Jump to content

ขอคำปรึกษา เรื่องเปลี่ยนยางครับ

Recommended Posts

ก่อนอื่นต้องเล่าก่อน ว่า โดยปกติแล้วใน 1 ปีผมเป็นคนที่ใช้รถมาก(เกือบทุกวัน) และในทุก ๆ ครบ 1 ปียางที่ผมเคยใช้ ก็จะดอกยางหมด (หมดอายุ) / ยางที่ผมเคยใช้อยู่ คือ Nitto 555 และปัจจุบันคือ Falken ZE912 ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ อายุการใช้งานที่ผมใช้คือ ประมาณ 1 ปี พอ ๆ กัน (แต่ผมว่า Falken ดีกว่า)

ทีนี้ คือว่า ตอนนี้ Falken ของผมมันครบกำหนดการใช้งาน ของงมันแล้ว แต่ผมอยากเปลี่ยนมาลองใช้ Turanza GR-90 ดูบ้างและผมคิดว่า คุณภาพกับอายุการใช้งานมันน่าจะทนกว่า แต่ราคาแพงกว่า ครึ่ง

คำถามคือ ผมจะซื้อ Falken ZE912 ใช้ต่อไปเหมือนเดิม (อยู่ได้ประมาณ 1 ปี) ซึ่่งเท่ากับ ทุก ๆ 1 ปีผมจะมียางใหม่ กับ ลองเปลี่ยนมาใช้ Turanza ดีครับ

ซึ่งน่าจะอยู่ได้เกินปี มั้ง (คิดเอง)

ปล.Spect ที่ต้องใช้คือ ( 215/45/R17 )

ขอความกรุณาด้วยนะคับ ขอบคุณครับ

ถ้าลักษณะการใช้เหมือนเดิม ลองเปรียบเทียบ tradeware ดูก็ได้ครีบ ตัวไหนมากกว่าก็สึกช้ากว่า ผมมองว่ามันอยู่ที่เราต้องการอะไรจากยาง เอาหนึบ นุ่ม เงียบ หรือออื่น เพราะแต่ละตัวจุดเด่นไม่เหมือนกัน

ส่วนจะให้เลือกตอบไม่ได้ครับ ไม่เคยใช้ทั้งคู่ ^^

นานๆจะเจอคนที่ใช้ยางปีละชุดเหมือนกัน ^^

ผมก็มีโครงการเปลี่ยนเหมือนกันครับ

วันนี้ไปเจอยางตัวเอง แก้มยางฉีกประมาณนิ้วนึง ลึกไปครึ่งเซนได้

คงต้องเปลี่ยนเพื่อความปลอดภัย ไม่รู้ว่าจะปะได้หรือป่าว

อยากได้ความเห็นเหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้ Advanc dB อยู่ กำลังดูๆ RE002, Pilot sport3 กับ PrimacyLC

อยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงกับ Advanc dB บ้างครับ

Advan DB มันอยู่กลุ่ม นุ่มเงียบ น่าจะจับคู่กับพวก Primacy LC / GR90 มากกว่า

ส่วน RE002 กับ PS3 มันยางสปอร์ตนะครับ แน่นอนว่าเด่นเรื่องเกาะถนน แต่ด้อยกว่าในเรื่องความนุ่มนวลและเสียงครับ

ถ้าค่าเฉลี่ยในการใช้ยางคือ 1 ปีโดยประมาณ ผมว่าใช้ Falken หรือ Dunlop ก็ได้ครับ จะคล้ายกับการซื้อยางของแท๊กซี่น่ะครับ เอาคุ้มเข้าว่าอย่างเดียว

เสียง PS3, RE002 มันดังขึ้นกว่า advanc dB มากไหมครับ อันนี้อยากรู้มาก ถ้าต่างไม่เยอะก็อยากลอง ไม่งั้นคงต้องไปคบกับ LC ละครับ GR-90 ราคาแรงไปครับ

Advan DB มันอยู่กลุ่ม นุ่มเงียบ น่าจะจับคู่กับพวก Primacy LC / GR90 มากกว่า

ส่วน RE002 กับ PS3 มันยางสปอร์ตนะครับ แน่นอนว่าเด่นเรื่องเกาะถนน แต่ด้อยกว่าในเรื่องความนุ่มนวลและเสียงครับ

+1 ครับ RE002 มันดังเอาเรื่องเลยถ้าวิ่งบนถนนคอนกรีต แต่ถ้าเป็นยางมะตอยก็ไม่ดังเท่าไหร่ ถ้าจะเอาเงียบ นุ่ม ก็มองตัวอื่นดีกว่าครับ :D

ถ้าเปลี่ยนทุกปี แล้วแต่ละปีคุณวิ่งไปกีโลครับ ยังถึงกับดอกหมดเลยเนี่ยแสดงว่าคุณต้องขับเร็วมากๆ แล้วก็คงเบรคแรงๆบ่อยๆแน่ถึงกับดอกหมดเร็วมาก ถ้าเปลี่ยนทุกปีเอา Dunlop LM703 ก้พอแล้วครับ ถ้าเอา re002 มันจะแพงเกินไป แต่ยอมรับครับว่าบริสโตนเป็นยางที่ทนเหมือนกันนะครับ

ตัดสินใจ เอา ps3 ไปแล้วอ่ะคับ พอดีว่าร้านที่ไปซื้อไม่มี Falken แล้วก็ผมกลัว Re002 มันจะดังเกินไป แล้วก็คิดไปคิดมา สุดท้ายทำใจกับ GR-90 ไม่ได้ เส้นตั้ง 5990

เสียง PS3, RE002 มันดังขึ้นกว่า advanc dB มากไหมครับ อันนี้อยากรู้มาก ถ้าต่างไม่เยอะก็อยากลอง ไม่งั้นคงต้องไปคบกับ LC ละครับ GR-90 ราคาแรงไปครับ

ตอนก่อนใช้ GR-90 เพิ่งจะเปลี่ยนยางได้ 4 วัน เสียงยางบดถนนดังกว่าเดิมแน่นอน ดังจนรู้สึกได้ แต่ GR-90 เงียบมาก แม้อายุยาง จะวิ่งไป 60,000 km แล้วก็ตาม

ตอนก่อนใช้ GR-90 เพิ่งจะเปลี่ยนยางได้ 4 วัน เป็น pilot sport 3 เสียงยางบดถนนดังกว่าเดิมแน่นอน ดังจนรู้สึกได้ แต่ GR-90 เงียบมาก แม้อายุยาง จะวิ่งไป 60,000 km แล้วก็ตาม

แต่ pilot sport 3 ใช้แล้วไม่ผิดหวังจริงๆ ดัง หนึบ

เพิ่มข้อความ