Jump to content

ใครเคยลองเคลือบแก้ว Glass coating ด้วยตัวเองมั่ง

Recommended Posts

พอดีมีเพื่อนซื้อรถใหม่ โทรมาปรึกษาเรื่องการลงแวกซ์ เคลือบรถ ว่าอยากลองทำ

ก้อคุยกันไป ยี่ห้อ นู่นนั่นดี ดีอย่างงั้นอย่างงี้ มาเอะใจตรง มันเลยบอกว่า มีแบบเคลือบแก้ว ไม่แพง แถมทำเองได้ด้วย

เราเลยเอ๊ะ มีเหรอ ไม่เคยศึกษาเลย เลยไปกูเกิ้ลดู โอ๊ะ มีจริงๆ ถูกด้วย เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ   :D

ใครลองแล้วบอกหน่อย  เท่าที่ดูๆ ง่าย ไม่แพง และ ผลงานน่าสนใจมาก 

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=crBY2uL_dqw

อันนี้ ฝรั่ง เค้าเปิดกิจการรับเคลือบแก้วตามบ้าน  การทำงานมันง่ายแท้ๆ แต่ผลลัพธน่าหวาดหวั่นมาก  :0213:

Got my FR-S detailed by Brandon Wiggins of Showroom Shine NC yesterday. He's based in Wake Forest, NC but does mobile detailing for most of eastern NC, which works for me being out here on the coast. I would recommend him to anyone looking to get a detail. He was very professional, helpful, and answered any questions I had. Afterwards, we had a couple beers, talked about products that I should use for washing/general maintenance between details, and basically just BS'd about cars. Good times.

Given my usual wash interval, and the fact that I plan on getting a serious detail around once a year, I decided to take his recommendation and use HD Nitro-seal instead of Opti-Coat. Advantages are a warmer, more caranuba-type finish at the expense of durability. 8-12 months depending on care/environment is normal for Nitro-seal. I was not disappointed. The Nitro-seal looks amazing. So on to the photos!

Started off by taking care of the wheels and wells.

Getting washed with Majestic Solutions Ultra Gloss.

The amount of detailing gear in the back of his Tundra put me to shame. I still need a proper two-bucket solution. He told me to check out autogeek for detailing goods.

Then he got to claying the car, using Mother's clay with Mother's Showtime for clay lubrication.

Applying Nitro-seal Part A by hand. This sat for 15 minutes before applying Nitro-seal Part B.

I failed to take many photos between Part A and Part B of the Nitro-seal application. He took care of my interior, cleaned all glass, and dressed the tires while Part A set.

So after the Nitro-seal was applied, I rolled her back into the garage to let it work. We agreed on letting the Nitro-seal sit for 5-6 hours before he would buff it off. Brandon headed down to Wrightsville Beach, and I finished off the work day.

Here are the after shots! I'm not a professional photographer at all, but I tried my best to capture the amazing finish my car had once Brandon was done.

ทำเองได้ครับ ป๋าทอม

แต่ต้องเตรียมผิวอย่างดีครับ

ต้องไม่มีรอยขนแมว ต้องเอารอยออกครับ

ส่วนเคลือบแก้วมีอยู่หลายยี่ห้อครับ ต้องเลือกดูครับ

แต่ผมแนะนำ G techniq ครับ เป็น semi-coating อาจจะไม่ถึงระดับเคลือบแก้ว แต่ใช้งานได้ง่ายกว่าครับ ป๋า

เหมาะกับ home use ครับ แต่ยังไงก็ต้องเตรียมผิวครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12909.0

ลองดูครับป๋าทอม

เมื่อกี้นั่งหาข้อมูลไปเรื่อยเปื่อย ญี่ปุ่นมันมีมาเยอะแล้วนะคุณเธียร อเมริกาก้อมี 

ตอนนี้อยากลองดูว่ามันจะเป็นเทคโนโลยี ที่จะมาแทนที่ Wax ได้หรือเปล่า

ต้องลองให้ได้ แต่ขั้นแรกต้องค่อยๆกำจัดขนแมวก่อน สงสัยต้องหาโรตารี่มาไว้สักตัว  :D

ทำ DA มาตลอด เหนื่อยเกิ้น  :P

เมื่อกี้นั่งหาข้อมูลไปเรื่อยเปื่อย ญี่ปุ่นมันมีมาเยอะแล้วนะคุณเธียร อเมริกาก้อมี 

ตอนนี้อยากลองดูว่ามันจะเป็นเทคโนโลยี ที่จะมาแทนที่ Wax ได้หรือเปล่า

ต้องลองให้ได้ แต่ขั้นแรกต้องค่อยๆกำจัดขนแมวก่อน สงสัยต้องหาโรตารี่มาไว้สักตัว  :D

ทำ DA มาตลอด เหนื่อยเกิ้น  :P

ใช่ครับป๋าทอมตอนนี้มีเยอะมากๆ

แต่ถ้าป๋า มีDA ปรับรอบได้แล้ว ก็ ok แล้วครับ รถใหม่รอยไม่เยอะ เพราะเคลือบแก้วบางตัว กลบรอยได้ด้วยครับ

ส่วนเรื่องจะมาแทน wax ได้รึป่าวนั้น ผมให้ความเห็นอย่างนี้แล้วกันครับ

Glass coat มีความทน เกิดรอยได้ยาก คนไม่มีเวลาดูแล ส่วนมากล้างแล้วเช็ด

แต่ถ้าต้องการ "เงากว่านี้อีก" ผมว่า wax ทำได้ดีกว่าครับ

แต่ถ้าทำเคลือบแก้วแล้วลง wax ก็ok ครับ

แต่เคลือบแก้วส่วนมากเค้าไม่แนะนำให้ลงคลีนเนอร์ แต่ลูบดินน้ำมันได้ครับ และบางยี่ห้อไม่แนะนำให้ลง wax ทับ คงต้องถามจากผู้ขายครับ

ผมเอาคันนี้ลง C quartz มาให้ดูครับ ป๋าทอม

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=31087.0

อันนี้ G techniq ครับป๋าทอม ฉีดแล้วเช็ดเฉยๆ ง่ายครับอันนี้ อันนี้รีวิวของผมเองครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=22384.msg327251#msg327251

นั่นงะ สมาชิก TWCC ตัวจริงมาเลย ถึงว่าใช้แต่ Wax เทพ  :D

เดี๋ยวผมคงต้องหาโรตารี่แหละครับ DA ของผมแบบธรรมดามาก ปั่นเงาได้แต่ขัดรอยยาก ขนแมวจุดนึงยังต้องกดซะปวดมือ

รถผมตอนนี้ 7 ปีแล้ว รอยเยอะอยู่คับ แม้จะดูแลอย่างดี มันก้อมีตามการใช้งานแหละคับ

ส่วนมากรอยเบียดลากพวกกระเป๋าสตรีน่ะคับ จอดที่ทำงาน โดนประจำ เป็นแนวเลย  :D

ถ้าพอมีแนะนำแบบไม่แพงบอกด้วยนะคับ  ไม่ได้ตามเรื่องนี้มานานละผม ยี่ห้อใหม่ๆ ไม่รู้จักละ  ^_^

ตอนนี้กลับมาสนใจอีกนี่ก้อเจ้าเคลือบแก้วอย่างเดียวเลย จุดประกายความยากลองขึ้นมาเฉย

เลยว่าจะเอามาใช้กับเฟียสต้าอีกคัน ผิวใหม่น่าจะให้ผลที่ดี กำลังประกอบอยู่คับ  :D

Ro ผมแนะนำของ Blocoli ครับป๋าทอม เพราะราคาเครื่อง 6500 ถ้า ถ้า fullset 9400 ถือว่าเป็นราคาที่ดีเลยครับ และน้ำหนัก 2โลเอง

แต่หนุ่มหล่อ กล้ามโต อย่างป๋าทอม ถือสบายอยู่แล้ววววว

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=3521.0

แต่ถ้า Ro เทพก็ของ Fest tool ครับ แต่ราคาแรงส์ 24000

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12909.0

น้ำยาขัดก็ของ mirka ดีเลยครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=16272.0

เคลือบแก้วสารพัดยี่ห้อ อันนี้เลือกได้ตามใจเลยครับ แต่อย่าลืมดูวิธีดูแลเคลือบแก้วด้วยนะครับ

ถึงจะเป็นเคลือบแก้วก็มีวิธีดูแลครับ

Ro ผมแนะนำของ Blocoli ครับป๋าทอม เพราะราคาเครื่อง 6500 ถ้า ถ้า fullset 9400 ถือว่าเป็นราคาที่ดีเลยครับ และน้ำหนัก 2โลเอง

แต่หนุ่มหล่อ กล้ามโต อย่างป๋าทอม ถือสบายอยู่แล้ววววว

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=3521.0

แต่ถ้า Ro เทพก็ของ Fest tool ครับ แต่ราคาแรงส์ 24000

น้ำยาขัดก็ของ mirka ดีเลยครับ

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=16272.0

เคลือบแก้วสารพัดยี่ห้อ อันนี้เลือกได้ตามใจเลยครับ แต่อย่าลืมดูวิธีดูแลเคลือบแก้วด้วยนะครับ

ถึงจะเป็นเคลือบแก้วก็มีวิธีดูแลครับ

เดี๋ยวลองดู Blocoli คับ ขอบคุณมากมายคุณเธียร

ผมคงเอาแบบไม่ต้องเทพหรอกครับ เอาพอใช้งานทนๆ มีอะไหล่น่ะ :D จริงๆกะมือสองอีกตะหาก

แต่คนใช้งานระดับ Ro ไปแล้วไม่ค่อยขาย เพราะ คงเล่นมาเยอะ คิดเยอะมาก่อนแล้ว

คงได้เบิกใหม่แน่ๆเลยผม  :D

ปล. ขอชมฝีมือดูแลรถครับ รถเรียบร้อยเหมือนออกห้างทุกคันเลยครับ ฝีมือมากๆ  :0025:

• 3 weeks later...

ตอนนี้กะลังจะถอย jazz สีแดง กลัวใช้ไปสีจะหมอง เลยคิดว่าจะไปทำเคลือบแก้วคับ ไม่ทราบพ่ีๆมีความคิดเห็นอย่างไร หรือแค่ดูแลปกติจัด wax ของ cg ประมาณของคุญโบ๊ท(ขออภัยท่ีกล่าวถึง) ตามรีวิวรถแดงพอคับ แต่ยังไงขอความรู้เรื่องเคลือบแก้วหน่อยได้ป่าวมันดียังไง ขอบคุณคับ

ตอนนี้กะลังจะถอย jazz สีแดง กลัวใช้ไปสีจะหมอง เลยคิดว่าจะไปทำเคลือบแก้วคับ ไม่ทราบพ่ีๆมีความคิดเห็นอย่างไร หรือแค่ดูแลปกติจัด wax ของ cg ประมาณของคุญโบ๊ท(ขออภัยท่ีกล่าวถึง) ตามรีวิวรถแดงพอคับ แต่ยังไงขอความรู้เรื่องเคลือบแก้วหน่อยได้ป่าวมันดียังไง ขอบคุณคับ

ลองดูนะครับ

Glass coat มีความทน เกิดรอยได้ยาก คนไม่มีเวลาดูแล ส่วนมากล้างแล้วเช็ด

แต่ถ้าต้องการ "เงากว่านี้อีก" ผมว่า wax ทำได้ดีกว่าครับ

แต่ถ้าทำเคลือบแก้วแล้วลง wax ก็ok ครับ

แต่เคลือบแก้วส่วนมากเค้าไม่แนะนำให้ลงคลีนเนอร์ แต่ลูบดินน้ำมันได้ครับ และบางยี่ห้อไม่แนะนำให้ลง wax ทับ คงต้องถามจากผู้ขายครับ

ผมจัดชุดใหญ่ (สำหรับผม) มาแล้ว คุณเธียร  :D

ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับเพราะ ไม่มีอารมณ์ถ่ายเลย เหนื่อยมาก เพราะเอาเข้าจริงๆแล้ว ขนแมวเยอะมากครับ แบบที่เค้าเรียกกันใยแมงมุมนะ สุดๆเลย ขนาดรักษาว่าดีนะเนี่ย :0026:

ผมใช้ Rotary ของ Makita หนักสะใจ :0172:  

น้ำยาขัด 3 เสตป อัด Cutting ตัว Rubber ไปหมดขวดเลยครับ หนักที่ Skirt เพราะรอยเยอะมาก

พอผ่านรอบ 2 รอบ 3 ผิวใสเป็นแก้วเลย เข้าใจเลยว่าทำไมเข้าร้านแล้วแพง มันเสียเวลามาก 

น้ำยาเคลือบแก้ว ใช้ของ HD Nitro นี่แหละครับ เอาง่ายๆ ตอนแรกอ่านดู คิดว่ามันไม่ใช่ Quartz แท้ เพราะไม่ได้เขย่าขวดทา 

แต่ลองสั่งมาดูเพราะเท่าที่ไล่อ่าน ยังไงมันน่าจะใช้งานลักษณะเคลือบผิวแข็งได้ดีอยู่ 

หลังลงไปแบบ ง่ายๆ ทาทับ A+B ปล่อยทิ้ง 30 นาที (ผมทิ้ง 2 วัน ) ผิวเคลือบมันฟอร์มตัวหนาขึ้น ใส และ ไล่น้ำกับฝุ่นได้ดีทีเดียว 

ผมว่ามันคุ้มกับ 1590 บาทเลย เข้าร้านเคลือบแบบนี้สงสัย มีหมื่น  :0026:

ขอบคุณ คุณเธียรที่แนะนำเรื่องเตรียมผิว ขัดขนแมวเพิ่มเติมมาครับ  

ใช้รถมา 6-7 ปี ไม่เคยโดน Rotary เลย พอเจอเข้าไปติดใจเลยครับ  :0148: ลบขนแมวละเอียดที่ต้องส่องด้วยไฟ ออกไปได้นี่ รถดูเงาจริงๆ

ผมจัดชุดใหญ่ (สำหรับผม) มาแล้ว คุณเธียร  :D

ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับเพราะ ไม่มีอารมณ์ถ่ายเลย เหนื่อยมาก เพราะเอาเข้าจริงๆแล้ว ขนแมวเยอะมากครับ แบบที่เค้าเรียกกันใยแมงมุมนะ สุดๆเลย ขนาดรักษาว่าดีนะเนี่ย :0026:

ผมใช้ Rotary ของ Makita หนักสะใจ :0172:  

น้ำยาขัด 3 เสตป อัด Cutting ตัว Rubber ไปหมดขวดเลยครับ หนักที่ Skirt เพราะรอยเยอะมาก

พอผ่านรอบ 2 รอบ 3 ผิวใสเป็นแก้วเลย เข้าใจเลยว่าทำไมเข้าร้านแล้วแพง มันเสียเวลามาก 

น้ำยาเคลือบแก้ว ใช้ของ HD Nitro นี่แหละครับ เอาง่ายๆ ตอนแรกอ่านดู คิดว่ามันไม่ใช่ Quartz แท้ เพราะไม่ได้เขย่าขวดทา 

แต่ลองสั่งมาดูเพราะเท่าที่ไล่อ่าน ยังไงมันน่าจะใช้งานลักษณะเคลือบผิวแข็งได้ดีอยู่ 

หลังลงไปแบบ ง่ายๆ ทาทับ A+B ปล่อยทิ้ง 30 นาที (ผมทิ้ง 2 วัน ) ผิวเคลือบมันฟอร์มตัวหนาขึ้น ใส และ ไล่น้ำกับฝุ่นได้ดีทีเดียว 

ผมว่ามันคุ้มกับ 1590 บาทเลย เข้าร้านเคลือบแบบนี้สงสัย มีหมื่น  :0026:

ขอบคุณ คุณเธียรที่แนะนำเรื่องเตรียมผิว ขัดขนแมวเพิ่มเติมมาครับ  

ใช้รถมา 6-7 ปี ไม่เคยโดน Rotary เลย พอเจอเข้าไปติดใจเลยครับ  :0148: ลบขนแมวละเอียดที่ต้องส่องด้วยไฟ ออกไปได้นี่ รถดูเงาจริงๆ

ขอชมหน่อยครับพี่ทอม :0148:

ใช่ครับ ป๋าทอมที่มันแพง เพราะใช้เวลาเยอะครับ แถมความเสี่ยงก็มีครับ

เวลาขัดต้องให้มีน้ำยาอยู่บนผิวตลอด ถูกแล้วครับป๋าทอม

Ro makita ปรับรอบได้ที่ตัวละ 8พันกว่ารึป่าวป๋าทอม

ถึงขัดเสร็จผลงานจะแจ่มมากก็จริง แต่ป๋าอย่าขัดเล่นบ่อยนะครับ เด่วสีบาง

ถ้ารอยหนักๆ ขนแกะเอาไม่ออก ป๋าลองกระดาษทราย เบอร์ 1000 2000 3000 ดูนะครับ

ใช่คับ Makita แบบ มีห่วงข้างบนน่ะ ปรับเลขส้มๆ 1- 6 ตรงมือจับน่ะคับ  ล่อซะปวดไหล่เลย 

ตัว Wetsand ตอนแรกผมไม่กล้านะ แต่ขนบางเส้น ปั่นจนขนแกะสึกมันยังไม่อยากจะหายเลย สุดท้ายเลยต้องลอง กระดาษทราย จริงๆคับ

ใจผมนี่เต้นแรงเลย ตอนกดไปจุดแรก กลัวเข้าเนื้อ   :D ตอนนี้เลยรู้เลย ว่าสีเรามันหนาเอาเรื่อง ลบรอยลงยากเหมือนกันนะ

พวกรอยแมวชัดๆนี่ ปั่นสีร้อนมันยังไม่ยอมออกเลยคับ ต้องเอากระดาษทรายลง กระนั้นเบอร์ 2000 ยังไม่อยากจะออก ต้องไปหาเบอะร์ 1000 มากดอีก  :D

สนุกมากเลย แต่ทำยังไงก้อยังไม่เทียบรถคุณเธียรแฮะ พลาสติก 7 ปีผมมันด่างไปหลายจุด พารถหมองๆไปนิดๆ  :(

สำหรับท่านที่จะทำเคลือบแก้ว ผมว่าน่าทำครับ ตอนนี้มันถูกมากๆแล้ว ทำเองได้ด้วย ถึงจะไม่แก้ว %สูงๆแบบร้าน แต่แข็งพอเพียงนะครับ 

สำหรับท่านที่ชอบ Wax ยังไงก้อ Wax ครับ เข้าใจ

แต่ถ้าไม่มีเวลรักษามากนัก ผมว่าเคลือบแก้วถูกๆแบบนี้ก้อไม่เลวครับ ความรู้สึกผมหลังจากได้ลอง มันก้อคุ้มราคาอยู่มากมายครับ :D

ไม่รู้ร้านทำแบบนี้เท่าไร แต่ผมว่าหลักหมื่นแหละ มันหน้ามือเป็นหลังมือเลย  :D ทำตอนนี้ หน้าฝนจะได้สบายหน่อยคับ

ใช่คับ Makita แบบ มีห่วงข้างบนน่ะ ปรับเลขส้มๆ 1- 6 ตรงมือจับน่ะคับ  ล่อซะปวดไหล่เลย 

ตัว Wetsand ตอนแรกผมไม่กล้านะ แต่ขนบางเส้น ปั่นจนขนแกะสึกมันยังไม่อยากจะหายเลย สุดท้ายเลยต้องลอง กระดาษทราย จริงๆคับ

ใจผมนี่เต้นแรงเลย ตอนกดไปจุดแรก กลัวเข้าเนื้อ   :D ตอนนี้เลยรู้เลย ว่าสีเรามันหนาเอาเรื่อง ลบรอยลงยากเหมือนกันนะ

พวกรอยแมวชัดๆนี่ ปั่นสีร้อนมันยังไม่ยอมออกเลยคับ ต้องเอากระดาษทรายลง กระนั้นเบอร์ 2000 ยังไม่อยากจะออก ต้องไปหาเบอะร์ 1000 มากดอีก  :D

สนุกมากเลย แต่ทำยังไงก้อยังไม่เทียบรถคุณเธียรแฮะ พลาสติก 7 ปีผมมันด่างไปหลายจุด พารถหมองๆไปนิดๆ  :(

สำหรับท่านที่จะทำเคลือบแก้ว ผมว่าน่าทำครับ ตอนนี้มันถูกมากๆแล้ว ทำเองได้ด้วย ถึงจะไม่แก้ว %สูงๆแบบร้าน แต่แข็งพอเพียงนะครับ 

สำหรับท่านที่ชอบ Wax ยังไงก้อ Wax ครับ เข้าใจ

แต่ถ้าไม่มีเวลรักษามากนัก ผมว่าเคลือบแก้วถูกๆแบบนี้ก้อไม่เลวครับ ความรู้สึกผมหลังจากได้ลอง มันก้อคุ้มราคาอยู่มากมายครับ :D

ไม่รู้ร้านทำแบบนี้เท่าไร แต่ผมว่าหลักหมื่นแหละ มันหน้ามือเป็นหลังมือเลย  :D ทำตอนนี้ หน้าฝนจะได้สบายหน่อยคับ

อ่อ ตัวนี้ถึงจะหนัก แต่ก็เสถียรดีครับป๋าทอม คาร์แคร์ชอบใช้กัน ผมไปขัดของที่ร้านเค้าดูอยู่

wet sand ไม่เข้าถึงเหล็กง่ายๆหรอกครับป๋าทอม ป๋าทอมลองไปหาเบอร์ 3000 ไว้ดูครับ งานจะเนียนขึ้นมากเลย

ตรงชิ้นส่วนพลาสติก ป๋าอย่าเปิดรอบแรงนะครับ สีหลุดง่ายมั่กๆ

เอ่อ ... ผมลืมบอกป๋าทอมไปว่า เลือกน้ำยาขัดที่ไม่มี ซิลิโคลน นะครับ เพราะซิลิโคลนทำให้เคลือบแก้วเคลือบไม่ค่อยอยู่ครับ

ที่เหลือทุกท่านที่อ่าน ก็ตามความเห็นของป๋าทอมไปครับ เคลือบแก้วกำลังบูม แถมมีประโยชน์สำหรับคนที่ขี้เกียจลง wax ครับ

ส่วนราคาถ้าไปทำที่ร้าน แค่ราคาขัดสีเต็มระบบ size fd เราๆ ก็ประมาณ 4000-5000 แล้วครับ

เคลือบแก้ว 1 ปี ก็ประมาณ 10000 หน่อยๆครับ แล้วแต่ยี่ห้อแล้วแต่ร้าน

สุดท้ายใครจะไปเคลือบแก้วที่ร้านก็เลือกร้านดีๆนะครับ เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกัน

บางที่เคลือบแก้ว 40000-50000 ผมเห็นแถบจะไม่มีน้ำยาเคลือบแก้วติดรถเลยด้วยซ้ำ

แล้วที่สำคัญ ถ้าเราเคลือบแก้วกับเค้าแล้ว เราต้องเข้าไป maintanace ด้วยนะครับ ร้านต้องสม่ำเสมอ

คุณเธียรแม่นแฮะ 555 :D  สีบนพลาสติก ตัวกระจกข้าง สังเวยไปจุดนึงคับ ปลิวไสวเลย เพลินไปหน่อย ไล่มาจากประตู

เอาสีศูนย์แต้มไว้ก่อนเดี๋ยวไปหามอไซ ชนเอา  :P

คุณเธียรแม่นแฮะ 555 :D  สีบนพลาสติก ตัวกระจกข้าง สังเวยไปจุดนึงคับ ปลิวไสวเลย เพลินไปหน่อย ไล่มาจากประตู

เอาสีศูนย์แต้มไว้ก่อนเดี๋ยวไปหามอไซ ชนเอา  :P

555+ ไปหามอไซมาชน แหล่มมากเลยป๋าทอม

มือใหม่ควรเริ่มยังไงดีครับ ใจนึงก็อยากทำเองเป็นอีกใจก็กลัวพลาดแล้วยาว ปกติใจร้อนซะด้วยสิครับ

ของทุกอย่างมีพร้อม มานานส์มาก ติดอย่างเดียวใจไม่พร้อม

ทุกวันนี้แค่ล้างรถก่ะลง Wax ธรรมดา ก็เหนื่อยไส้ลากแล้ว นานๆขัดที ได้วันล่ะส่วนก็ถอย

ต้องไปเล่นกล้ามแบบป๋าทอมก่อนดีกว่า :0129:

ของทุกอย่างมีพร้อม มานานส์มาก ติดอย่างเดียวใจไม่พร้อม

ทุกวันนี้แค่ล้างรถก่ะลง Wax ธรรมดา ก็เหนื่อยไส้ลากแล้ว นานๆขัดที ได้วันล่ะส่วนก็ถอย

ต้องไปเล่นกล้ามแบบป๋าทอมก่อนดีกว่า :0129:

ทำทีละส่วนก้อได้คับนพ  :D สะสมไว้ พอครบๆ ก้อลงคลีนเน่อมีเดียว แล้วเคลือบเก็บสภาพสีไว้เลย

นี่ผมล้างน้ำเปล่ามา 2 อาิทิตย์ละ น้าไหลแบบใบบอนเลย ฉีดล้อนี่น้ำเก็บฝุ่นเบรคออกมาเลย ไม่มีติดล้อ  :D

กะลังดูอยู่ว่ามันจะจะได้นานแค่ไหน ล้างเช็ด แบบไม่แตะ Wax เลย 

ทำทีละส่วนก้อได้คับนพ  :D สะสมไว้ พอครบๆ ก้อลงคลีนเน่อมีเดียว แล้วเคลือบเก็บสภาพสีไว้เลย

นี่ผมล้างน้ำเปล่ามา 2 อาิทิตย์ละ น้าไหลแบบใบบอนเลย ฉีดล้อนี่น้ำเก็บฝุ่นเบรคออกมาเลย ไม่มีติดล้อ  :D

กะลังดูอยู่ว่ามันจะจะได้นานแค่ไหน ล้างเช็ด แบบไม่แตะ Wax เลย 

น่าลองเคลือบบ้างจังครับ ว่าแต่ถ้ามีรอยสะเก็ดหิน หรือรอยใหญ่กว่ารอยขนแมว จะเคลือบได้ป่าวครับพี่ทอม