Jump to content

ยกพลาสติกซุ้มล้อไปเก็บไว้บนขอบของแก้ม ทำยังไง?

Recommended Posts

ล้อ 8 X 17 +38

ยาง 215/45/17  DZ101

+สปริงแดง

ล้อติดซุ้ม เวลาลงเนินหรือหลังเต่าถ้าไม่แตะเบรคจะติดซุ้มหน้าขวา

ตอนนี้หัวพุกกระเด็นหายไป 1 อันแล้ว

ว่าจะยกพลาสติกซุ้มล้อไปเก็บไว้บนขอบของแก้ม

ต้องทำยังไงครับ หรือมีวิธีแก้อย่างอื่นมั้ยครับ

DB59F829-B2B2-422D-BE57-CB0569F10B21-247

ตามรูปเลยครับ (แต่ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไร เพราะตัวรถสีดำมันไม่ตัดกับพลาสติกครับ)

สังเกตุในรูปนะครับ อันนี้คือซุ้มล้อหน้าบริเวณด้านบน  ถอดพุกและเก็บพลาสติกซุ้มล้อเรียบร้อยแล้ว

พลาสติกไปอยู่ด้านบนขอบของแก้มซุ้มล้อแล้ว

ถ้ายังไม่ได้ยกขึ้นไปเก็บ  พลาสติกจะต้องอยู่ด้านล่างของขอบแก้มซุ้มล้อครับ

งง หรือเปล่าเอ่ย อธิบายไม่ค่อยเก่งแต่จริงๆแล้วทำไม่ยากเลยครับ  :0031:

ลองดูครับ

หมายถึงเอาพลาสติกไปเหบ็บไว้ด้านบนตามรูป ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แล้วต้องใส่พุก มั้ยครับ หรือปล่อยไว้ได้เลยครับ   :) 

เข้าใจถูกแล้วครับ.....ไม่ต้องใส่พุกครับปล่อยไว้ได้เลย

b6261fe4-e92b-4c61-86c0-ccb30715d9a5_zps

ก้มดูด้านใต้ของส่วนที่วงสีแดงเอาไว้.....เจอพุก 2 ตัวถอดออกเลยครับ

แล้วก็ดันพลาสติกให้ขึ้นไปอยู่บนขอบ......จากนั้นก็ออกแรงบีบหูยึดพุก (รูปล่าง) ให้มันทับพลาสติกไว้นิดนึงเพื่อไม่ให้หลุดลงมาครับ

a03658c1-3b45-45f1-a384-0b331acab7a4_zps

เข้าใจถูกแล้วครับ.....ไม่ต้องใส่พุกครับปล่อยไว้ได้เลย

b6261fe4-e92b-4c61-86c0-ccb30715d9a5_zps

ก้มดูด้านใต้ของส่วนที่วงสีแดงเอาไว้.....เจอพุก 2 ตัวถอดออกเลยครับ

แล้วก็ดันพลาสติกให้ขึ้นไปอยู่บนขอบ......จากนั้นก็ออกแรงบีบหูยึดพุก (รูปล่าง) ให้มันทับพลาสติกไว้นิดนึงเพื่อไม่ให้หลุดลงมาครับ

a03658c1-3b45-45f1-a384-0b331acab7a4_zps

ชัดเจนครับ

ขอบคุณมากครับ :D

ขอบคุณครับอุตส่าห์ถ่ายรูปมาให้ จขกท.

ครับผม...... อธิบายไม่ค่อยเก่งกลัวไม่เข้าใจครับ เลยใส่รูปประกอบเข้าไปนิดนึง   :D