Jump to content

มารื้อเครื่องเสียง 6 แผ่น เอาแผ่นติดออกกันดีกว่า

Recommended Posts

หลายคนคงเจอปัญหาเครื่องเสียงติดรถ 6 แผ่นเดิม ติดบ่อยๆ

หรือขึ้น Mech Error หรือ Disc Busy

จะเอาไปซ่อม ก็เจอค่าซ่อมแพงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

จนคิดว่า ซื้อมือสองในเวบยังคุ้มกว่าเลย

ผมมีโอกาสได้รื้อเครื่องเสียง 6 แผ่น มาสองครั้งแล้ว ครั้งนี้ ก็เลยถ่ายรูปมาแชร์กันมั่งดีกว่า

อาการเหมือนกันทั้งสองครั้ง คือแผ่นติด ขึ้น Mech Error

ทุบแล้ว ทุบอีก ก็ไม่หาย....

มารื้อเอาแผ่นออกกันดีกว่าครับ

ขั้นตอนการถอดเครื่องเสียงออกมา หาดูได้จากกระทู้รื้อคอนโซลหรือเครื่องเสียงนะครับ

รื้อออกมาแล้ว ก็ทำการแยกชิ้นหน้ากาก กะเครื่องเสียง ถอดน็อตออกไม่กี่ตัวครับ

พร้อมทั้งถอดแผ่น cover ด้านบนออกครับ

แล้วเราก็จะได้หน้าตาแบบนี้

จุดที่เราสนใจ คือจุดที่มีพลาสติกขาวๆ กันแผ่นทางออก กะรูกลมๆ สองรู ที่จะสอดนิ้วเข้าไปดันแผ่นออก

ในกรณีที่มันล็อคอยู่ ก็ใช้ไขควงแหย่ไปตรงพลาสติกสีขาวตำแหน่งดังในรูป มันจะทำให้ตัวสลักนอนขนานกับแผ่น

ทำให้เอาแผ่นออกมาได้

นี่ครับ สลักเป็นแบบนี้

หรือดันผ่านตรงนี้ครับ

ดันให้มันขนาน เปิดทางให้แผ่นออกมาได้ครับ

สองนิ้วช่วยกัน ดันแผ่นออกมา

เล็งให้ดี แผ่นมันจะออกทางเดิมกับที่เราใส่แผ่นครับ

ถ้ามีเหล็กกันหน่อยนึง ก็พยายามหน่อย

ออกมาแย้วครับ

ก็ไล่ๆ ทำจนครบทุกแผ่นครับ

แล้วก็ประกอบคืน แล้วนำไปทดลองใช้ดูครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ไม่มากก็น้อยครับ

DIY Team , Hanaka

555+ ครั้งก่อนทำแล้ว ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ไง นี่มันเพิ่งมาติด และเพิ่งมีเวลารื้อสดๆ ร้อนๆ นี่เอง...

พี่ๆ หลายคนที่เจอปัญหา เปลี่ยนเป็น 2-DIN กันไปหมดแว้วว เข้าศูนย์ซ่อมแพงเหลือเกิ๊นนน

5555 ฮานาก้า

ซำบายดีบ่ คับพี่เบ้ง

หายหน้าหายตาไปนานเลยนะนนท์

สบายดีครับ

เข้าใจว่าพี่ๆหลายๆคนคงเปลี่ยนไปใช้ 2din หมดแย้วแน่เรย 555

• 2 weeks later...
  • 3 months later...

ของผมก็ติดครับ ยึกว่าต้องเสียตังค์เปลี่ยนใหม่แล้ว พอดีไปอ่านที่พี่พรเคยแนะนำไว้ว่า ให้ลองกดปุ่ม Eject ค้างไว้ แล้วก็ทุบที่ด้านบน ผมก็เลยลองทำดู ..... เย้ แผ่นมันออกมาได้ตามปกติ ไม่ติดแล้ว เลยโชคดีที่ไม่ต้องเสียตังคืเปลี่ยนใหม่หรือไปซ่อม :D