Jump to content

อยากทราบวิธี "อุดคิ้วประตูแบบType R" ครับ

Recommended Posts

อยากทราบวิธี "อุดคิ้วประตูแบบType R" ครับ

มีพี่ๆท่านใดเคยลองทำเอง หรือ ทราบวิธีที่อู่เขาทำกันบ้างไหมครับ

พอดีอยากให้อู่สีแถวบ้านลองทำให้แต่ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร

รบกวนพี่ๆชาว CCTH อีกครั้งครับ

ปล.คิ้วประตูแท้แพงมากมาย

หลังจากแกะคิ้วออกมาแล้ว และแงะเส้นโครเมี่ยมออก

ใช้ผงทัลคัม ผสมสีโป๊ว โป๊วปิดลงไป และทำสีตามปกติครับ

ผงทัลคัม จะช่วยให้เพิ่มความแข็งแรง และใช้ไปสีบริเวณนั้นจะไม่ยุบครับ

ผงทัลคัม

ลักษณะ

เป็นผงละเอียดสีขาวเหมือนแป้งโรยตัว

คุณสมบัติ

ใช้ผสมในน้ำยาเรซินเพื่อเพิ่มน้ำหนักหรือเพิ่มความหนา และสามารถทำเป็นสีโป๊วได้ (เรซินโป๊ว)

หลังจากแกะคิ้วออกมาแล้ว และแงะเส้นโครเมี่ยมออก

ใช้ผงทัลคัม ผสมสีโป๊ว โป๊วปิดลงไป และทำสีตามปกติครับ

ผงทัลคัม จะช่วยให้เพิ่มความแข็งแรง และใช้ไปสีบริเวณนั้นจะไม่ยุบครับ

ผงทัลคัม

ลักษณะ

เป็นผงละเอียดสีขาวเหมือนแป้งโรยตัว

คุณสมบัติ

ใช้ผสมในน้ำยาเรซินเพื่อเพิ่มน้ำหนักหรือเพิ่มความหนา และสามารถทำเป็นสีโป๊วได้ (เรซินโป๊ว)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คุณหนุ่ย

ปล.อู่สีบ้านๆจะมีไหมเนี่ย ผงทัลคัม ผมเองก็ยังไม่รู้จักเลย

ผงทัลคัม

ลักษณะ

คุณสมบัติ

ชัดเจนเลยครับพี่... :0013:

เพิ่มเติมให้คับ ผงทัลคัม มีขายทั่วไปร้านขายอุปกรณ์เรซิ่นคับ

ถ้าร้านทำสีไม่มี หาซื้อไปให้เค้าก้อได้นะคับ หาดูในเนตมีเยอะเลยคับ

เพิ่มเติมให้คับ ผงทัลคัม มีขายทั่วไปร้านขายอุปกรณ์เรซิ่นคับ

ถ้าร้านทำสีไม่มี หาซื้อไปให้เค้าก้อได้นะคับ หาดูในเนตมีเยอะเลยคับ

พี่มีรูปตัวอย่างไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย :) :) :)

พี่มีรูปตัวอย่างไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย :) :) :)

ใน google เพียบเลย....

http://www.google.com/search?hl=th&cp=5&gs_id=5z&xhr=t&q=%E0%B8%9C%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%A1&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_qf.&bpcl=35466521&biw=1366&bih=665&um=1&ie=UTF-8&tbm=isch&source=og&sa=N&tab=wi&ei=rCCOUKpP0c6tB6OngLgG

post ไว้เกรงจะเป็นการโฆษณาครับ ...

ขอคำถามต่อเนื่องอีกซักคำถามนะครับ

ถอดคิ้วประตูยังไงครับ...ต้องถอดแผงประตูด้านในป่าวครับ ??

ขอคำถามต่อเนื่องอีกซักคำถามนะครับ

ถอดคิ้วประตูยังไงครับ...ต้องถอดแผงประตูด้านในป่าวครับ ??

อยากรู้วิธีที่ถูกต้องเหมือนกันครับ

ขอถามอีกเรื่อง ขนาดคิ้วประตู ระหว่างFD1กับFD2 มันต่างกันหรือเท่ากันคับ

คำถามนี้ก็น่าสนใจ อยากรู้เหมือนกันว่าคิ้วของ type r แท้มันหนาสูงขึ้นมาเท่ากับสเกิร์ตข้าง Type R แท้เลยหรือเปล่า

เพราะดูเหมือนว่าคิ้วประตูบ้านเราเดิมๆ มันจะบางกว่าไม่เสมอเท่ากับสเกิร์ตข้างบริเวณด้านหลังอะ หรือว่าแค่อุดปิดร่องคิ้วเดิมก็เท่ากันกันของ type r แล้วครับ

รอผู้รู้มาตอบครับ

ขอถามอีกเรื่อง ขนาดคิ้วประตู ระหว่างFD1กับFD2 มันต่างกันหรือเท่ากันคับ

เท่ากันครับ แงะของบ้านเราออก ใส่ของ ยุ่นได้เลย

แต่มันยากตรงเอาออกนี่แหละครับ ของผมที่อู่ให้เลือกทำ 2 วิธี

1 แงะออกดื้อๆเลย ของเดิมต้องมีแตกหรือหัก แล้วแต่ความระมัดระวังและประสบการณ์ของช่าง

2 ถอดแผง ประตูออก แล้วค่อยถอดคิ้วออก

ผมเลือกทำอันแรกเนื่องจากเวลาที่จำกัด และราคาค่าแรงที่ต่างกันเท่าตัวกว่า ผลคือ กิ๊บคิ้วประตูมีหักบ้างไม่หักบ้างแล้วก็งอ ซึ่งผมก็ทำใจไว้ก่อนแล้วเพราะทางอู่ได้บอกผมไว้ก่อนหน้านี้แล้วว่าต้องมีเสียหายบ้าง แต่ตอนใส่ของ fd2 เข้าไป อันนี้ไม่มีปัญหาครับ แค่ดันๆก็เข้าที่ละ

คำถามนี้ก็น่าสนใจ อยากรู้เหมือนกันว่าคิ้วของ type r แท้มันหนาสูงขึ้นมาเท่ากับสเกิร์ตข้าง Type R แท้เลยหรือเปล่า

เพราะดูเหมือนว่าคิ้วประตูบ้านเราเดิมๆ มันจะบางกว่าไม่เสมอเท่ากับสเกิร์ตข้างบริเวณด้านหลังอะ หรือว่าแค่อุดปิดร่องคิ้วเดิมก็เท่ากันกันของ type r แล้วครับ

รอผู้รู้มาตอบครับ

มองด้วยตาผมมันไม่สูงเสมอสเกิร์ตข้างนะครับ ทั้งหน้าและหลังเลย คิวตรงตัวประตูของ fd2 จะลึกเข้าไป แต่เส้นแนวสันของคิวประตูกับตัวสเกิร์ตมันจะตรงกัน

• 2 years later...

พอจะทราบราคาอะไหล่ไหมครับผมถอยรถไปชน เบี้ยวซะแล้วอะครับอยากเปลี่ยนอันใหม่หรือไม่ก็ใส่ของ type r Cop ก็ได้ครับ ชี้เป้าทีครับผม