Jump to content

สอบถามผู้มีความรู้เรื่องคอมหน่อยครับ...

Recommended Posts

ตอนนี้เล่นคอมอยู่ดีๆ หน้าจอก็ดับไปเลยครับ  แต่ไฟยังเข้า CPU อยู่  พัดลมก็ยังหมุนอยู่  ไฟสถานะที่ตัว cpu ก็ติดอยู่  เสียงก็ยังดังอยู่น่ะครับ  แต่หน้าจอมืดไปเลย  เป็นตลอดเลยครับช่วงนี้    รันเข้าวินโดส์ ได้ 5-10 นาที แล้วก็ดับตลอด    เป็นเพราะอะไรครับ...   ไฟไม่พอหรือเปล่าว......         ขอบคุณล่วงหน้าครับ....

ลองถอดการ์ดจอกับ Ram มาลบด้วยยางลบดูครับ และก็เป่าฝุ่นใน case ดูครับ แต่ถ้าไม่หาย ก็ค่อยๆ check ไปครับ

- Power supply ถ้าคิดว่าเป็นที่ Power ไฟไม่พอให้ลองหายืม Power supply ของคนอื่นมาลองต่อดู หรือเอาของเราไป test ก็เพื่อนดู ถ้ายังเป็นอาการเดิมก็ตัดทิ้งไปครับ

- การ์ดจอ ให้ลองไปเสียบก็เครื่องอื่นดู ถ้าหาเครื่อง Test ได้ ปกติถ้ามีปัญหาในส่วนนี้ อาการคือเครื่อง boot ได้แต่จอไม่ติด กับเล่นพวก Graphic หนักๆ แล้วเครื่อง Reboot หรือดับ

- MainBoard แต่ % น้อย เพราะถ้าเป็นที่ Board ส่วนมากจะเปิดไม่ติดเลย

- HardDisk ก็อาจจะเป็นได้ ถ้ามันเป็น Bad Sector ในส่วนของ System file 

ส่วนมากผมจะลองถามเพื่อนๆดูเพื่อเปลี่ยนหรือสับของเพื่อนมา test ดู หรือเอาของเราไป test กับเพื่อน ทำทีละชิ้น เราก็จะตัดปัญหาได้ทีละข้อครับ 

แต่ถ้าของเพื่อน test ไม่ได้ คงตกยกไปร้านครับ เพราะเราไม่มีอุปกรณ์เปลี่ยน Test ยังไงก็ลองดูครับ เผื่อจะได้ไม่เสียตังเยอะครับ

ตามที่ท่าน gotjipan บอกไว้ เลยครับ

-มีแรมกี่แถว ครับ ถ้ามี 2 หรือ 4 ลองถอดออก แล้วใส่ไปตัวเดียว และใส่ที่ละตัว ครับ

-MainBoardมี Vga on Board หรือปล่้าวครับ ถ้ามี ลองถอด Vga Card ออก แล้วใช้ On Board ดู ครับ

-PSU ตัวเก่ายังอยู่หรือปล่าวครับ ถ้าอยู่ลองเอาตัวเก่ามาใช้งานดู ครับ

ทดลองพื่นฐานแบบนี้ดูก่อนนะครับ ลองทำที่ละอย่างนะครับ :D

VGA ใช้ HD5770 

PSU ใช้ cooler master 650 wat

MB  ไม่มี VGA On Borad   ครับ    เดี๋ยวลองถอดแรมดูก่อน มี 2 แถว 

บางครั้งตอนเปิดเครื่อง   พัดลมที่  CPU ใช้ตัว AMD Phemon 2x4  อยู่  มันไม่หมุนด้วยน่ะครับ....ไม่รู้เป็นที่ไฟไม่พอหรือเปล่าว

VGA ใช้ HD5770 

PSU ใช้ cooler master 650 wat

MB  ไม่มี VGA On Borad   ครับ    เดี๋ยวลองถอดแรมดูก่อน มี 2 แถว 

บางครั้งตอนเปิดเครื่อง   พัดลมที่  CPU ใช้ตัว AMD Phemon 2x4  อยู่  มันไม่หมุนด้วยน่ะครับ....ไม่รู้เป็นที่ไฟไม่พอหรือเปล่าว

ลอง PSU ตัวเก่าด้วยนะครับ

แต่ PSU นี่ของดีมียี่ฮ่อ แต่ก็ไม่แน่นะครับ

ผมจะลองใช้ PSU 2 ตัว  ได้มั้ยครับ   ตัวนึง เข้าการ์ดจออย่างเดียว     อีกตัวเข้าบอร์ด กับส่วนอื่นๆ...

PSU ตัวเก่า 450 W เปิดไม่ติดเลยครับ  ลองแล้ว...

ของผมเคยเป็นครับแบบนี้เลย ตอนนั้นผมเปลี่ยนpower supply ครับหายอยู่พักนึง แล้วมาเป็นอีก ตอนแรกคิดว่าโดนไวรัส เลยลองเพิ่มแรมดู สรุปตอนนี้หายไปเลยครับอาการนี้ คอมผมโบราณมากเป็นคอมสำหรับไว้ใช้กับเครื่อง test break ของ ตรอ. อ่ะครับแรมติดเครื่องมาให้มา 256 MB.แม่เจ้ามันแรงมากกกกก ประมวลผลทีหอยทากยังเดินเร็วกว่าเลยตัดสินใจซื้อแรม 2 GB มาใส่ ok เลยครับ อาการเครื่องช้า และดับบ่อยหายปลิดทิ้งเลยครับ

ตอนนนี้ เอา PSU อีกตัว 530 W  ติดใช้ได้แล้วครับ...

แต่ตัว 650 W  เปิดแล้วดับซะงั้น  เครมได้มั้ยครับ  ซื้อมาเมือ  ปลาย พ.ย. ปีที่แล้ว

เครื่องผมเคยเป็นครับ จอดับแต่cpuยังติดอยู่ บางทีดูหนังอยู่แล้วจอดับเหลือแต่ภาพ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สายจอไม่ดีเลยลองเปลี่ยนดู เอาของเครื่องอื่นมาติดก็ยังเป็นอยู่สรุป เปลี่ยนจอซะเลยหายขาด 5555 (จอของผมมานเก่าด้วยนะครับใช้มา 4ปี) 

ตอนนนี้ เอา PSU อีกตัว 530 W  ติดใช้ได้แล้วครับ...

แต่ตัว 650 W  เปิดแล้วดับซะงั้น  เครมได้มั้ยครับ  ซื้อมาเมือ  ปลาย พ.ย. ปีที่แล้ว

กล่องข้างนอกเปน 650 แต่ข้างในไม่ใช่รึป่าวครับ

ลองดูคลิปนี้นะครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=hc9iOQX-ZO8

เวลาซื้อ ก็เลือกที่วัตต์แท้นะครับ เพราะที่ขายตามร้านคอมทั่วไปวัตต์เทียมทั้งนั้น

เครื่องผมใช้แค่ 350 หรือ 450 วัตต์เอง เจอพัดลม CPU ตัวใหญ่ การ์ดจอบ้านๆ เปิด ทั้งวันทั้งคืน ทุกวัน ไฟก็พอครับ

เวลาคอมมีปัญหา ถ้าไม่รู้สาเหตุ ทางที่ดี รื้อออกมาประกอบข้างนอกเคส แล้วเสียบแค่อุปกรณ์ที่สำคัญพอครับ

ใครอยู่แถวๆลาดพร้าว ถ้าึคอมมีปัญหาแวะมาให้ดูได้ครับ  รับรองข้อมูลสำคัญ ข้อมูลลับไม่มีทางถูกเปิดเผยต่อสาธารณะชนแน่ครับ

เอาสเปคคอมบ้านๆของผมมาฝากครับ เผื่อใครจะสนใจ ปกติผมทำงานด้าน 3D แต่งบไม่ถึงที่จะจัด NVIDIA Quadro ครับเลยต้องเอาแบบนี้แทน ^^ คร่าวๆนะครับ

Windows experience index ก่อนเพิ่ม SSD

Processor : 7.6

Ram : 7.6

Graphic : 7.9

Gaming Graphic : 7.9

Hard disk : 5.9

CPU : i7-2006 3.4 Ghz. LGA 1155

CPU cooler : cooler master V6 GT

Mainboard : Gigbyte P67A-UD3P

Ram : Corsair 8 GB

VGA : HD 6970 Cossfire

PSU : Corsair TX 850 w (หา UPS ยากมากครับที่จะจ่ายวัตต์พอ ราคาแรงด้วย)

HDD : WD Black + SSD Corsair (ไว้ลงโปรแกรมอย่างเดียว)

C389EAFF-8B3E-4109-A0F7-F26141A4F5D2-114

7DB7B5E3-EFD8-4D27-B236-A7DCF99163D7-114

เอามาฝากเผื่อใครสนใจแต่ไม่มั่นใจว่า PSU จะจ่ายไฟพอมั๊ยอ่ะครับ

คะแนนที่ลองเทสมานะครับ

3D Mark 11 ได้ : P5110 ที่ 1280 x 720 px

3D Mark 11 ได้ X1802 ที่ 1920 x 1080 px

สเปีคไม่บ้านแระคุณแมน

555 เครื่องนี้ผมประกอบมานานแล้วอ่ะครับอาจารย์

เกือบๆ 2 ปีได้ล่ะครับ ตอบทำมาประมาณ 5x,xxx ปลายๆอ่ะครับ

ตัวเบาเลยช่วงนั้น

450 Watt or greater power supply with one 75W 6-pin PCI Express® power connectors 

บางครั้งการ์ดจอ มันก็ต้องใช้ไฟเพิ่มเช่นกัน   บางตัวต้องเสียบไฟเพิ่มที่การ์ดจอ สายไฟที่มาจาก Power supply นั้นละครับ

Power supply ก็ต้องหาดู watt แท้ , watt เทียม

แต่ถ้าหาก จขกท.  ใช้ 530 watt  แล้วเปิดใช้งานปกติก็ดีครับ  ผมไม่แน่ใจว่าถ้ากรณี render หรืออื่นๆ มันจะดับหรือป่าว

ref.

http://www.amd.com/us/products/desktop/graphics/ati-radeon-hd-5000/hd-5770/Pages/ati-radeon-hd-5770-overview.aspx#3

ไม่ได้เข้ามาดูซะนาน  ไม่นึกว่าจะมีผู้ช่วยเหลือเยอะขนาดนี้ 

ขอตอบรวมๆ นะครับ 

- PSU ที่ถอยมาใหม่  Cooler Master 650 wat  รุ่น GX 80  น่าจะ  wat แท้ นะครับ...

- คุณ MAN        PSU : Corsair TX 850 w (หา UPS ยากมากครับที่จะจ่ายวัตต์พอ ราคาแรงด้วย)   ตอนแรกก็หาตัวนี้เหมือนกันแต่อยู่ ตจว. หายากต้องสั่งแล้วราคาแรงมาก

- แต่ถ้าหาก จขกท.  ใช้ 530 watt  แล้วเปิดใช้งานปกติก็ดีครับ  ผมไม่แน่ใจว่าถ้ากรณี render หรืออื่นๆ มันจะดับหรือป่าว    เสาร์-อาทิตย์ ที่ผ่านมาลองอัดเกมส์ พวก  Fracry 3  Battlefield 3  COD เกือบทุกภาค ปรับสุด   ก็ไม่ดับครับ...   ถ้า PSU 650 wat ถ้าอัดหนักๆ ก็เคยค้างน่ะครับ..

- ถามต่ออีกนิดครับ  ตอนนี้ผมใช้ CPU   amd Phenom 2x4

M/B   Gigbyte  รุ่นไหนไม่ทราบครับ แต่ใช้มา 4 ปีแล้ว 

ถ้าจะอัพเกรดให้มันแรงขึ้นอีกนิด  จะเปลี่ยนตัวไหนก่อนดีครับ....  CPU  หรือ  M/B  ก่อนดีครับ  งบไม่ค่อยแรงมากนะครับ 5000 +-

ถ้าM/B รองรับcpu รุ่นใหม่กว่าก็จะประหยัดงบได้  จัดcpu

ถ้าM/Bไม่รองรับcpuเสปกสูงกว่านี้ก็ต้องจัดทั้งcpuและM/B เพราะถ้าท่านคิดจะเปลี่ยนแค่M/B ก็ต้องหาcpuใหม่อยู่ดี  เพราะamd Phenom II x4 มันam3+   ถ้าประหยัดงบก็จัดก็แค่cpu ก็ได้คับ จัดfx 8คอ ไปเลยคับ

- คุณ MAN        PSU : Corsair TX 850 w (หา UPS ยากมากครับที่จะจ่ายวัตต์พอ ราคาแรงด้วย)   ตอนแรกก็หาตัวนี้เหมือนกันแต่อยู่ ตจว. หายากต้องสั่งแล้วราคาแรงมาก

ตอนผมซื้อมาที่พันทิพย์ประตูน้ำนานแล้วครับปีกว่าได้ ราคาอยู่ที่ 5,200 ครับ

ยังไงลองเปรียบเทียบดูครับถ้าสนใจ ^_^

Corsair TX 850 w    แถวบ้านผม เกือบ 6,000

ขอบคุณครับคุณ vizro9754     เดี๋ยว ส-อา  นี้จะไปลองเดินหาดูครับ   พอจะทราบราคามั้ยครับ