Jump to content

ขอความกระจ่างเรื่องไฟหน้าครับ

Recommended Posts

พอดีเปลี่ยนโคมแบบวงแหวนสีขาวเป็นวงกลมมา เพื่อนหลายๆคนคงเปลี่ยนแบบนี้มา เปิดขับกลางคืนมันจามีปัญหา กะตำรวจไหมครับ เห็นที่นี้ ลำาง จับพวกเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพื่ิอ ด้วยเหตุผลว่าเปิดไม่ใช่เวาล แยงตาชาวบ้าน กลัวมันจะพ่วงกับเรื่ิองเปลี่ยนโคมครับ เลยอยากรู้คราบบบผม

ผมว่า โคม After market แบบ LED หรือ วงแหวน CCFL นี่ ออกมาเยอะจนเห็นได้ทั่วไป ถ้าจับตรงนี้ คงได้เป็นร้อยคันต่อวันคับ 

ถ้าจะเล่นกันจริงๆ น่าจะเป็นส่วนของสีสันของไฟมากกว่าครับ  ถ้าขาว เหลือง ส้ม ผมว่าเฉยๆนะคับ ขับผ่านด่านสบายๆ  :D

ผมว่า โคม After market แบบ LED หรือ วงแหวน CCFL นี่ ออกมาเยอะจนเห็นได้ทั่วไป ถ้าจับตรงนี้ คงได้เป็นร้อยคันต่อวันคับ 

ถ้าจะเล่นกันจริงๆ น่าจะเป็นส่วนของสีสันของไฟมากกว่าครับ  ถ้าขาว เหลือง ส้ม ผมว่าเฉยๆนะคับ ขับผ่านด่านสบายๆ  :D

สีน้ำเงิน เขียว ม่วง  อาจจะโดนเรียกได้นะครับ  แล้วแต่ว่าตำ...จะหิวมากรึป่าว

อิๆๆผมก็ว่างั้นแหละแต่ ที่มันไม่กระจ่างคือดุลพิจนิจของเจ้าพนักงานแต่ล่ะคนมัน จะเล่นเรารึเปล่านี้ ถ้าอ่างออกมาว่าเราผิดประเภท งี้เราเถียงออกไหมครับ. อิๆๆ

ผมก็คิดว่าไม่น่าโดนนะครับ แต่ถ้าเล่นสีสันเยอะๆ หรือทำแบบ Transformer น่าจะมีโอกาสโดนมากกว่าครับ 

เอามาให้อ่านดูนะครับ มาจาก P-Light.com

กฎกระทรวง ฉบับที่ 2(พ.ศ.2522) ออกตามความ พ.ร.บ.จราจรฯ

ข้อ ๑ รถทุกชนิดที่อยู่ในความควบคุมของกฎหมาย ว่าด้วยการขนส่งทางบกต้องมีโคมไฟตามประเภทและลักษณะที่กำหนด ตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก
     ข้อ ๒ รถยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถและโคมไฟท้ายรถ ดังต่อไปนี้

(๑) โคมไฟหน้ารถมี ๓ ประเภท คือ
             (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงสูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๕๐ วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๑๐๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนต์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียงดวงเดียวโดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ
             (ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวง สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๕๐ วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๓๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า ๒ องศา หรือ ๐.๒๐ เมตร ในระยะ ๗.๕๐ เมตร และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนตร์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียงดวงเดียว โดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ
             (ค) โคมไฟเล็ก ให้ติดหน้ารถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โดยให้อยู่ด้านริมสุด
แต่จะล้ำเข้ามาได้ไม่เกิน ๐.๔๐ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๑๐ วัตต์ และต้องมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า ๑๕๐ เมตรโคมไฟแสงพุ่งไกล โคมไฟแสงพุ่งต่ำ และโคมไฟเล็ก จะรวมอยู่ในดวงเดียวกันก็ได้

(๒) โคมไฟท้ายรถ มี ๓ ประเภท คือ
             (ก) โคมไฟท้าย ให้ติดท้ายรถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โคมไฟทั้งสองข้าง
ต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงแดดมีกำลังไฟเท่ากัน และมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า ๑๕๐ เมตร
             (ข) โคมไฟหยุด ให้ติดท้ายรถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โคมไฟทั้งสองข้าง
ต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงแดดมีกำลังไฟเท่ากันและมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า ๓๐ เมตร
             (ค) โคมไฟส่องป้ายทะเบียนรถ ให้ติดท้ายรถ ใช้ไฟแสงขาวส่องที่ป้ายทะเบียนรถ มีแสงสว่างสามารถมองเห็นเครื่องหมายหรือตัวอักษรและตัวเลขได้ชัดเจน จากระยะไม่น้อยกว่า ๒๐ เมตร แต่ต้องมีที่บังมิให้แสงพุ่งออกไปทางท้ายรถ
โคมไฟท้าย โคมไฟหยุด และโคมไฟส่องป้ายทะเบียนรถต้องส่องแสงสว่าง
พร้อมกับโคมไฟหน้ารถ แต่โคมไฟหยุดต้องส่องแสงสว่าง เมื่อใช้ห้ามล้อเท้า

สรุป 
จากตัวพรบ.ข้างต้น คือ กำหนดให้ไฟหน้าของรถยนต์ และรถจักรยานยนต์ทุกชนิดที่ใช้งานบนท้องถนน จะต้องมีแสง สีขาว หรือเหลืองอ่อน (ค่า K ไม่เกิน 12,000 K เต็มที่) ติดตั้งสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร ซึ่งความสว่างของแสงไฟสามารถส่องทางด้านหน้าได้อย่างชัดเจน และไม่เอียงไปทางขวาจนรบกวนสายตาผู้อื่น

สำหรับการดัดแปลงไฟหน้ารถให้เป็นแสงสีอื่น หรือทำให้มีความสว่างจ้ามากจนเกินไป เมื่อนำไปใช้งานบนท้องถนน จะสะท้อนเข้ากระจกมองข้าง หรือกระจกมองหลังของผู้ขับขี่ที่อยู่ด้านหน้า หรือส่องเข้าตา ผู้ขับขี่ที่ขับสวนทางมา ทำให้สายตาพร่ามัวจนอาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ ซึ่งผู้ที่ใช้รถที่เพิ่มส่วนหนึ่งส่วนใด เข้าไปจนก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย หรือจิตใจของผู้อื่น มีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 12 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

ถ้าไฟมีสี ผิดไปจากสีขาวหรือสีขาวอมส้ม

ไฟเลี้ยวสัญญานเลี้ยวถ้าไม่ใช่สีเหลืองอำพัน

ผิดกฎหมายหมดครับ

ส่วนจะโดนจับหรือไม่ขึ้นอยู่กับดวง และอารมณ์ของตำรวจขณะนั้น

ถ้าไฟมีสี ผิดไปจากสีขาวหรือสีขาวอมส้ม

ไฟเลี้ยวสัญญานเลี้ยวถ้าไม่ใช่สีเหลืองอำพัน

ผิดกฎหมายหมดครับ

ส่วนจะโดนจับหรือไม่ขึ้นอยู่กับดวง และอารมณ์ของตำรวจขณะนั้น

เห็นด้วยกะพี่ป๊อบ ขึ้นอยู่กะดวง และ อารมณ์จริงๆ

ผมกลัวอย่างเดียวเรื่องไฟตัดหมอก คือ เจอด่านแล้วแต่ไกล ๆ เราก็รีบปิด พอมาถึง พี่แกก็ไม่ยอมบอกเห็นเราเพิ่งปิด แย่แน่ ๆ เลย 555

ผมกลัวอย่างเดียวเรื่องไฟตัดหมอก คือ เจอด่านแล้วแต่ไกล ๆ เราก็รีบปิด พอมาถึง พี่แกก็ไม่ยอมบอกเห็นเราเพิ่งปิด แย่แน่ ๆ เลย 555[/quote

แล้ววงแหวนพวกนี้ ตาหรวจมันจาเหมารวมเรียกว่าไฟตัดหมอกด้วยหรือไม่เนี้ยคับ

ความเห็นส่วนตัวของผม นะครับ

ไม่น่าจะโดนถ้าแสงไฟมีสีขาว หรือขาวอมส้มครับ

แล้ววงแหวนพวกนี้ ตาหรวจมันจาเหมารวมเรียกว่าไฟตัดหมอกด้วยหรือไม่เนี้ยคับ

BMWบางรุ่นมันมีวงแหวนมาจากโรงงานเลยนะครับ พวกนี้เค้าถือเป็นไฟหรี่อย่างนึงรึเปล่า

นั้นแหละนะคับ เพราะ วงแหวนต้นฉบับมันมาจาก bmw ผมว่า ถ้าเป็น bm มันก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าเป็นรถตลาดอาจจะเป็น แต่งหนักๆผิดหูผิดตาท่าน จา-หวต มากอาจจะหมั่นใส้ลูกตาได้ อันตาราย จากเรื่องเล่าชาวรถซิ่ง หลายๆคนคราบ

BMWบางรุ่นมันมีวงแหวนมาจากโรงงานเลยนะครับ พวกนี้เค้าถือเป็นไฟหรี่อย่างนึงรึเปล่า

นั้นแหละนะคับ เพราะ วงแหวนต้นฉบับมันมาจาก bmw ผมว่า ถ้าเป็น bm มันก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าเป็นรถตลาดอาจจะเป็น แต่งหนักๆผิดหูผิดตาท่าน จา-หวต มากอาจจะหมั่นใส้ลูกตาได้ อันตาราย จากเรื่องเล่าชาวรถซิ่ง หลายๆคนคราบ

รถที่ตกแต่งมาจากโรงงาน หรือ รถตกแต่งแล้วนำจดทะเบียนในลักษณะนั้นมาแต่แรก ขนส่งจดทะเบียนให้ ถือว่าผ่านการตรวจและได้รับอนุญาตแล้ว จึงมิถือว่ามีความผิด เพราะถ้า ผิดขนส่งจะไม่จดทะเบียนให้แตกแรก

ส่วนกรณีจดทะเบียนแล้วเราไปตกแต่งเพิ่มเติม จริงๆ แล้วตามหลักมันผิดทั้งหมด เพราะใน พ.ร.บ. รถนชยนต์ 2522 มาตรา 14  วรรคหนึ่ง มันครอบจักรวาล คุมไว้หมดอยู่ ถ้า ตร. งัดมาใช้จับ

มาตรา ๑๔ รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน

แต่ถ้าไม่เยอะและเป็นธรรมเนียมการแต่งรถทั่วไป เช่น เปลี่ยนแม๊ก โหลดเตี้ย ยกสูง (วันทีี่รถจดทะเบียนไม่ใช่สภาพนี้) ตร. อาจจะไม่จับ ถ้าไม่แต่งเว่อร์จนสะดุดตามาก ก็มองข้ามๆ ไป

งั้นต้องจัดชุดแต่งตามนี้เลยครับ 

อันนี้เข้า มาตรา ๑๔ เต็มๆ
เพราะแรกรถที่จดทะเบียนไม่ใช่สภาพ มีการเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้แล้ว ซึ่งตอนที่จดทะเบียนมันมีภาพถ่ายของรถแนบด้วย (แต่ส่วนมากเจ้าของรถจะไม่ทราบเพราะไฟแนนซ์ทำให้)

ถ้า ตร. จะจับจริงๆ ก็ไม่รอด งัดมาตรา 14 มา ก้เถียงไม่ออก  เราไม่ยอม ไปขึ้นศาลเราก้แพ้

ที่วิ่งๆ กันที่ไม่โดนจับเพราะ ตร. ไม่จับเองแหล่ะ