Jump to content

ระยะห่างด้านหลังซุ้มล้อหน้า ซ้าย-ขวาไม่เท่ากัน

Recommended Posts

ตามรูปเลยครับ ด้านขวาสอดนิ้วได้ 4 นิ้ว แต่ด้านซ้ายสอดได้ 2 นิ้ว

คือล้อด้านขวาน่าจะปกติ แต่ล้อด้านซ้าย เหมือนมันไปชิดกับซุ้มล้อด้านหลังมากเกินไป

แต่ก่อนใช้ล้อ กว้าง 7.5 เลยไม่รู้สึก  ตอนนี้ปลี่ยนมาใส่ล้อกว้าง 9 เลยทำให้ล้อด้านซ้ายไปโดนพลาสติกซุ้มล้อ

อยากทราบว่าจะมีสาเหตุอะไรได้บ้างครับ เคยโดนชนมอไซ ชนเข้าตรงกลางด้านหน้ารถจะเกี่ยวไหม จะซ่อมยังไงดี

ตอนนี้เวลาหักเลี้ยวพวงมาลัยไปทางซ้ายสุด จะได้ยินเสียงยางโดนพลาสติกซุ้มล้อชัดเจนมาก

อุ๊ย แปลก :D นะโบท 

นี่ขับได้ปกติ ไม่เอียง ไม่กินซ้าย ไม่กินขวา ใช่มะ :o  เดาว่า น่าจะเป็นที่การติดตั้งตรงชิ้นแก้มที่ไปทำมาละป่าวคับ

ซุ้มพลาสติกล้อมันยึดกะแก้มนี่แหละ แก้มเพี้ยน ซุ้มเพี้ยน

ลองดูระยะห่าง หรือพวกช่องว่างของชิ้นส่วนต่อเนื่อง ดูว่ามีอะไรเพี้ยนละป่าวคับ เช่น เทียบกับฝากระโปรง ขอบประตู

หรือลองวัดระยะแนวนอน ราบๆ จากช่องขอบประตูหน้าถึงขอบล้อดูครับ ว่ามันเท่ากันละป่าว 

มันควรจะเท่ากัน แล้วไปเพี้ยนที่แก้มนะ ผมว่า :D

อุ๊ย แปลก :D นะโบท

นี่ขับได้ปกติ ไม่เอียง ไม่กินซ้าย ไม่กินขวา ใช่มะ :o เดาว่า น่าจะเป็นที่การติดตั้งตรงชิ้นแก้มที่ไปทำมาละป่าวคับ

ซุ้มพลาสติกล้อมันยึดกะแก้มนี่แหละ แก้มเพี้ยน ซุ้มเพี้ยน

ลองดูระยะห่าง หรือพวกช่องว่างของชิ้นส่วนต่อเนื่อง ดูว่ามีอะไรเพี้ยนละป่าวคับ เช่น เทียบกับฝากระโปรง ขอบประตู

หรือลองวัดระยะแนวนอน ราบๆ จากช่องขอบประตูหน้าถึงขอบล้อดูครับ ว่ามันเท่ากันละป่าว

มันควรจะเท่ากัน แล้วไปเพี้ยนที่แก้มนะ ผมว่า :D

ไม่กินซ้าย-ขวา ไม่เอียง โบสว่าไม่น่าเกี่ยวกับตอนติดตั้งแก้มนะครับ

เพราะล้อ มันติดตัวถังรถด้านซ้าย แต่ขวาไม่ติด น่าจะมีอะไรบิดเบี้ยว

มันน่าสงสัยแท้นะโบท  :o มันเยอะน่ะ ชัดมากด้วย 

เอียงชัดๆ แต่อะไรเอียง  

ขับตรงปกติ แล้วเลี้ยวซ้ายขวา ได้วงเลี้ยวเท่ากันละป่าว 

มันน่าสงสัยแท้นะโบท  :o มันเยอะน่ะ ชัดมากด้วย 

เอียงชัดๆ แต่อะไรเอียง  

ขับตรงปกติ แล้วเลี้ยวซ้ายขวา ได้วงเลี้ยวเท่ากันละป่าว 

วงเลี้ยว ยังไม่ได้ลองเลยครับ ว่าจะหาเวลาแวะเข้าไปให้ที่ 0 ว่ามีอะไรบิดเบี้ยวไหม

ลองวัดระยะล้อจากหน้ารถยังครับ ว่าเท่ากันเปล่า

วัดแล้วครับ ไม่เท่ากัน

ทางด้านขวาสอดได้ เกือบ 3 นิ้ว

ด้านซ้ายเกือบๆ 5 นิ้ว ครับ

เห็นด้านซ้ายแปลกๆตั้งแต่รูปในเฟสของคุณโบสตอนขึ้นแม่แรงด้านหน้าที่เปลี่ยนล้อแล้วอะครับ

รูปนั้นเห็นชัดเจนว่าล้อหน้าซ้ายจะมาชิดซุ้มล้อทางด้านหลังมาก

ที่เคยโดนมอเตอร์ไซด์ชนนี่หนักไหมครับ แล้วโดนด้านไหนของตัวรถครับ

วัดศูนย์กลางล้อหน้า ไปศูนย์กลางล้อหลัง  เปรียบเทียบ ซ้ายกับขวา
ก็จะรู้ ว่าระยะล้อหน้า-หลัง เพี้ยนรึป่าว

ถ้าเป๊ะ

แสดงว่า ช่างประกอบแก้ม กับบังโคลนไม่เท่ากัน

เห็นด้านซ้ายแปลกๆตั้งแต่รูปในเฟสของคุณโบสตอนขึ้นแม่แรงด้านหน้าที่เปลี่ยนล้อแล้วอะครับ

รูปนั้นเห็นชัดเจนว่าล้อหน้าซ้ายจะมาชิดซุ้มล้อทางด้านหลังมาก

ที่เคยโดนมอเตอร์ไซด์ชนนี่หนักไหมครับ แล้วโดนด้านไหนของตัวรถครับ

ใช่ครับล้อซ้าย เวลาเลี้ยวซ้ายสุดจะติดกับตัวถังรถเลย

มอไซชนเข้าตรงกลางครับ

วัดศูนย์กลางล้อหน้า ไปศูนย์กลางล้อหลัง  เปรียบเทียบ ซ้ายกับขวา

ก็จะรู้ ว่าระยะล้อหน้า-หลัง เพี้ยนรึป่าว

ถ้าเป๊ะ

แสดงว่า ช่างประกอบแก้ม กับบังโคลนไม่เท่ากัน

ล้อซ้ายมันโดนตัวถังรถเลยนะพี่หนุ่ยยย

ใช่ครับล้อซ้าย เวลาเลี้ยวซ้ายสุดจะติดกับตัวถังรถเลย

มอไซชนเข้าตรงกลางครับ

บ้างทีอาจจะเกิดจากการถ่ายเถของแรงกระแทก ยังไงพี่ว่าไปให้ช่างดูดีกว่า กลัวเวลาขับเร็วๆ

เอารถเข้าไปเช็คช่วงล่างแล้วครับ

สรุปว่าล้อหน้าทางด้านซ้าย ปีกนก,คอม้า,ลูกหมากล่าง คดครับ

ถ้าเปลี่ยนหมดคงมีช๊อคค และ ช๊อต ได้

ถ้าจะหาอะไหล่เซียงกง บอกผมก็ได้นะครับ เดี๋ยวฝากพี่ชายที่เปิดร้านอะไหล่ลองหาดูก่อนเผื่อมี

เอารถเข้าไปเช็คช่วงล่างแล้วครับ

สรุปว่าล้อหน้าทางด้านซ้าย ปีกนก,คอม้า,ลูกหมากล่าง คดครับ

ถ้าเปลี่ยนหมดคงมีช๊อคค และ ช๊อต ได้

เรียกประกันมาเคลมเลยครับ

แสดงว่า ซ่อมครั้งที่เกิดอุบัติเหตุมาซ่อมไม่ดี

เรียกประกันมาเคลมเลยครับ

แสดงว่า ซ่อมครั้งที่เกิดอุบัติเหตุมาซ่อมไม่ดี

อาจจะเจอปัญหาเล๊กน้อยแน่ครับ เพราะว่า เราได้ทำการรับรถแล้ว ดังนั้นถ้าประกัน ไม่คิดจะรับผิดชอบก็จะโยนไปว่า ก็รับรถแล้ว แต่ ยังไงก็ต้องไปเครียร์กะอู่ที่ซ่อมด้วยนะ

เพราะว่าโดยส่วนใหญ่ ตอนที่ประกันมาดูที่เกิดเหตุ ก็จะดู คราวๆ กันชนแตก และอื่น แต่ถ้า โดยลึกแล้วอย่าง ล้อที่ห่างไม่เท่ากัน ก็ต้องอู่ครับ