Jump to content

สอบถามผู้ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ SM 0W-20 สีเขียว

Recommended Posts

อยากถามผู้ที่ใช้น้ำมันเครื่องสูตรใหม่ของศูนย์ 0w-20 ป๋องเขียว

1. ความรู้สึกแตกต่างจากน้ำมันเครื่องตามท้องตลาดไหม เช่น 5w-30 Mobil1 วาโวลีน ฯลฯ
  2. 0w-20 ป๋องเขียว เป็นน้ำมันสังเคราะห์ หรือ กึ่งสังเคราะห์ ??

ปล.ลักษณะการขับขี่เรื่อยๆ ในเมือง

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่ามันรู้สึกลื่นๆแปลกๆยังไงไม่รู้ เวลาจอดอยู่หรือช่วงปล่อยไหลก่อนติดไฟแดงเสียงเครื่องยนต์เงียบมากเหมือนไม่ได้สตาร์ทเครื่อง

เคยถาม 0 ว่าน้ำมันตัวใหม่ดียังไง เขาบอกว่ามันประหยัดน้ำมันขึ้น ไม่รู้ว่าจริงป่าว

ครั้งหน้าผมจะเปลี่ยน ไปเป็นของตัวอื่น

Mobile 1 และ Vavoline ครับ

ถ้าจะเอาประหยัดคง PTT ครับ

ผมว่าเพิ่มอีกนิดได้ vavoline ตรง spec มากกว่าครับ

ตามคู่มือ รุ่นพวกเราเริ่มที่ w30 ไม่ใช่หรอครับ

น้ำมันตัวนี้ พร่องไว เหมือนกัน ครับ

ใช้แล้วเครื่องเหมือนไม่แน่นครับ ส่วนตัวให้เป็นเกรดเดียวกับ PTT ครับ

เพิ่มอีกหน่อยไปใช้ Mobil1 หรือพวก HKS ดีกว่าครับ

เพิ่งเปลี่ยนมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว รู้สึกว่าลื่่นดีนะครับ เหยียบก็มาเร็ว บางจังหวะไม่มองความเร็ว ดูอีกที 100 กว่าแล้ว ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ พ่อตาผมขับยังรู้สึกว่ามัน ok เลย

ของศูนย์มันเปน กึ่งสังเคราะห์ คับ ผมถามมาแล้ว

มันก็ไม่เห็นจะมีอะไรแปลกใหม่ รู้สึกเหมือนเดิม

แต่ปัจจุบัน ใช้ สังเคาะ100 โมบิล 5w30คับ รู้สึกประหยัดกว่านิดหน่อย

ส่วนเรื่องอื่นๆเช่น แรงขึ้น มาไว พวกนี้ ผมไม่รู้สึกนะคับ

ของผมอยู่ต่างจังหวัดเติมของ0ตลอด ก็ขับดีไม่มีปัญหาอะไร เน้นประหยัดเพราะผ่อนทุกอย่าง

• 4 weeks later...

ของศูนย์จะมี 2 เกรดครับ กึ่งสังเคราะห์กับ สังเคราะห์

ส่วนตัวใช้สังเคราะห์ศูนย์มาตลอดเกือบ 5 ปีแหละ ก็ดีนะครับ รถเครื่องเดิมๆ

0w-20 ของศูนย์เป็นกึ่งสังเคราะห์ครับ...

ผมใช้ 0w-40 ของ ptt เป็นสังเคราะห์ 100% เพราะระยะ 120000 km แล้ว

0w-20 ของศูนย์เป็นกึ่งสังเคราะห์ครับ...

ผมใช้ 0w-40 ของ ptt เป็นสังเคราะห์ 100% เพราะระยะ 120000 km แล้ว

ตอนนี้ผมเปลี่ยนน้ำมันเป็นของ PTT

5w-40 API SN ครับ ลองเหยียบ อัดๆ นุ่มลื่นดีเหมือนกันครับไม่รู้ว่า ระยะยาวได้เท่าไหร่ ผมจะลองการใช้งานดูซักระยะ

ผมเปลี่ยนของศูนย์ไปตอน 6,000 Km. ลักษณะน้ำมัน เหม็น , ดำ , น้ำมันเครื่องพร่องลงไปมาก

ปล. ได้แถม ที่เติมลมไฟฟ้าอีก

ผมถอยมาแล้วครับ Mobil 1 5w30 ลื่นหัวถิ่มดินเลยครับ ถามว่าอยากกลับไปใช้ นมค. ของ0 อีกไหม ตอบได้เลยว่า ไม่มีอีกแล้วครับ

fully synthetic blended <- มีคำนี้ แปลว่ากึ่งสังเคราะห์ครับ

ที่มาจากนิตยสาร With Dreams ของ Honda มาเลเซีย Vol.21 เดือนธันวาคม 2554

• 3 weeks later...

รถผม 4 ปี วิ่งมา 185,000 กิโล วิ่งแก๊ส40,000 โลปกติเป็นคนขับรถค่อยข้างเร็ว 150-160 เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลายยี่ห้อ แต่ทำไมกลับไม่รุ้สึกถึงความแตกต่างเลย บางครั้งเกือบ 20,000 โลถึงได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพราะไม่มีเวลา ก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยนก็ไม่รู้สึก ผมคิดว่าบางทีเรานี่แหละที่คิดทึกทักไปเอง เหมือนน้ำมันรถ เมื่อก่อนตอนซื้อรถมาใหม่ๆ อ่านกระทู้ว่า น้ำมันรถปั๊มนี้ แรงกว่าปั๊มนั้น ปั๊มนั้นแรงกว่าปั๊มนู้น ผมไปเติมใหม่ๆก็รู้สึกว่ามันแรงอย่างที่อ่านมา แต่พอเติมสลับไปมาสลับมาพอทำใจเป็นกลางเข้าไว้กลับไม่ได้รู้สึกเลยว่าปั๊มไหนแรงกว่ากัน ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

รถผม 4 ปี วิ่งมา 185,000 กิโล วิ่งแก๊ส40,000 โลปกติเป็นคนขับรถค่อยข้างเร็ว 150-160 เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลายยี่ห้อ แต่ทำไมกลับไม่รุ้สึกถึงความแตกต่างเลย บางครั้งเกือบ 20,000 โลถึงได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพราะไม่มีเวลา ก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยนก็ไม่รู้สึก ผมคิดว่าบางทีเรานี่แหละที่คิดทึกทักไปเอง เหมือนน้ำมันรถ เมื่อก่อนตอนซื้อรถมาใหม่ๆ อ่านกระทู้ว่า น้ำมันรถปั๊มนี้ แรงกว่าปั๊มนั้น ปั๊มนั้นแรงกว่าปั๊มนู้น ผมไปเติมใหม่ๆก็รู้สึกว่ามันแรงอย่างที่อ่านมา แต่พอเติมสลับไปมาสลับมาพอทำใจเป็นกลางเข้าไว้กลับไม่ได้รู้สึกเลยว่าปั๊มไหนแรงกว่ากัน ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมขอแย้งนิดนึงนะครับก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทั้งความรู้สึกและประสิทธิภาพเครื่องยนต์ต่างกันแน่นอนครับ

เหตุผลก็เพราะว่าค่าความหนืดของน้ำมันครื่องครับ น้ำมันเครื่องยิ่งเก่าก็ยิ่งหนืด ยิ่งหนืดก็ยิ่งทำให้ประสิทธิภาพเครื่องยนต์ต่ำลง

ดังนั้นเมื่อเราเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ ค่าความหนืดยังน้อยอยู่ ประสิทธิภาพเครื่องยนต์ก็ต้องดีตามครับ

แค่เปลี่ยนใช้น้ำมันเครื่องคนละเบอร์ เช่น w30 กับ w40 ความรู้สึกกันแล้วครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมนะครับ

ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วประสิทธิภาพเครื่องยนต์ไม่ต่างจากใช้น้ำมันเครื่องเก่า งั๊นรถทุกคันก็คงไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกันแล้วล่ะครับ

เพราะจะเปลี่ยนไปทำไมหากไม่เกี่ยวกับประสิทธิภาพของเครื่องยนต์

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมนะครับ

ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วประสิทธิภาพเครื่องยนต์ไม่ต่างจากใช้น้ำมันเครื่องเก่า งั๊นรถทุกคันก็คงไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกันแล้วล่ะครับ

เพราะจะเปลี่ยนไปทำไมหากไม่เกี่ยวกับประสิทธิภาพของเครื่องยนต์

ขอบคุณครับ

ผมว่าความรู้สึกกับประสิทธิภาพมันคนละเรื่่องนะครับ ผมรู้ว่าเราควรจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพื่ออะไร ทำไมต้องเปลี่ยน แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นคนโพสในกระทู้มักจะบอกว่า เบอร์นี้ลื่นปรื๊ด ลื่นหัวแตก ดีกว่าเบอร์นั้นลิบลับ ผมเองทุกครั้งที่ลองตามที่เค้าว่าดีกัน ผมก็พยายามรู้สึกลื่นหัวแตกแบบนั้น แรกๆก็รู้สึกนะครับ เพราะใจมันคิดไปแล้ววว่าลื่น ว่าดี แต่มีอยู่ครั้งให้แฟนไปเชคระยะที่ศูนย์บอกว่าให้ใช้น้ำมันเครื่อง(ที่บอกว่าลื่นๆกัน)ที่ซื้อมาเอง วางอยู่หลังรถ พอแฟนกลับมา ก็เปลี่ยนให้ผมขับผมก็ว่ามันลื่น มันแรงอย่างใจ(คิดไว้) อัดกลับบ้านอย่างมันส์ แต่พอถึงบ้านปรากฎว่าแฟนลืมบอกศูนย์ให้ใช้น้ำมันเครื่องที่เตรียมมา พอวันรุ่งขึ้นขับไปทำงานรู้สึกเลยว่ารถมัน (ก็ใจมันคิดอีกนั่นแหละว่าในเครื่องมันน้ำมันของศูนย์) ตั้งแต่วันนั้นเลยไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ มาแชความรู้สึกนะครับ ผิดถูกอย่าว่ากัน^^

ผมว่าความรู้สึกกับประสิทธิภาพมันคนละเรื่่องนะครับ ผมรู้ว่าเราควรจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพื่ออะไร ทำไมต้องเปลี่ยน แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นคนโพสในกระทู้มักจะบอกว่า เบอร์นี้ลื่นปรื๊ด ลื่นหัวแตก ดีกว่าเบอร์นั้นลิบลับ ผมเองทุกครั้งที่ลองตามที่เค้าว่าดีกัน ผมก็พยายามรู้สึกลื่นหัวแตกแบบนั้น แรกๆก็รู้สึกนะครับ เพราะใจมันคิดไปแล้ววว่าลื่น ว่าดี แต่มีอยู่ครั้งให้แฟนไปเชคระยะที่ศูนย์บอกว่าให้ใช้น้ำมันเครื่อง(ที่บอกว่าลื่นๆกัน)ที่ซื้อมาเอง วางอยู่หลังรถ พอแฟนกลับมา ก็เปลี่ยนให้ผมขับผมก็ว่ามันลื่น มันแรงอย่างใจ(คิดไว้) อัดกลับบ้านอย่างมันส์ แต่พอถึงบ้านปรากฎว่าแฟนลืมบอกศูนย์ให้ใช้น้ำมันเครื่องที่เตรียมมา พอวันรุ่งขึ้นขับไปทำงานรู้สึกเลยว่ารถมัน (ก็ใจมันคิดอีกนั่นแหละว่าในเครื่องมันน้ำมันของศูนย์) ตั้งแต่วันนั้นเลยไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ มาแชความรู้สึกนะครับ ผิดถูกอย่าว่ากัน^^

แชร์ได้เลยครับไม่ว่ากัน เรื่องความรู้สึกของแต่ละคนมันพูดยากน่ะครับ

ผมแค่อยากจะนำเสนอความเห็นของผมเรื่องความลื่นของเครื่องยนต์หลังจากถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ๆเท่านั้นเองครับ

ไม่มีจุดประสงค์อื่นแต่อย่างใด

หากมีข้อความใดล่วงเกินไปก็ขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

• 1 month later...

วันนี้พึ่งไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาครับ ทางศูนย์เปลี่ยนเป็น sm ow 20 ตัวนี้แหละครับ สำหรับผมเมื่อลองขับ มีความรู้สึกว่าอัตราเร่งดีขึ้นมากเลยทีเดียว แต่เป็นช่วงระยะสั้นนะครับ ทางยาวยังไม่มีโอกาสได้ลอง (รถผมติดแก๊ส lpg)

รถเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ๆ  ลื่นปื้ดทุกคัน

ประเด้นน่าจะอยู่ที่ น้ำมันใครจะคงสภาพลื่นปี้ดๆ  ได้นานกว่ากันมากกว่า 

ทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่  สิ่งที่จะสังเกตได้ง่ายที่สุดนะครับ คือเสียงเครื่่องจะเงียบลงกว่าเดิม 

เมื่อก่อนใช้ของ0 มาจน 40,000 โล เห็นได้ง่ายสุดตรง พอเปลี่ยนปุ๊บ เครื่องเริ่มมีเสียงเงียบกว่าเดิม

หลังจากนั้น เปลี่ยนเป็น ptt สังเคราะห์ เปลี่ยนใหม่ๆลื่นรู้สึกได้เลย แต่พอใช้ได้แค่ 4000 กว่าโล ผมเปลี่ยนทิ้งที่ bควิก 

แล้วเปลี่ยนมาใช้ Mobil 1 แล้วถูกใจ จนถึงปัจจุบัน แสนเจ็ดหมื่นโล ครับ