Jump to content

มีเสียงดัง คล๊อกๆๆๆ เวลาแตะเบรคเบาๆ ที่ล้อหลัง

Recommended Posts

ตอนแรกเป็นล้อหลังด้านซ้าย

เข้าศุนย์เช้คทั้งล้อทั้งเบรคก็ปกติ

เปลี่ยนลูกหมากทั้งหมด รวมยางประกับเหล็กกันโครงแล้ว

รถวิ่งมา 2 แสนโลแล้วรุ่น 2000 cc

เจียรจานเบรคแล้ว

ออกมาจากศูนย์เสียงก็หายครับ

ได้แค่อาทิตย์เดียวก็ดังอีก และดังมากกว่าเดิม จากล้อหลังซ้าย

ตอนนี้เป็น 2 ล้อหลังทั้งซ้ายขวาเลย

มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

และแก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รถผมก็เป็น เป็นมาตั้งแต่ 3 หมื่นโลล่ะ เข้าศูนย์ก็หาย จนตอนนี้ แสนแปดล่ะ ยังเป็นอยู่เหมือนเดิม แก้ไม่หาย 

ร้านช่วงล่างบอกเป็นที่สลักเบรคหลวม ต้องเป็นสลัก แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเลย 

รอผู้รู้มาตอบด้วยคนครับ 

ผมเคยเป็นตอนแอบปันใจใช้ผ้าเบรคยี่ห้อหนึ่งซึี่งคนขายบอกว่าดี ตัวผ้านิ่มมากๆ

เจียรจานเสร็จก็หายแล้วก็กลับมาเป็นอีก เจียรไป4-5รอบ คนขายผ้าก็แอบเฉลยนิดนึงว่าจานเบรคน่าจะคด

ก็เลยตัดสินใจไปศูนย์เปลี่ยนจานเบรคใหม่ หายสนิทเลยครับ แล้วก็เลิกใช้ผ้าเบรคยี่ห้อนั้นเลย

• 2 weeks later...

มา update อาการครับ

หลังจากกลับจากปีใหม่เอาเข้าศูนย์ฟังเสียงอีกครั้ง

ครั้งนี้เสียงชัดมาก ครังนี้ช่างทำการหล่อลื้น สลักเบรค

และสลับจานดิสเบรคจากหลังซ้าย ไปหลังขวา

ช่างบอกว่าทำแบบนี้ไป สิบกว่าคันแล้วไม่มีใครกลับมาให้

เช็คอาการนี้อีกเลย

ผมถามต่อว่าถ้าเกิดจากจานดิสเบรค แล้วเปลี่ยนเลยจะหายไหม๊

ช่างก็บอกว่าน่าจะหาย (ประมาณว่าไม่ชัวร์) แต่จานดิสเบรคผมยังหนาอยู่

ตั้ง 7 cm เลยลองสลับแบบนี้ดูก่อนถ้าไม่หายก็ให้เข้ามาอีกที

ตอนนี้ใช้มา หนึ่งอาทิตย์แล้วยังเงียบอยู่เลย

ของผมหน้าซ้ายดัง เสียงน่ากลัว กะอะไร ยิ่งตอนร้อนดังมาก  แค๊กๆๆๆ ก๊อกกกๆๆๆ ประมาณนี้

ป.ผ้าเบรคก็ไม่หาย  พรุ่งนี้เข้าศูนย์ ผลเป็นไงจะมาเล่าให้ฟัง (สันนิฐาน จาน สลัก แผ่นรองเบรค ตัวใดตัวนึงหรือป่าว :( )

ปัญหาแก้ไม่จบ ผมก็เพิ่งเข้าศูนย์วันนี้ ช่างหล่อลื่นสลักเบรคพร้อมเปลี่ยนสลักเบรค 62 บาทรวม vat ไม่รู้ว่ามันจะเงียบได้นานแค่ไหน เหอะๆ

ของผมหน้าซ้ายดัง เสียงน่ากลัว กะอะไร ยิ่งตอนร้อนดังมาก  แค๊กๆๆๆ ก๊อกกกๆๆๆ ประมาณนี้

ป.ผ้าเบรคก็ไม่หาย  พรุ่งนี้เข้าศูนย์ ผลเป็นไงจะมาเล่าให้ฟัง (สันนิฐาน จาน สลัก แผ่นรองเบรค ตัวใดตัวนึงหรือป่าว :( )

ทำมาแล้วครับที่ศูนย์...(จานขอนO ผ้าเบรคของ Nsport) เขาบอกผ้าเบรคมันแข็งกว่าของO ทำให้กินหน้าจานไม่Mat กัน

เลยเจียร์จานให้ใหม่่ เช็คทุกอย่างแล้วปกติ....ถ้าจะให้หายเลยต้องเปลี่ยนผ้าเป็นของ O

แต่ตอนนี้เงียบไม่มีเสียงแล้ว....รับประกันว่าไม่มีเสียง( 6 เดือนขึ้นกับวิ่งมากวิ่งน้อย)ถ้าใช้ไปนานๆเสียงมันอาจจะกลับมาอีก...เหอะๆๆๆ :angry:

น่าจะเกิดจากแผ่นรองเบรคมันไม่แนบกับผ้าเบรคนะครับ พอลูกสูบดันแผ่นรองก็ไปกระทบกับผ้าเบรคอีกที ก็เลยเกิดเสียง

ปกติจะมีการใช้จารบีทาทุกครั้งระหว่างแผ่นรองกับผ้าเบรคเพื่อไม่ให้มีการคลายตัวออกจากกันครับ ส่วนใหญ่จะเป็นจารบีขาวที่ทนความร้อนมากๆ ทนน้ำ ใช้กับระบบเบรคโดยเฉพาะ แต่บางร้านใช้จารบีทั่วไป โดนน้ำ โดนความร้อน ก็หลุดออกหมดแล้วครับ  แล้วก็ต้องดัดสลักยึดให้แน่นด้วยครับ 

ผมพึ่งทำไปเองเมื่อคืนวาน ตอนนี้แน่นดีครับ ไม่มีเสียงใดๆมารบกวนใจ ใช้ mu-spec ครับ

• 2 months later...

ผมเป็นอยู่ประมาณเกือบสองเดือน ไม่มีเวลาเอาไปทำขับไปเรื่อยๆหายซ่ะงั้น งงกันไปเลย