Jump to content

หลอดไฟตัดหมอก Mugen & Mugen RR

Recommended Posts

ขอรบกวนพี่ๆหน่อยคับ คือรถผมใส่ชุดแต่ง Mugen รุ่นก่อนอยู่(ในรูปประจำตัว) แต่อยากเปลี่ยนร่างเป็น Mugen RR อยากทราบว่า หลอดไฟตัดหมอกใช้หลอดเดิมได้รึป่าวคับ ย้ายไปใส่โคมของ RR ได้เลยมั้ยคับ หรือว่าต้องเปลี่ยนไหม่คับ

ใส่รูปตัวเองหล่อๆก่อนครับ เด๋วมีมาตอบ อิอิ

ตอบเลยครับ ผมใส่RRอยู่ ไฟตัดหมอกเดิมเอาออกไว้บ้านครับ ใส่ไฟตัดหมอกของตัวRRแทน มันเป็นชุดมีหลอดไฟมาเลยครับ

เปลี่ยนรูปละคับพี่ ผมหมายถึงตัวหลอดไฟอะคับพี่ ใช้ของเดิมได้รึป่าวคับ หรือเปลี่ยนทั้งชุดของ RR เลยคับ ขอบคุณมากคับพี่

แล้วไฟตัดหมอกใส่กี่ K ดีคับ

ถ้าขาวพองาม 5000-6000 k ครับ แต่ให้ดีจัดของแท้ดีกว่านะ อยู่หลักพัน ผมไม่แน่ใจว่าของแท้มันยี่ห้อไหน ราคาจริงๆเท่าไหร่ครับ

รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ แต่ที่แน่ๆใส่ของปลอมไม่ทนครับ (ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องนี้ก็จัดได้)

ส่วนชุดแต่ง RR แนะนำว่า อยากให้ใส่แบบไฟเบอร์ก๊อปแท้ดีกว่านะ มิติเยอะกว่า สวยกว่าเยอะ (ในกรณีที่งบพอนะ)(มีอยู่เจ้าเดียวใน CCTH ที่เหมือนแท้สุดในชุดแต่ง RR)

ถ้างบไม่พอก็จัดงานไต้หวันก็ได้ครับ แต่ใจผมว่าไม่ต้องรีบเก็บตังเรื่อยๆ รอทีเดียวเลย จบกว่า

มีอะไรคุยกันทางเฟสได้ครับ

Roof Cotton

ถ้าขาวพองาม 5000-6000 k ครับ แต่ให้ดีจัดของแท้ดีกว่านะ อยู่หลักพัน ผมไม่แน่ใจว่าของแท้มันยี่ห้อไหน ราคาจริงๆเท่าไหร่ครับ

รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ แต่ที่แน่ๆใส่ของปลอมไม่ทนครับ (ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องนี้ก็จัดได้)

ส่วนชุดแต่ง RR แนะนำว่า อยากให้ใส่แบบไฟเบอร์ก๊อปแท้ดีกว่านะ มิติเยอะกว่า สวยกว่าเยอะ (ในกรณีที่งบพอนะ)(มีอยู่เจ้าเดียวใน CCTH ที่เหมือนแท้สุดในชุดแต่ง RR)

ถ้างบไม่พอก็จัดงานไต้หวันก็ได้ครับ แต่ใจผมว่าไม่ต้องรีบเก็บตังเรื่อยๆ รอทีเดียวเลย จบกว่า

มีอะไรคุยกันทางเฟสได้ครับ

Roof Cotton

ใส่แค่ด้านหลังเอาเต็มเลยจารย์เนี่ย ใส่ด้านหน้าด้านจิ จะได้เหมือนกัน ส่วนไฟเบอร์หรือพลาสติก มีดีมีเสียกันคนล่ะอย่าง แต่ผมใส่PPนะ ทนปลอดภัย (แต่อยากได้ก็อปเทพเหมือนกัน)

กลับมาเรื่องไฟ ถ้าซื้อชุดมาเลยจะมีหลอดไฟธรรมดามาด้วย ขั้วเดิม แต่ถ้าอยากสวยขึ้นใส่หลอดไฟสีฟ้าเพิ่มได้ หรือหลอดซีนอนเพิ่มได้ครับ แต่ซีนอนรบกวนอย่างแรงมากไฟจะไปแยงหน้าชาวบ้านเค้า แต่ถ้าเปลี่ยนสีไฟตัดหมอกแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนในตัวหลอดปกติด้วย ไม่งั้นไม่เข้ากัน ไฟด้านบนสีส้ม ด้านล่างสีฟ้า

จากที่คุยกันปัญหาอยู่ที่งบรึป่าว ถึงจะรู้ข้อดีเสียยังไง สุดท้ายก็ต้องงบอยู่ดี

Fiber

ข้อดีมันก็ รูปทรงสวยงาม ชนแตกซ่อมได้ แข็งแรงกว่าพลาสติก

PP

ข้อดีมันก็ราคาถูกกว่า แตกก็เปลี่ยนใหม่ซ่อมไม่ได้ มิติมีไม่มากเท่าไฟเบอร์

สรุปที่คนส่วนมากใช้ไฟเบอร์ เพราะว่ามันสวยและจบในตัว แต่บางคนอาจจะมีมุมมองว่าใส่พลาสติกก็ได้ไม่เห็นเป็นไร

มุมแต่ละคนแตกต่างกันครับ+กับงบประมาณที่มีอยู่

ถ้าคิดว่าจะไม่เปลี่ยนเลย พลาสติกก็ได้ แต่ให้พี่เดาเบสคงเปลี่ยนชัวๆ เพราะเบสจะเห็นคนใส่ไฟเบอร์จนชินตาจากในบ้านหลังนี้และจะได้เสียเงินอีกรอบ

Fiber & PP ข้อดีข้อเสียต่างกันตรงไหนบ้างคับพี่ jink

จากที่คุยกันปัญหาอยู่ที่งบรึป่าว ถึงจะรู้ข้อดีเสียยังไง สุดท้ายก็ต้องงบอยู่ดี

Fiber

ข้อดีมันก็ รูปทรงสวยงาม ชนแตกซ่อมได้ แข็งแรงกว่าพลาสติก

PP

ข้อดีมันก็ราคาถูกกว่า แตกก็เปลี่ยนใหม่ซ่อมไม่ได้ มิติมีไม่มากเท่าไฟเบอร์

สรุปที่คนส่วนมากใช้ไฟเบอร์ เพราะว่ามันสวยและจบในตัว แต่บางคนอาจจะมีมุมมองว่าใส่พลาสติกก็ได้ไม่เห็นเป็นไร

มุมแต่ละคนแตกต่างกันครับ+กับงบประมาณที่มีอยู่

ถ้าคิดว่าจะไม่เปลี่ยนเลย พลาสติกก็ได้ แต่ให้พี่เดาเบสคงเปลี่ยนชัวๆ เพราะเบสจะเห็นคนใส่ไฟเบอร์จนชินตาจากในบ้านหลังนี้และจะได้เสียเงินอีกรอบ

ตอบตามนี้เลยก้าาบ

แต่ถ้าถามผมว่าอย่างไหนดีก็มีดีแต่ละอย่าง อย่างไฟเบอร์ซ่อมได้(แต่ขี้เกียจไปซ่อม จริงมั้ย) เบียดปีนฟึตบาทก็แหกแล้ว ที่ผมใช้PPเพราะเคยใช้ไฟเบอร์มาก่อน ส่วนตัวสวยมากๆกับไฟเบอร์ แต่ไม่ชอบที่มันแตกง่ายไปนิดนึง PPของผมปีนหลายครั้งแล้ว แค่ขูดช่วงล่างเท่านั้น (ทำสีเนียนเหมือนเดิม) นอกจากชนนะจ๊ะ

แต่ต้องยอมรับว่า RR ด้านหลังสมควรจะใช้ไฟเบอร์ เพราะมิติดูสวยกว่าเยอะมาก ดูรถจาร์ยรูฟได้เลยเทียบกับของผม (กำลังหาเงินไปเปลี่ยนเหมือนกัน) แต่ด้านหน้าผมจะนิยมใช้PPมากกว่า เพราะเหมาะกับผมมากกว่าเท่านั้นเอง ไม่ได้เกี่ยวกับถูกหรือแพงแต่อย่างใด

สรุปดีทั้งนั้น เปลี่ยนแล้วดีมีสไตล์เป็นของตัวเองก้าาาบ

ใช่เลยคับพี่ Tonycotton ผมเปลี่ยนชัวๆ แต่เหมือนที่คุยกันอะคับ ต้องเก็บเงินอีกหน่อย แต่แค่อยากรู้ข้อดีและข้อเสียหนะคับ :D

ขอบคุณพี่ Tonycotton และ พี่ jink มากเลยคับ