องเนวิ เครื่องเล่นทำงานปกติครับ

คาดว่ากล่องเนวิ หรือสายสัญาณที่เข้าหลังเครื่องเล่นน่าจะมีปัญหา

ตอนนี้ผมอยากได้วิธีแกะ เพื่อไล่สายครับ

ลองดูทุกจุดแล้ว คาดว่าน่าจะเป็นปัญหาที่กล่อง GVN53 ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกที่มี Firmware. ,และเสียงภาษาไทย และ วิธีการเข้าโหมด diag รบกวนบอกแหล่งดาวน์โหลดก็ได้ครับ

สรุปการแก้ปัญหานะครับ

ปัญหาเกิดจากกล่องเนวิเกเตอร์ GVN53 ครับ

ที่ผ่านมาได้ลองทำการ setting และรีเซ็ทแบบธรรมดา(soft reset) ยังไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้

ต่อมาได้ทำการถอดอุปกรณ์ต่างๆ มาตรวจเช็คแล้วก็ไม่พบปัญหา และต้องกลับมาทบทวนดูใหม่

สรุปเลยนะครับ (ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง) เพื่อเป็นแนวทางแก้ปัญหาเบื้องต้นเมื่อพบอาการคล้ายกันนี้ ก่อนที่จะส่งซ่อมครับ

คือในหน้าจอเนวิ ที่มีคำสั่ง รีเซ็ท เมื่อเรากดปุ่ม รีเซ็ท1ครั้งจะเป็นการ Soft reset เครื่องเนวิจะรีสตาร์ทตัวเองและเข้าหน้าจอปกติ

ถ้าลองแล้วไม่หายนะครับ ให้กดปุ่ม รีเซ็ท ค้างไว้ประมาณ 5-8 วินาที (คือการ Hard reset )เครื่องจะรีสตาร์ทและให้เซ็ทค่าประมาณ 3-4 หัวข้อ

ก็สามารถกลับมาใช้งานได้ตามปกติครับ (เคสของผมต้องใช้ Hard reset ครับ)

คือ ยังไม่ต่องถอดอะไรใช่ป่ะครับ

กดปุ่ม Reset 5-8 วินาที ทำ Hard Reset และตั้งค่าใหม่ :lol:

คือ ยังไม่ต่องถอดอะไรใช่ป่ะครับ

กดปุ่ม Reset 5-8 วินาที ทำ Hard Reset และตั้งค่าใหม่ :lol:

ใช่ครับ แต่ผมถอดอุปกรณ์ทุกอย่าตรวจสอบแล้วไม่พบปัญหา เลยต้องมานั่งทบทวนแนวทางแก้ปัญหาใหม่ครับ

คือผมไม่มี service manual และลองทุกทางแล้ว เลยมาคิดดูว่า พื้นฐานอุปกรณ์ Hardware ส่วนใหญ่ที่วิศวกรออกแบบ

จะต้องมีโหมด diag เข้าไปแก้ค่าต่างๆ โดยการกดปุ่มพิเศษ เลยลองสุ่มกดดูครับ

ใช่ครับ แต่ผมถอดอุปกรณ์ทุกอย่าตรวจสอบแล้วไม่พบปัญหา เลยต้องมานั่งทบทวนแนวทางแก้ปัญหาใหม่ครับ

คือผมไม่มี service manual และลองทุกทางแล้ว เลยมาคิดดูว่า พื้นฐานอุปกรณ์ Hardware ส่วนใหญ่ที่วิศวกรออกแบบ

จะต้องมีโหมด diag เข้าไปแก้ค่าต่างๆ โดยการกดปุ่มพิเศษ เลยลองสุ่มกดดูครับ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ จริงๆแล้วเนวิรุ่นนี้มีรีโมทด้วยนะครับ แต่ผมแกะกล่อง GVN53 (by honda) ถูกตัดออฟชั่น รีโมท และ xm radio ครับ