Jump to content

สอบถามเรื่องโช๊คหลังยุบลงครับ

Recommended Posts

ไช้โช๊ค เดิมๆ1.8 ครับ ตอนล้อ 16 ไม่มีปัญหาหน้าทิ่มตูดโด่งปกติแต่พอเปลี่ยนเป็นล้อ 17 กว้าง 7 ท้ายข้างหลังจะต่ำกว่าข้างหน้าประมาณ 1.5 ซม. โช๊คเดิมๆไม่ได้ใส่สปิงครับ จะไปแก้ไขยังไงดีให้หน้าทิ่มเหมือนเดิมครับ แนะนำทีครับ :( :( :( :( :(

ในกรณีที่เปลี่ยนเฉพาะล้อจริงๆความสูงหน้าหลังน่าจะเท่าเดิมเหมือนตอนใส่ล้อ 16 นะครับ(ความสูงตัวของตัวรถเพิ่มขึ้นเพราะล้อใหญ่ขึ้น) 

เพียงแค่ระยะห่างระหว่างซุ้มล้อกับยาง อาจจะดูว่ามีช่องว่าเพิ่มขึ้น

ในกรณีที่เปลี่ยนเฉพาะล้อจริงๆความสูงหน้าหลังน่าจะเท่าเดิมเหมือนตอนใส่ล้อ 16 นะครับ(ความสูงตัวของตัวรถเพิ่มขึ้นเพราะล้อใหญ่ขึ้น) 

เพียงแค่ระยะห่างระหว่างซุ้มล้อกับยาง อาจจะดูว่ามีช่องว่าเพิ่มขึ้น

ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่พอเอานิ้วไปสอดระหว่างล้อกะยาง ล้อหน้าสามนิ้วสอด ล้อหลัง สองนิ้วกว่าๆสอดได้ ครับ หรือว่าโช๊คหลังมีปัญหาจะไปแก้ยังไงก็ยังนึกอยู่เลยครับ

ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่พอเอานิ้วไปสอดระหว่างล้อกะยาง ล้อหน้าสามนิ้วสอด ล้อหลัง สองนิ้วกว่าๆสอดได้ ครับ หรือว่าโช๊คหลังมีปัญหาจะไปแก้ยังไงก็ยังนึกอยู่เลยครับ

เอ่อ แล้วยางเป็นspecไหนครับ oversize รึเปล่า

สปริงหลังชุดเดิมอาจจะล้าแล้วหรือเปล่าครับ......ใช้งานมาประมาณกี่โลแล้วครับ

ผมว่ามันไม่ควรยุบนะ หรือหน้ามันยังลงไม่เต็ม หรือ จอดเอียงแล้ววัด  หลายสาเหตุ

ผมว่า ขับอีกสักพักแล้ว หาที่ราบๆ จอดรถถ่ายรูปมาดูหน่อยสิคับ วิ่งมาแค่ 30000 เอง ช่วงล่างยังปิ๊ง :D

ถ้าทำตามที่พี่ทอมมี่บอกแล้วยังไม่หาย

ลองเข้าไปให้ศูนย์เช็คดูครับ ถ้ายังอยู่ในระยะประกัน เปลี่ยนล้อ 17 (ep3) ไม่หลุดประกันครับ

หน้ายังไม่ลงคับ ไม่ใช่หลังยุบ แบบนี้เอา 16 กลับไปใส่ก้อสภาพนี้แหละครับ

โช๊คน่าจะยังดีมากเลย น้ำมันเคลื่อนช้ามาก วิ่งไปเรื่อยๆครับ ขึ้นลูกระนาด อัดคอสะพานสักพักเดี๋ยวก้อลง

ถ้าไม่ลงก้อคงมีอะไรพลาดตอนยกสับล้อละคับ ชุดหน้ามันยืดเกินไป หลังดูปกติ :D

ตอนเปลี่ยนล้อเอารถขึ้นฮ้อยนานหรือเปล่าครับ ถ้าขึ้นฮ้อยนานๆ โช๊คเสียได้เหมือนกันครับ เรียกว่าโชีคตายครับกดไม่ลง รถแคมรี่ของญาติผมขึ้นฮ้อยค้างเอาไว้นานโช๊คเสียประสบการณ์ตรงเลยครับ

ตอนเปลี่ยนล้อเอารถขึ้นฮ้อยนานหรือเปล่าครับ ถ้าขึ้นฮ้อยนานๆ โช๊คเสียได้เหมือนกันครับ เรียกว่าโชีคตายครับกดไม่ลง รถแคมรี่ของญาติผมขึ้นฮ้อยค้างเอาไว้นานโช๊คเสียประสบการณ์ตรงเลยครับ

อันนี้ใช้แม่แรงคับ ไม่นานคับ ไม่รุ้จะลงเมื่อไร

ดูจากรูปแล้วหน้าลอยผิดปกติจริงๆครับไม่ใช่ท้ายห้อย.......แต่สาเหตุคงต้องรอดูกันต่อไปครับ

ดูจากรูปแล้วหน้าลอยผิดปกติจริงๆครับไม่ใช่ท้ายห้อย.......แต่สาเหตุคงต้องรอดูกันต่อไปครับ

ต้องรอเวลาใช่มั๊ยครับพี่ จะไปแก้ไขที่ไหนดีครับ ให้ศูนย์เช๊ค ดีมั๊ยครับ