Jump to content

ขอเข้าชมรมดมแก๊สด้วยคนครับ

Recommended Posts

เอาลูกน้อยเข้าชมรมดมแก๊สเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อวันเสาร์ที่ 22/12/12

ใช้ AC 300 Premium OBD ถังโดนัท 54 ลิตร

ตอนนี้ใช้วิ่งไป 200 กว่าโลเอง ยังไม่มีปัญหาใดๆ วิ่งได้เนียนเหมือนน้ำมันเลยครับ

มีอะไรแนะนำบอกกล่าวกันได้นะครับ

ทันเที่ยวปีใหม่พอดีเลย ดีแล้วครับ ประหยัดค่าเดินทางไปได้เพียบ

ช่วงแรกดูเรื่องกลิ่นแก๊สเอาไว้ครับว่ามีมั๊ย ดูน้ำในถังพักหม้อน้ำด้วยว่าลดลงไปมั๊ย

แล้วอย่าลืมเช็คระยะห่างวาล์วทุก 20,000 - 30,000km ด้วยครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ช่วงปีใหม่ไม่ได้ไปไหนไกลครับ วิ่งแค่ 200-300 โลเอง

แต่ก็ถือว่าประหยัดดี เรื่องกลิ่นแก๊สยังไม่มีครับ กลัวอยู่เหมือนกัน

ระดับน้ำก็ยังดีเปิดดูเมื่อเช้า ไม่มียุบ แต่ลมยางเติมไป 34 เมื่อวันที่ 30 ธค.

เมื่อเช้าลองวัดใหม่ มีเส้นหน้าซ้าย ลดลงเหลือ 30 เส้นอื่นเท่าเดิม 

สงสัยคงมีซึมออก คงต้องไปเช็คดูหน่อยแระ

ส่วนการวิ่งด้วยแก๊สก็วิ่งดีเหมือนวิ่งน้ำมันครับ แต่ประหยัดไปได้เยอะ

• 1 month later...

หลังจากติดแก็สแล้ว ดูแลดีๆ ไม่ว่าจะเรืองเช็คระดับน้ำมันเครื่อง ระดับน้ำในหม้อน้ำ  หรือการทำความกรองอากาศ และเข้าไปเช็คระบบแก็สตามที่ร้านแก็สแนะนำ  หรือเปลี่ยนอุปกรณืแก็สตามระยะทาง  แล้วมันก็จะกับเราไปอีกนานๆ  

ของผมวิ่งแก็สจะ 5 หมื่นโล  ได้ลองความเร็วปลายดู  อัตราเร่งยังดีอยู่ไม่แพ้น้ำมันเท่าไร  ยังลากได้เกิน 190 km/hr  แต่ไม่กล้ากดต่อ

ส่วนเรื่องการขับผมจะพยายามขับไม่ให้รอบเกิน 3 พันรอบ หรือประมาณไม่เกิน 120 km/h รอบก็ประมาณ 3100 รอบ

แต่ at ขับที่ 120 รอบยังชิลอยู่เลยไม่น่าเกิน 2200 ด้วยซ้ำ  ถ้าที่รอบ 3000  น่าจะเกิน 150 km/hr แล้ว   555+

ระวัง ระดับน้ำ และระดับน้ำมันเครื่องครับ

ปกติผมขับรถไปทำงาน ไปกลับประมาณ 140-150 km. ต่อวันหรือ ไปบ้านแฟน ไป 100km. กลับอีก 100

วิ่ง 120+ เกือบตลอดเพราะทางโล่ง

ใช้ Enos ตัว sutinun สังเคราะห์แท้ 100%

น้ำมันเครื่อง max ณ วันแรกที่เปลี่ยน ผ่าน ไป 5,000 km. เหลือ min เติมเข้าไปอีก 300cc.คิดว่าไม่พ้น 8000km. ต้องเปลี่ยนละ

ว่าจะลอง Castal ซะหน่อย ว่าน้ำมันเครื่องจะหายอีกหรือป่าว เช็คอื่นๆ ไม่รั่ว ไม่มีคราบน้ำมันปลายท่อ

สงสัย อัดวิ่ง 120 ตลอด 60-80km. หม้อน้ำปกติ

ระวัง ระดับน้ำ และระดับน้ำมันเครื่องครับ

ปกติผมขับรถไปทำงาน ไปกลับประมาณ 140-150 km. ต่อวันหรือ ไปบ้านแฟน ไป 100km. กลับอีก 100

วิ่ง 120+ เกือบตลอดเพราะทางโล่ง

ใช้ Enos ตัว sutinun สังเคราะห์แท้ 100%

น้ำมันเครื่อง max ณ วันแรกที่เปลี่ยน ผ่าน ไป 5,000 km. เหลือ min เติมเข้าไปอีก 300cc.คิดว่าไม่พ้น 8000km. ต้องเปลี่ยนละ

ว่าจะลอง Castal ซะหน่อย ว่าน้ำมันเครื่องจะหายอีกหรือป่าว เช็คอื่นๆ ไม่รั่ว ไม่มีคราบน้ำมันปลายท่อ

สงสัย อัดวิ่ง 120 ตลอด 60-80km. หม้อน้ำปกติ

ก่อนติดแก็สผมก็มีอาการแบบนี้  น้ำมันเครื่องจะหายไปอย่างชัดเจนถ้าวิ่งเกิน 5 พันโล  ก็เลยเอาเข้าไปเคลมที่ศูนย์กว่าจำทำเรื่องเคลมได้ต้องวิ่งทดสอบรอบ 1 ก่อน ถึงจะเคลม ตอนเคลมก็เคลมไป 2 รอบ (ค่าใช้จ่ายประมาณ แสนนิดๆ ถ้าจำไม้ผิด) และยังได้ประกันแต่เครื่องยนต์ จาก 3 ปี เป็น 4 ปี หรือ 1 แสนโล เป็น 1.4 แสนโล

พอได้รถเอากลับมาวิ่งสัก 5000 โล เห็นว่าน้ำมันเครื่องไม่ยุบเหมือนแต่ก่อน  เลยจับติดแก็สเลย 555+

ที่ลองๆ มาผมว่าของ vavoline จะยุบช้าสุดเมื่อวิ่งถึง 1 หมื่นโล  แต่ผมใช้เบอร์ 40 นะ

ก่อนติดแก็สผมก็มีอาการแบบนี้  น้ำมันเครื่องจะหายไปอย่างชัดเจนถ้าวิ่งเกิน 5 พันโล  ก็เลยเอาเข้าไปเคลมที่ศูนย์กว่าจำทำเรื่องเคลมได้ต้องวิ่งทดสอบรอบ 1 ก่อน ถึงจะเคลม ตอนเคลมก็เคลมไป 2 รอบ (ค่าใช้จ่ายประมาณ แสนนิดๆ ถ้าจำไม้ผิด) และยังได้ประกันแต่เครื่องยนต์ จาก 3 ปี เป็น 4 ปี หรือ 1 แสนโล เป็น 1.4 แสนโล

พอได้รถเอากลับมาวิ่งสัก 5000 โล เห็นว่าน้ำมันเครื่องไม่ยุบเหมือนแต่ก่อน  เลยจับติดแก็สเลย 555+

ที่ลองๆ มาผมว่าของ vavoline จะยุบช้าสุดเมื่อวิ่งถึง 1 หมื่นโล  แต่ผมใช้เบอร์ 40 นะ

สมัยก่อนตอนใช้น้ำมัน  ปกติดีครับ น้ำมันไม่พร่องเท่าไหร่

ตั้งแต่มาใช้ Gas รู้สึกว่าน้ำมันเครื่องมันหายเร็วเหมือนกัน    น้ำมันเครื่อง Eneos นี้ก็ เบอร์ 40 เช่นกันครับ

ค้นหาข้อมูลจากหลายๆ ที่ก็พบว่า  รถยนต์ที่ใช้ Gas  เวลาเหยียบอัดบ่อยๆ น้ำมันเครื่องจะพร่องลงไป  ประมาณ 300-400 cc.

มันก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ผมเหยียบ ความเร็วสูงเป็นระยะเวลานานๆ

แต่น้ำมันไม่รู้ว่ามันระเหิด หรือป่าว    แต่ก็ถือว่าลดน้อยกว่าของ PTT performa พอตัวเลยสำหรับ Eneos Sutinun หน่ะครับ

สำหรับ Vavoline ว่าจะลองนำมาใช้เหมือนกัน ตอนนี้กำลังดูว่า Shell , Castrol หรือ Vavoline นี่ละครับ   ไม่รู้ว่าพี่ๆท่านใด มีประสบการณ์นำมาแชร์ให้ทราบบ้างนะครับ

สมัยก่อนตอนใช้น้ำมัน  ปกติดีครับ น้ำมันไม่พร่องเท่าไหร่

ตั้งแต่มาใช้ Gas รู้สึกว่าน้ำมันเครื่องมันหายเร็วเหมือนกัน    น้ำมันเครื่อง Eneos นี้ก็ เบอร์ 40 เช่นกันครับ

ค้นหาข้อมูลจากหลายๆ ที่ก็พบว่า  รถยนต์ที่ใช้ Gas  เวลาเหยียบอัดบ่อยๆ น้ำมันเครื่องจะพร่องลงไป  ประมาณ 300-400 cc.

มันก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ผมเหยียบ ความเร็วสูงเป็นระยะเวลานานๆ

แต่น้ำมันไม่รู้ว่ามันระเหิด หรือป่าว    แต่ก็ถือว่าลดน้อยกว่าของ PTT performa พอตัวเลยสำหรับ Eneos Sutinun หน่ะครับ

สำหรับ Vavoline ว่าจะลองนำมาใช้เหมือนกัน ตอนนี้กำลังดูว่า Shell , Castrol หรือ Vavoline นี่ละครับ   ไม่รู้ว่าพี่ๆท่านใด มีประสบการณ์นำมาแชร์ให้ทราบบ้างนะครับ

เคยใช้ Vavoline 5w-30 ไม่หายนะครับ พร่้องไปนิดเดียว แต่ไม่ถึงหมื่นโลสัก8000โลนี่ก้อไม่ลื่นแล้วครับ อีกตัวนึงที่เคยใช้คือTotal 5w-30 ไม่หายแต่ก็ลื่นไม่ถึงหมื่นเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังลองใช้Castrol edge 5w-30อยู่ครับ

เคยใช้ Vavoline 5w-30 ไม่หายนะครับ พร่้องไปนิดเดียว แต่ไม่ถึงหมื่นโลสัก8000โลนี่ก้อไม่ลื่นแล้วครับ อีกตัวนึงที่เคยใช้คือTotal 5w-30 ไม่หายแต่ก็ลื่นไม่ถึงหมื่นเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังลองใช้Castrol edge 5w-30อยู่ครับ

ของผมอีก 2-3 พันโล ก็ว่าจะมานั่งเปลี่ยนน้ำมันเองอีกครั้งนึงเช่นกัน  

ตอนนี้ในจัดอยู่ 2 ตัวคือ shell กับ Castrol นี่ละครับ  สำหรับ Mobil1 นี่กะจะลองอีกครั้ง แต่เคยใช้แล้ว... ก็ไม่ต่างจากตัวอื่นเท่าไหร่

แล้วไม่ทราบว่าท่านใช้ Castrol มากี่ Km. แล้วครับ เป็นอย่างไรบ้าง

ของผมไมล์ตอนนี้จะ 1แสนกับอีก3.6 หมื่นโล

ใช้น้ำมันเครื่องมาหลายแบนมาก 555+

ไล่ตามราคาเลยนะครับ

castral edge , sonoco, mobil 1, vavoline, ptt, HKS และของศูนย์

ถ้าความชอบเป็นการส่วนตัว castral edge กับ mobil 1

แต่เล็งไว้ว่าจะเปลี่ยนทุกๆ 8 พันโล เลยกะว่าจะใ้ช้ vavoline  ราคาไม่แรงเท่าไร

หรือไม่ก็จะลองพวก sheel หรือtotal ดูบ้าง  กะไว้ว่าจะลองทุกตัวที่มีขายในเมืองไทย 555+

แต่รอบน่าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 1.4 แสนโล  ซื้อ mobil 1 0w-40 มาสต๊อกไว้แล้ว เหอะๆ

ของผมอีก 2-3 พันโล ก็ว่าจะมานั่งเปลี่ยนน้ำมันเองอีกครั้งนึงเช่นกัน  

ตอนนี้ในจัดอยู่ 2 ตัวคือ shell กับ Castrol นี่ละครับ  สำหรับ Mobil1 นี่กะจะลองอีกครั้ง แต่เคยใช้แล้ว... ก็ไม่ต่างจากตัวอื่นเท่าไหร่

แล้วไม่ทราบว่าท่านใช้ Castrol มากี่ Km. แล้วครับ เป็นอย่างไรบ้าง

ผมเพิ่งเปลี่ยนไปครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ขับเลยครับ แฟนเอารถไปใช้ :(

• 7 months later...

ตอนนี้ ใช้ castral 4+1 ซื้อมา 2 พันนิดๆ

ลากมา 12,500 km. ยังลื่นอยู่ครับ

แต่คงจะเปลี่ยน ตอนนี้สั่ง shell ไปละครับ 4+1 ราคา 1,500 บาท อะ..

แล้วจะลองอีกทีครับ. แต่ติดใจ castral ครับ

ตอนนี้ ใช้ castral 4+1 ซื้อมา 2 พันนิดๆ

ลากมา 12,500 km. ยังลื่นอยู่ครับ

แต่คงจะเปลี่ยน ตอนนี้สั่ง shell ไปละครับ 4+1 ราคา 1,500 บาท อะ..

แล้วจะลองอีกทีครับ. แต่ติดใจ castral ครับ

Shell ตัวไหนครับ แต่ผมใช้Castol Edge 5w-30 ส่วนตัวผมถูกใจมากครับ หมื่นสองยังลื่นไหว ราคาถูกกว่าตัวที่เคยลองๆมา

Shell ตัวไหนครับ แต่ผมใช้Castol Edge 5w-30 ส่วนตัวผมถูกใจมากครับ หมื่นสองยังลื่นไหว ราคาถูกกว่าตัวที่เคยลองๆมา

เมื่อวานซีนกลับมาถึงบ้านก็จัดการเปลี่ยน 5W-40 ครับ ลื่นดี. คิดว่าลื่นกว่า mobil 1 ครับ

Shell helix ultra 5W-40 ไว้จะนำภาพ castrol ที่ถ่ายออกมาให้ดูครับ ยังใสลื่น แต่ไม่รู้ว่า เปลี่ยนแต่กรองน้ำมันเครื่องอย่างเดียวได้หรือป่าว

ตอนนี้วิ่งแก็ส lpg มาจะครบ  1 แสนโล แล้ว  ยังไม่ครบ 2 ปี เลย  หลังจากติดแก็ส

ส่วนน้ำมันเครื่องได้ลอง Shell helix ultra 5W-40  รู้สึก ok เลย  ลองใช้ดูึรับ

แต่ปัจจุบันใช้ vavoline มันถูกตังดี  555+  แต่ละลอบที่เปลี่ยน  ผมจะใช้น้ำมันเครื่องไม้ซ้ำกันเลย  555+

คราวหน้า  กะลองกลับไปใช้เบอร์ 5w-30  ของ caltex havoline fully synthetic 5w-30

ตอนนี้วิ่งแก็ส lpg มาจะครบ 1 แสนโล แล้ว ยังไม่ครบ 2 ปี เลย หลังจากติดแก็ส

ส่วนน้ำมันเครื่องได้ลอง Shell helix ultra 5W-40 รู้สึก ok เลย ลองใช้ดูึรับ

แต่ปัจจุบันใช้ vavoline มันถูกตังดี 555+ แต่ละลอบที่เปลี่ยน ผมจะใช้น้ำมันเครื่องไม้ซ้ำกันเลย 555+

คราวหน้า กะลองกลับไปใช้เบอร์ 5w-30 ของ caltex havoline fully synthetic 5w-30

เหมือนกันเลยครับ ใช้ไม่ซ้ำหน้า

Caltex ในห้องซื้อขาย เรามีหรือป่าวครับ ราคาเท่าไหร่อะครับ