Jump to content

แม็ก EP3 ถ้าใส่ Adapter 20 mm. สปริง ไอบัค จาติดป่าวครับ

Recommended Posts

เดิม FD 2.0 ใช้ แม็ก EP3 + สปริง ไอบัค

ถ้าผมอยากใส่ Adapter 20 mm. หน้า-หลัง จาติดป่าวครับ

หรือใส่ได้มากสุดกี่มิลครับ ถึงจะไม่ติด ครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่หนุ่ยครับ แต่รอง 10 มม. ไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตล้อเหรอครับ เห็นเคยได้ยินว่าเกิน 6 มม. ก้อต้องเปลี่ยนแล้ว

ปล. มีใครเคยรอง สเปเซอร์ออกมาเท่าไหร่มั่งครับ ถ้ามีรูปก้อรบกวนขอด้วยนะครับ :)

ถามเผื่อเลยนะครับว่า เปลี่ยนน๊อตล้อให้ยาวขึ้น ต้องไปทำที่ไหนเหรอครับ ร้านแม็กทั่วไปทำได้หรือเปล่า ครับ

ถ้าใช้ สเปเซอร์ แบบ มี Hub ในตัว ต้องดูตัว บ่านอก/รูใน ขนาดเท่าไหร่ครับ สำหรับ FD เรา ???

แล้วที่บอกว่า ต้องเปลี่ยน น๊อตล้อ .... อันนี้ หมายถึง ตัวผู้ ที่ติดอยู่กะดุมล้อ หรือ ตัวเมีย ครับ ???

ถามเผื่อเลยนะครับว่า เปลี่ยนน๊อตล้อให้ยาวขึ้น ต้องไปทำที่ไหนเหรอครับ ร้านแม็กทั่วไปทำได้หรือเปล่า ครับ

อยากรู้ร้านทำด้วยครับ เมื่อวานไปวิ่งถามร้านแถวรามอินทรามา หลายร้านบอกไม่แน่ใจทั้งนั้นเลย ไม่รู้ว่าต้องถอดดุมหรือป่าว

- เรื่องรองสเปเซอร์ล้อ ep 3 แนะนำว่ารองแค่ 5-6 มิล.(แบบแผ่นน่ะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนน๊อตล้อครับไม่สั่น) ครับเนื่องจากแบบที่มีบ่ากลางที่เขาทำออกมาจำหน่ายในกรณีที่ทำสำเร็จ ของ ยี่ห้อดัง

e spec ตัวบ่ากลางของล้อกับที่ max มีขนาดไม่เท่ากันครับ เคยซื้อ 10 มิลล. มาใส่ไม่ได้ แต่ยกเว้นในกรณีที่สั่งทำเฉพาะเเบบที่วัดขนาดแล้วสั่งทำอ่ะครับ ผมใส่แบบแผ่นหน้า 5 ของ e spec หลัง 6 มิลล.ที่จำหน่ายตามร้านทั่วไปไม่สั่น ในส่วนล้อหน้าในกรณีแบบสเปเซอร์แผ่นไม่น่าได้มากกว่านี้น่ะครับ(มากกว่านี้อาจสั่นได้) ด้านหลัง 6 มิลล.กับ 10 มิลล.ไม่น่าต่างกันมากครับในเรื่องมุมมอง (คิดเองอ่ะ) แต่ค่าใช้จ่ายต่างพอควร

- เรื่องเปลี่ยนน๊อตล้อเคยทำคันเก่าร้านรามอินทรารับทำเกือบทั้งหมดน่ะครับเรื่องราคาไม่แน่ใจ ถ้ารองสเปเซอร์หนาลูกปืนล้ออาจไปเร็วขึ้นน่ะครับ จากที่ใช้คันเก่า Honda เหมือนกัน

- ผมว่าสเปเซอร์มากสุดน่า 15 มิล.น่ะครับที่น่าจะรอดต้องดูขนาดยาง + ช่วงล่างด้วยอ่ะครับ อยากเกินนี้รองเกินนี้ส่วนใหญ่เขาแนะนำให้ทำ อแดปเตอร์

- ส่วนเรื่องร้านที่เขารับทำ สเปเซอร์แบบสำเร็จมีร้านเกรียงไกร ทีอยู่ที่ มหาชัยครับ คิวยาวอ่ะ งานเยอะ งานดีที่สุดร้านอื่น เคยถามแต่กลัวสั่น

ปล.ผมแคมาเเชร์ประสบการณ์น่ะครับเพราะเคยซื้อมาใส่ไม่ได้ สุดท้ายก็ยังอยากทำอยู่อยากหาร้านหรือพี่ๆเพื่อนๆท่านใดเคยไปทำแล้วดี หรือมีรูปให้ดูเป็นตัวอยากจะดีมากเพราะผมว่ามันกว้าง

แค่ 7 นิ้วอ่ะ เลยทำใจคิดว่าขับสบายเพราะเวลาติดที่เนี่ยปวดหัวสุดๆๆ

ขอบคุณข้อมูลดีดีครับผม

ของผม TE37SL 18x8 +45 ว่าจะรองล้อหลังออกมาสัก 10 mm แต่คิดอยู่ว่าจะต้องเปลี่ยนน๊อตหรือปล่าว เลยยังไม่ได้ไปลองซ๊ากกกกที่ หุหุ ของก็มีอยู่แล้ว