Jump to content

ใส่กล้องมองหลัง ใส่เกียร์ r ภาพไม่ขึ้น ครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

Recommended Posts

ผมซื้อกล้องมองหลัง ของ crv รถผมเป็น navi ปี้ 09 front รุ่น vx-085 เสียบ สาย ต่อกล้อง ครบ เปิดกุญแจ เข้าเกียร์ r ภาพไม่มา ซะงั้น มันต้อง set ค่าอะไรไหมครับ สำหรับผู่รู้ที่เคยติดตั้ง

มีจัมป์สายจากกล้องและสายจากFrontเข้ากับไฟถอยแล้วใช่มั้ยครับ

ถ้าจัมป์แล้ว ลองดูว่าที่Front มีส่วนSetting ให้สลับจออัตโนมัติเมื่อมีสัญญาณไฟถอยเข้ามารึเปล่า

ถ้ามีให้เปิดไว้ด้วยครับ

ก็ต้อง Set ค่าด้วยอ่ะครับ

หากมีถอดขั๋วแบ๊ต ก็อาจต้อง Set ค่่าใหม่อ่ะครับ

ไงขอให้แก้ไขได้โดยไวนะครับท่าน

มีจัมป์สายจากกล้องและสายจากFrontเข้ากับไฟถอยแล้วใช่มั้ยครับ

ถ้าจัมป์แล้ว ลองดูว่าที่Front มีส่วนSetting ให้สลับจออัตโนมัติเมื่อมีสัญญาณไฟถอยเข้ามารึเปล่า

ถ้ามีให้เปิดไว้ด้วยครับ

สายจะมี 1 ชุดครับ คือ ต่อจาก กล้องมา front ส่วนของสายไฟถอย มีเข้าหลัง front อยู่แล้วครับ check ก็มีไฟมา เวลาเข้าเกียร์ถอย แต่จอ ไม่สลับไป ที่กล้อง หรือว่าต้องต่อสายเพิ่มหรือป่าวครับ

ก็ต้อง Set ค่าด้วยอ่ะครับ

หากมีถอดขั๋วแบ๊ต ก็อาจต้อง Set ค่่าใหม่อ่ะครับ

ไงขอให้แก้ไขได้โดยไวนะครับท่าน

แบบนี้ ผมต้องลองถอดขั้วแบต แล้วเซ็ตค่าใหม่ เพราะตอนที่ใส่กล้องไม่ได้ถอดสาย เส้นใหนออกเลย มีไฟเลี้ยง front ตลอด

ต้องต่อสายไฟถอยเข้าหลังวิทยุด้วยนะครับ

สายต้องต่อเพิ่ม มาอีกเส้นเหรอครับ สายหลังจอ มาเดิมๆ มันมี สายสัญญาณถอยหลังมาให้ไหมครับ

สายจะมี 1 ชุดครับ คือ ต่อจาก กล้องมา front ส่วนของสายไฟถอย มีเข้าหลัง front อยู่แล้วครับ check ก็มีไฟมา เวลาเข้าเกียร์ถอย แต่จอ ไม่สลับไป ที่กล้อง หรือว่าต้องต่อสายเพิ่มหรือป่าวครับ

โดยปกติ ตัวกล้องจะมีสาย2ส่วน คือสัญญาณภาพ และ ไฟ

โดยสัญญาณภาพ จะต่อไปที่AV-in สำหรับกล้องหลังที่Front

ส่วนไฟก้อจะมาจากไฟถอยและGround

ส่วนที่Frontก้อจะรับสัญญาณภาพจากกล้องหลัง

โดยต้องเป็นAV-inสำหรับกล้องมองหลัง

ซึ่งโดยส่วนมากจะเป็น Femal RCAหัวสีเหลือง

และมีเขียนกำกับระบุว่าเป็นส่วนรับสัญญาณภาพจากกล้องหลัง

อีกส่วนนึงก้อคือ ส่วนที่รับสัญญาณไฟถอยหลัง

โดยเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง ก้อจะมีสัญญาณไฟเข้ามาที่Frontจากสายไฟเส้นนี้

เมื่อFrontได้รับสัญญาณ Frontก้อจะตัดไปที่หน้าจอกล้องมองหลังโดยอัตโนมัติ

และก้ออย่าลืมเข้าไปSettingในส่วนของAVเพื่อใช้Modeสำหรับกล้องหลังนะครับ

ซึ่งถ้าหากFrontรองรับกล้องหลัง+ต่อสายไฟ/สายสัญญาณครบและถูกต้อง+Settingแล้ว

กล้องหลังก้อวรจะใช้งานได้ครับ