Jump to content

Honda Jazz Hybrid จ่อลุยไทยสื่อนอกเผยไตรมาส 3 นี้ได้เจอแน่

Recommended Posts

ฮอนด้าแบไต๋ย้ายฐานผลิต fit Hybrid มาอยุธยาช่วยลดต้นทุน เตรียมดันขายในไทย สื่อนอกเปรยออกจำหน่ายในท้องถิ่นก่อนซัมเมอร์นี้

บริษัท ฮอนด้า มอเตอร์ คอร์เปอร์เรชั่น ประเทศญี่ปุ่น เปิดเผยถึงการเตรียมย้ายฐานการผลิตรถยนต์ Honda Fit Hybrid มาประเทศไทย เป็นครั้งแรกของค่ายรถยนต์รายนี้ที่จะมีการผลิตรถยนต์ไฮบริดนอกประเทศญี่ปุ่น

ตามรายงานของ Nikkei หนังสือพิมพ์ทางธุรกิจรายวันของญี่ปุ่น ที่นำมาเปิดเผยโดยสำนักข่างรอยเตอร์ ระบุว่า ค่ายรถยนต์ยักษ์ใหญ่ของอันดับ 3 เตรียมใช้ฐานการผลิตในประเทศไทย ในการประกอบรถยนต์ Honda Jazz Hybrid และเตรียมที่จะใช้ฐานการผลิตที่สำคัญแห่งนี้ในการกระจายรถยนต์รุ่นนี้ไปยังตลาดต่างๆในภูมิภาคของทวีปเอเซีย

หนังสือพิมพ์ดังกล่าวยังระบุต่ออีกว่า บริษัทเตรียมที่จะเปิดตัวรถยนต์ Honda Jazz Hybrid สำหรับตลาดท้องถิ่น (ประเทศไทย) โดยจะมีขึ้นในช่วงฤดูร้อนนี้(ไตรมาส 3) โดยที่ชิ้นส่วนสำคัญต่างๆจะนำเข้ามาจากประเทศญี่ปุ่น โดยเฉพาะมอเตอร์ไฟฟ้า และแบตเตอร์รี่ ของตัวรถ

ปัจจุบัน Honda Jazz Hybrid จำหน่ายไปแล้วกว่า 86,000 คัน ในปี 2011 ที่ผ่านมาโดยรถยนต์ทั้งหมดผลิตในโรงงานที่ประเทศญี่ปุ่น มีการวางขายแล้วในประเทศแถบยุโรป อเมริกา รวมถึงในญี่ปุ่นเอง โดยล่าสุดมีการเปิดตัวไปแล้วในประเทศมาเลเซียเมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา

ทั้งนี้การย้ายฐานการผลิตของ Honda ไฮบริด ออกนอกประเทศ ได้รับการะบุว่า Honda ต้องการพุ่งเป้าในเรื่องของการลดต้นทุนของการผลิต ในขณะที่มีความต้องการในตลาดท้องถิ่นต่อรถยนต์ที่สมรรถนะการประหยัดน้ำมัน และมีราคาที่พอจะสามารถแข่งขันในตลาดได้

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆ จาก www.sanook.com

ขอเข้ามาอัพเดท ข่าวอีกด้วยคนน่ะครับ

ขอบคุณน่ะครับ สำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาแบ่งปัน

ถ้าได้ข้อมูล เรื่องราคาจะแจ้งให้ทราบนะครับ

ส่วนเรื่องการเลื่อนของ CIVIC FB เดี๋ยวจะไปล้วงลับตับแตกมาให้นะครับ

เพื่อนผมทำงานอยู่ Honda Leasing ก็บอกตั้งแต่มอเตอร์โชว์แล้วครับว่ามาแน่ Jazz Hybrid เนี่ยยยย แถมยังมี City NGV ด้วย ผิดพลสดประการใดรบกวน confirm ครับ

เพื่อนผมทำงานอยู่ Honda Leasing ก็บอกตั้งแต่มอเตอร์โชว์แล้วครับว่ามาแน่ Jazz Hybrid เนี่ยยยย แถมยังมี City NGV ด้วย ผิดพลสดประการใดรบกวน confirm ครับ

แค่โพสแรก พี่ท่านก็ เอาข้อมูลมาให้ได้ลุ้นกันอีกหละ ใส่รูปประจำตัวด้วยนะครับ

ตามนี้เลย http://www.civicclub...ใส่รูปประจำตัว/

• 1 month later...

มีข่าวมาสักระยะหนึ่งแล้ว แต่ยังไงก็ยะงช้ากว่าฝั่งคู่แข่ง ยังไงก็ถือว่าก้ดีที่ได้มาผลิตในบ้านเรานะครับ