Jump to content

มีใครเคยแปลงโช้คเบนซ์ใส่ civic เราบ้างครับ

Recommended Posts

พอดีอยากให้โช้คเดิมๆขับสนุกขึ้น เลยลองไปถามร้านทำโช้คดูกะจะอัดน้ำมันเพิ่ม เขาแนะนำว่าไม่เอาโช้คเบนซ์ใส่หล่ะ มือสองราคาไม่แรง หรือมือหนึ่งก็ 3,xxx

อยากรู้ว่าใครทำแล้วบ้าง ถ้าทำแล้วฟิวจะเป็นยังไงหน๋อ

3,xxx นี่ได้4ต้นรึเปล่า น่าจะเป็นต่อต้นมากกว่าครับ เบ็ดเสร็จค่าโช๊ค หมื่นกว่าๆ ค่าแปลงอีก แปลงแล้วงานอาจจะไม่จบ บานอีก ผมว่าตรงรุ่นเป็นคำตอบที่ดีกว่าครับ

เข้ามารอข้อมูล หรือมีใครแปลงอย่างอื่น ดีกว่า เดิม ๆ ลองแชร์กันครับ เป็นอีกคนที่อยากลองโช้คอื่น ๆ บ้างครับ ^^

ส่วนตัวผม ผมว่า Civic

FD เรามีของเล่นช่วงล่างเยอะมากมายแล้ว

ไม่มีความจำเป็นต้องไปหาของรถอื่นมาแปลงใส่เลยครับ

มีของตรงรุ่นมากมาย

ประสบการณ์ส่วนตัวกับรถคันเก่า โช๊คเดิมอัดน้ำมันใช้ได้ 2 ปีครับ ก็รั่ว ถามว่าคุ้มไหม

ในตอนนั้นมันก็คุ้ม เพราะรถที่ผมใช้ ทางเลือกของแต่งแทบไม่มีเลยครับ เลยต้องจำใจทำ

ถ้าถามผม งบน้อย อัดน้ำมันก็ได้ ทำดีๆก็อยู่ได้หลายปี

กัดฟันเพิ่มหน่อยก็ไปหาโช๊คแต่งมากมาย เช่น kayaba

ส่วนตัวผม ผมว่า Civic

FD เรามีของเล่นช่วงล่างเยอะมากมายแล้ว

ไม่มีความจำเป็นต้องไปหาของรถอื่นมาแปลงใส่เลยครับ

มีของตรงรุ่นมากมาย

ประสบการณ์ส่วนตัวกับรถคันเก่า โช๊คเดิมอัดน้ำมันใช้ได้ 2 ปีครับ ก็รั่ว ถามว่าคุ้มไหม

ในตอนนั้นมันก็คุ้ม เพราะรถที่ผมใช้ ทางเลือกของแต่งแทบไม่มีเลยครับ เลยต้องจำใจทำ

ถ้าถามผม งบน้อย อัดน้ำมันก็ได้ ทำดีๆก็อยู่ได้หลายปี

กัดฟันเพิ่มหน่อยก็ไปหาโช๊คแต่งมากมาย เช่น kayaba

ตามพี่บอลว่าเลยครับ

รถของแฟนพี่ที่ทำงานมีประสบการณ์คล้ายๆของเจ้าของกระทู้ คือโช้คเสีย เข้าไปอู่ที่รับอัดน้ำมัน

อู่แนะนำโช้ครถเบนซ์มาเหมือนกัน อัดน้ำมันกึ่งแก๊สแล้ว เขาก็เชื่ออู่ลองใช้ดู

ปรากฏว่ามีปัญหาตั้งแต่ตอนใส่คือบูทหรือรูน๊อตอะไรซักอย่างขนาดมันไม่เท่ากันต้องแปลง ก็แปลงใส่มาจนได้

หลังจากนั้นใช้งานได้ไม่กี่เดือนโช้คก็รั่วอีก............สรุปก็เลยต้องเบิกโช้คเดิมๆตรงรุ่นมาใส่ ถึงจะจบครับ

ปล.แนะนำเป็นของตรงรุ่นหรือทำมาเฉพาะรุ่นดีกว่าครับ (ที่ตอบนี่ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยยนโช้คนะครับ แต่คิดไว้คือถ้าจะเปลี่ยนก็คงเลือกตรงรุ่นครับ)

ผมว่าเอาของเดิมอัดน้ำมันน่าจะดีกว่าเอาของเบนซ์มาแปลงใส่นะคับ

รึไม่ก็ลองหา KYB New SR มือ, โช็ค type r ที่แปลงมาแล้ว, โช็ค Mugen, Modulo มือสอง ราคาไม่แรง

ผมว่าคุณอาจจะอยากได้โช๊คแบบนิ่มๆแต่หนึบๆแน่เลย เห็นรถพวกนี้มันนิ่มมากแล้วก็เกาะถนนดี ผมแนะนำหาโช๊คสตัยตัสน่าจะเหมาะกับคุณนะครับ

ปล.เมื่อก่อนผมก็อยากจะใส่โช๊คไทร์อา นะแต่มีคนบอกว่าแข็งไปเลยจะเล็งๆ Kayaba New Sr แต่ก็กลัวว่าจะไม่ถูกใจเลยกัดฟันอีกหน่อยเก็บตังอีกสักไม่กีเดือนเพื่อจัด โช๊คแบบปรับเกลียว เอาตามใจที่เราอยากได้เลย สุดท้ายพอใจอย่างมาก

พอดีต้องผ่านแถวนั้นเลยแวะไปถามร้านเขาอะครับ เขาก็แนะนำมา ก็เลยคิดว่าพวกเบนซ์วิ่งค่อนข้างดี ถ้าเอามาใส่รถเราจะเป็นไงบ้างอะคับ