Jump to content

เสียงดัง กึก เวลาเบรค

Recommended Posts

เวลาเบรคปกติ ก่อนรถจะหยุดทุกครั้ง จะได้ยินเสียงดัง กึก 1 ครั้ง ที่บริเวณด้านหลังฝั่งคนนั่ง

ไม่แน่ใจว่าเสียงอะไร ยังหาไม่เจอเลย ท่านใดทราบช่วยแนะนำด้วยนะครับ เคยคิดว่าเป็นเสียง

น้ำมันกระเพื่อมในถัง แต่ไม่น่าใช่เพราะเติมน้ำมันเต็มถึงวิ่งออกมาจากปั้ม เบรค รอออกถนนก็

เป็นเหมือนเดิมทั้งที่น้ำมันเต็มถังอยู่ไม่น่าจะกระเพื่อมได้

น๊อตยึดคาลิปเปอร์คลายป่าวคับ  :D 

เพื่อนผมไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง กลับมาก้อเสียงนี้ หากันตั้งนาน พอเจอสาเหตุ จะตามไปเผาบ้านช่างกันทีเดียว  :D

น๊อตยึดคาลิปเปอร์คลายป่าวคับ  :D

เพื่อนผมไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง กลับมาก้อเสียงนี้ หากันตั้งนาน พอเจอสาเหตุ จะตามไปเผาบ้านช่างกันทีเดียว  :D

น๊อตคาลิปเปอร์ตัวนี้ อยู่ตรงตำแหน่งไหนครับ จะลองเช็คดูครับ

ขอบคุณพี่ทอมมี่ครับ :)

น๊อตยึดน่ะคับ เอื้อมมือไปจับด้านหลัง น่ะ ลองจับคาลิปเปอร์ขยับดูเลยคับ ดึงๆโยกๆ ตามแนวจานน่ะ คาลิปเปอร์แน่นๆปกติ มันจะไม่เลื่อน ไม่ขยับน่ะคับ 

อาการแบบนี้ ต้องดูว่าไปทำอะไรกับช่วงล่างมาบ้างคับ  นี่ผมเดาๆน่ะ เพราะของเพื่อนผมก้อดังตอนจะหยุดนี่แหละ เลียๆมา แล้ว ตึกๆ ก่อนหยุดสนิท  :)

น๊อตยึดน่ะคับ เอื้อมมือไปจับด้านหลัง น่ะ ลองจับคาลิปเปอร์ขยับดูเลยคับ ดึงๆโยกๆ ตามแนวจานน่ะ คาลิปเปอร์แน่นๆปกติ มันจะไม่เลื่อน ไม่ขยับน่ะคับ 

อาการแบบนี้ ต้องดูว่าไปทำอะไรกับช่วงล่างมาบ้างคับ  นี่ผมเดาๆน่ะ เพราะของเพื่อนผมก้อดังตอนจะหยุดนี่แหละ เลียๆมา แล้ว ตึกๆ ก่อนหยุดสนิท  :)

ช่วงล่างยังไม่ได้ทำอะไรมาเลยครับก่อนปีใหม่ไปเข้าศูนย์เช็คบอกปกติทุกอย่าง มีตอนไปสวนผึ้งวิ่งตกหลุมแถวๆบายพาสราชบุรีไม่ใหญ่มาก

ไม่แน่ใจว่ามีผลไหม ยังไงจะลองไปเช็คดูอีกทีครับ อาการคล้ายๆกับของเพื่อนพี่ทอมมี่ครับ แต่ของผม เลียๆเบรคมา แล้ว กึก ก่อนหยุดสนิท

ขอบคุณมากครับ

เข้าศูนย์ช่างก็จะถอดผ้าเบรคออกมาเช็คและขัดนะครับ

เวลาใส่กลับเข้าไปอาจขันน๊อตยึดคาลิปเปอร์ไม่แน่แบบพี่ทอมมี่ว่าหรือเปล่าอ่ะ....ลองทำตามที่พี่ทอมบอกดูก่อนครับ  ;)

อ่านแล้วรีบลงไปลองโยกดูเลย เพราะเพิ่งไปเปลี่ยนผ้าเบรคหลังมาเมื่อตอนบ่าย สรุปว่าแน่นปกติดีครับ

แต่ตอนใส่ผ้าเบรคคู่แรก ช่างไม่ได้ใส่เหล็กประกับผ้าเบรคที่ติดอยู่กับผ้าเบรคเดิมกลับ พอถามทำหน้างงๆ

จริงๆแล้วต้องใส่ไหมครับ 

:)  :)  :)

อ่านแล้วรีบลงไปลองโยกดูเลย เพราะเพิ่งไปเปลี่ยนผ้าเบรคหลังมาเมื่อตอนบ่าย สรุปว่าแน่นปกติดีครับ

แต่ตอนใส่ผ้าเบรคคู่แรก ช่างไม่ได้ใส่เหล็กประกับผ้าเบรคที่ติดอยู่กับผ้าเบรคเดิมกลับ พอถามทำหน้างงๆ

จริงๆแล้วต้องใส่ไหมครับ 

:)  :)  :)

ผ้าเบรคตัวใหม่ติดมาด้วยละป่าว  จริงๆควรใส่นะ มันช่วยหลายอย่างอยู่

ไว้คั่นถ่ายแรงกดโดยตรงจากลูกสูบให้ไปเต็มแผ่นผ้า ไว้เตือนผ้าเบรคบาง อะไรทำนองนี้ คับ :D

ผมลองโยกที่ฝาคาลิเปอรร์ดูมันขยับได้นิดนึงครับ เกี่ยวไหมครับ หรือเป็นระยะฟรี ปกติของมันครับ

สองล้อหลังเป็นเหมือนกันเลย

ผมลองโยกที่ฝาคาลิเปอรร์ดูมันขยับได้นิดนึงครับ เกี่ยวไหมครับ หรือเป็นระยะฟรี ปกติของมันครับ

สองล้อหลังเป็นเหมือนกันเลย

ใส่ครอบเหรอคับ  หรือฝาอะไรอ่ย  :mellow:

ถ้าตัวคาลิปเปอร์โลหะก้อนๆนั่น ต้องไม่กระดิกนะคับ ไม่มีระยะฟรีครับ 

อุปกรณ์เบรคแถวนั้นขยับได้อย่างเดียวคือ จาน คับ นอกนั้นยึดแน่นๆ  :D

ใส่ครอบเหรอคับ  หรือฝาอะไรอ่ย  :mellow:

ถ้าตัวคาลิปเปอร์โลหะก้อนๆนั่น ต้องไม่กระดิกนะคับ ไม่มีระยะฟรีครับ 

อุปกรณ์เบรคแถวนั้นขยับได้อย่างเดียวคือ จาน คับ นอกนั้นยึดแน่นๆ  :D

โอเค ครับพี่ทอมมี่ ถ้าอย่างนั้น งานเข้าผมแล้วละครับ วันนี้ขยับดูอีกเป็นล้อหน้าขวาด้วย ศูนย์คงเล่นผมแล้วละครับ

มีล้อหน้าซ้ายข้างเดียวที่ขยับไม่ได้ ยังไงจะไปให้ศูนย์เช็คดูใหม่ ได้ผลจะมารายงานให้ทราบครับ ขอบคุณมากครับ :)

ของผมก็ดังครับดังมากด้วยแก้ไขเรียบร้อย

เหมือนกับที่ป๋าทอมมี่บอกอ่ะครับ

แต่ของผมรุรแรงกว่าคือเกิดจากน๊อตล๊อกคาลิบเปอร์ขาดเลย

ต้องเจาะรูทำเกลียวใหม่