Jump to content

@•••Super White CCTH•••@

Recommended Posts

สวัสดีครับคุณแจ็ค(ทั้งสองท่านเลยครับ)

ผมลุยฝนออกมาแต่เช้า ตั้งแต่กิ่งแก้วจนถึงศูนย์ฮอนด้าบางพลี

จากรถขาวเงาๆ ตอนนี้มอมแมมสุดๆ T T

ปล.มาเปลี่ยนบังโคลนซุ้มล้อครับ

สวัสดีครับคุณแจ็ค(ทั้งสองท่านเลยครับ)

ผมลุยฝนออกมาแต่เช้า ตั้งแต่กิ่งแก้วจนถึงศูนย์ฮอนด้าบางพลี

จากรถขาวเงาๆ ตอนนี้มอมแมมสุดๆ T T

ปล.มาเปลี่ยนบังโคลนซุ้มล้อครับ

555..เช่นกันครับช่วงนี้ลำบากหน่อย ฝนตก รถติด ขับถึงบ้านต้องหาสายยางฉีดน้ำล้างนิดหนึ่งพอให้คราบสกปรกออกบ้างเล็กน้อย

กลัวจากสีขาวจะกลายเป็นขาวเหลือง

สวัสดีครับ.... วันนี้ขับรถปส่งแฟนที่ ม.เกษตร ขึ้นทางด่วนดอนเมือ ติดโครตๆๆๆๆๆ

วันนี้ยุ่งมากเลย เข้ามาอีกทีก็ดึกแล้ว ไปนอนก่อนครับ

พบกันใหม่พรุ่งนี้ ^_^

วันนี้ยุ่งมากเลย เข้ามาอีกทีก็ดึกแล้ว ไปนอนก่อนครับ

พบกันใหม่พรุ่งนี้ ^_^

คุณเนศครับ ผมอยากเลี้ยงสุนัขอ่ะครับ แต่ปัญหามันคือ สุนัขที่มีอยู่ตอนนี้เป็นพันธ์ไทยธรรมดา และที่สำคัญคือ เห็บเยอะมากๆ

ผมเอาทั้งแบบฉีด แบบหยอด ก็ยังไม่หมดสักที แล้วอย่างนี้ถ้าผมเอาสุนัขมาเลี้ยงมันจะทำยังไงได้บางอ่ะครับ เห็บถึงจะไม่มีในสุนัขตัวใหม่ของผมอ่ะ

ขอถามเพิ่มนหน่อยนะครับ เหมือนซักประวัติเลยเนอะ อิอิ เพราะปัจจัยเยอะมากเลยเรื่องกำจัดเห็บ :)

เช่น การเลี้ยง เลี้ยงปล่อย หรือ เลี้ยงอยู่แต่ในบ้าน บริเวณบ้านเป็นอย่างไร พื้นดิน พื้นปูน แล้วแถวบ้านมีสุนัขจรจัด

หรือ สุนัขเพื่อนบ้านเยอะมั้ย แล้วได้กำจัดเห็บด้วยรึเปล่า

ยาที่เคยใช้แบบหยอดคือยายี่ห้ออะไรครับ ยาฉีดเห็บมีหมอมาฉีดให้ หรือซื้อไปใช้เองครับ

สุนัขพันธุ์ไทยที่ว่าน้ำหนักประมาณเท่าไหร่ครับ

เอาเท่านี้ก่อน ได้ข้อมูลมากขึ้นเดี๋ยวมาช่วยหาวิธีกำจัดเห็บให้ครับ ;)

ขอถามเพิ่มนหน่อยนะครับ เหมือนซักประวัติเลยเนอะ อิอิ เพราะปัจจัยเยอะมากเลยเรื่องกำจัดเห็บ :)

เช่น การเลี้ยง เลี้ยงปล่อย หรือ เลี้ยงอยู่แต่ในบ้าน บริเวณบ้านเป็นอย่างไร พื้นดิน พื้นปูน แล้วแถวบ้านมีสุนัขจรจัด

หรือ สุนัขเพื่อนบ้านเยอะมั้ย แล้วได้กำจัดเห็บด้วยรึเปล่า

- สุนัขที่บ้านเลี้ยงปล่อยครับ บ้านมีทั้งพื้นปูนและพื้นดินครับ บ้านผมและบ้านข้างๆรวม 2 บ้าน ก็ 10 ตัวครับ

ยาที่เคยใช้แบบหยอดคือยายี่ห้ออะไรครับ ยาฉีดเห็บมีหมอมาฉีดให้ หรือซื้อไปใช้เองครับ

- เอามาฉีดเองครับ พอฉีดแล้วมันก็หายไปได้ประมาณ 1 เดือน แล้วมันก็กลับมาเยอะเหมือนเดิมรับ

ส่วนยาหยอดจำยี่ห้อไม่ได้ครับ แต่มีขายทั่วไปครับ ล่าสุดน้าข้างบ้าน เอายาอะไรมาไม่รู้มาให้กิน เห็บก็หายไปบ้างครับ แต่ก็กลัวว่าจะกลับมาอีกแหละ

สุนัขพันธุ์ไทยที่ว่าน้ำหนักประมาณเท่าไหร่ครับ

- มันหลายตัวครับ ประมาณน้ำหนักไม่ถูก เพราะไม่เคยอุ้มมันเลย -*-

เอาเท่านี้ก่อน ได้ข้อมูลมากขึ้นเดี๋ยวมาช่วยหาวิธีกำจัดเห็บให้ครับ ;)

อืม...มิน่าเห็บมากันเรื่่อยเลย

คือพวกยากำจัดเห็บแต่ละยี่ห้อ ไม่ว่ากินหรือฉีด มีฤทธิ์อยู่ประมาณหนึ่งเดือน ทีนี้พอยาหมดฤทธิ์ก็จะกลับมาอีก แล้วเห็บที่มาใหม่มาจากไหน?

เห็บจะออกไข่บนพื้นดินทีนี้พอไข่เห็บฟักก็จะทำให้ มีลูกเห็บตัวเล็ก ใสๆ มองไม่เห็นด้วยตาเปล่าขึ้นบนตัวสุนัขอยู่เรื่อย ถ้ามีบริเวณบ้านเป็น

พื้นดินจะกำจัดยากมาก เพราะบริเวณกว้าง และอีกอย่างเห็บก็สามารถมาจากนอกบ้านเข้ามาหาสุนัขเราด้วย ทำให้ต่อให้เราพยายามกำจัดเห็บ

ในบ้านได้หมดก็ยังมีจากนอกบ้านเข้ามาอยู่ดี

ทางแก้ที่ผมว่าน่าจะเหมาะสุดกับเคสแบบนี้ คงต้องพยายามกำจัดเห็บบนตัวสุนัขพร้อมกับทำลายแหล่งของเห็บในบ้านด้วยครับ และถ้าให้ดี

อย่าให้สุนัขออกไปนอกบ้านจะดีที่สุด (แต่ส่วนใหญ่ข้อนี้ทำยาก แต่ถ้าได้ก็ดีครับ)

จะใช้ยาฉีด หรือยากินควรเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เพราะเป็นตัวยาเดียวกัน ส่วนยาหยอดใช้ร่วมกันก็ดีครับจะเสริมฤทธิ์ในการทำลายเห็บมากขึ้น

การใช้ยาหยอดควรงดอาบน้ำสุนัขประมาณ 2 วัน แล้วค่อยหยอด จากนั้นเว้นอาบน้ำต่ออย่างน้อย 2 วันครับเพื่อประสิทธ์ภาพดีที่สุด

มียาแนะนำอีกตัวเป็นยาอาบชื่อไบติคอล ซื้อมาผสมน้ำตามอัตราส่วน 1 cc ต่อน้ำ 1-1.5 ลิตร ให้อาบบนตัวสุนัข น้ำที่เหลือจากการอาบเอาไป

ราดตามบริเวณบ้านฆ่าเห็บได้ดีมาก ใช้อาบและราดสัปดาห์ละคร้งเพื่อตัดวงจรเห็บ แต่มีข้อควรระวังคือเป็นยาที่ออกฤทธิ์แรงดังนั้นขณะใช้ควร

เฝ้าสุนัขอย่าให้กิน หรือเลียนะครับ ถ้าเลียนิดหน่อยไม่ถึงตายแต่อาจจะมึนๆ อาเจียนได้

ลองทำแบบนี้ซักเดือนสองเดือนปริมาณเห็บน่าจะลดลงเรื่อยๆ จากนั้นก็เหลือแค่ฉีดยา หรือหยอดยาเดือนละครั้งก็น่าจะพอแล้ว

พอเห็บแทบจะไม่มีให้เห็นแล้วให้หาซื้อปลอกคอกันเห็บมาใช้ ชื่อพรีเวนติค (Preventic) มาใส่รอบคอสุนัข ปลอกคอหนึ่งเส้นออกฤทธิ์นาน 4 เดือน

ฟังดูแล้วเหนื่อยแทน เพราะเลี้ยงหลายตัว แต่ถ้าทำได้ก็จะช่วยให้ปัญหาเห็บหมดไปครับ มีอะไรสงสัยตรงไหนถามได้ครับ

แล้วถ้าผมดูแลแค่ 1 ตัว คือ ตัวที่จะเอามาเลี้ยงใหม่อ่ะครับ

จะให้ฉีดยาหรือกินยา ทุกเดือนจะมีผลหรือป่าวครับ แล้วเห็บจะขึ้นอีกมั้ยอ่ะครับ ( เฉพาะตัวเดียวนะครับ )

แล้วถ้าผมดูแลแค่ 1 ตัว คือ ตัวที่จะเอามาเลี้ยงใหม่อ่ะครับ

จะให้ฉีดยาหรือกินยา ทุกเดือนจะมีผลหรือป่าวครับ แล้วเห็บจะขึ้นอีกมั้ยอ่ะครับ ( เฉพาะตัวเดียวนะครับ )

ยาหยด ยาฉีดเห็บ เริ่มใช้ได้ตั้งแต่อายุ 3 เดือนขึ้นไปครับ ถ้าอายุเกินนี้ก็ทำได้เลยเดือนละครั้ง แนะนำให้ใส่ปลอกคอกันเห็บร่วมด้วยครับ :)

ลืมถามไปว่าสุนัขใหม่ที่นำมาเลี้ยงพันธุ์อะไรครับ

ลืมถามไปว่าสุนัขใหม่ที่นำมาเลี้ยงพันธุ์อะไรครับ

โกลเดน ครับ

แม่ผมเค้าอยากได้ เลยจะซื้อให้เค้า

โกลเด้นใช้ได้สบายมาก ทีนี้ก็ควรใช้ยาหยด ยาฉีดให้ได้ขนาดใกล้เคียงกับน้ำหนักนะครับ

กลายเป็นกระทู้สุนัขไปแระ 5555

ไม่ถึงขนาดนั้นครับคุณเกรียง ผมขอความรู้จากคุณเนศเค้านิดหน่อยครับ

พอดีผมไม่ถูกกับสัตวแพทย์ที่ร้านแถวบ้านอ่ะครับ จะเข้าไปถามก็คงมีเรื่องกันแน่ๆ

ไม่ถึงขนาดนั้นครับคุณเกรียง ผมขอความรู้จากคุณเนศเค้านิดหน่อยครับ

พอดีผมไม่ถูกกับสัตวแพทย์ที่ร้านแถวบ้านอ่ะครับ จะเข้าไปถามก็คงมีเรื่องกันแน่ๆ

ล้อเล่นนะคร้าบบบบ อิอิ

คุณเกรียง ไปติดเกจ ที่ไหนมาอ่ะครับ ยี่ห้ออะไรครับ

คุณเกรียง ไปติดเกจ ที่ไหนมาอ่ะครับ ยี่ห้ออะไรครับ

ไปซื้อจากคลองถม เกจ์ถูกๆของ Racetech ติดเอาสวยอะครับ แล้วมาติดตั้งเดินสายไฟเองครับ :D

ไปซื้อจากคลองถม เกจ์ถูกๆของ Racetech ติดเอาสวยอะครับ แล้วมาติดตั้งเดินสายไฟเองครับ :D

เดินเองยังไงอ่ะครับ ผมงงตรง water temp ครับ เซ็นเซอร์มันอยู่ในห้องเครื่อง

แล้วมันเดินสายไฟมาที่คอนโซนรถ ต้องเจาะตรงไหนหรือป่าวครับ

เดินเองยังไงอ่ะครับ ผมงงตรง water temp ครับ เซ็นเซอร์มันอยู่ในห้องเครื่อง

แล้วมันเดินสายไฟมาที่คอนโซนรถ ต้องเจาะตรงไหนหรือป่าวครับ

Water Temp ต้องตัดท่อน้ำเข้าหม้อน่้ำเพิ่อใส่ adapter ครับ ที่ชิ้นสีฟ้าๆใต้ค้ำครับ

ส่วนสายไฟต้องพ่วงกับกล่องไฟด้านในหรือพวงมาลัย แล้วแยงออกมาทางหลังเครื่องเสียง หรือลอดมาตามแก้มหน้าก็ได้ครับ

Water Temp ต้องตัดท่อน้ำเข้าหม้อน่้ำเพิ่อใส่ adapter ครับ ที่ชิ้นสีฟ้าๆใต้ค้ำครับ

ส่วนสายไฟต้องพ่วงกับกล่องไฟด้านในหรือพวงมาลัย แล้วแยงออกมาทางหลังเครื่องเสียง หรือลอดมาตามแก้มหน้าก็ได้ครับ

ผมทำเอง ดูท่างานจะเข้าแน่ๆเลยครับ สวสัยต้องหาร้านแล้ว

ผมทำเอง ดูท่างานจะเข้าแน่ๆเลยครับ สวสัยต้องหาร้านแล้ว

55555+

สวัสดีครับ เสาร์-อาทิตย์เคสเยอะสุด เหนื่อยเลย

เข้ามาทักทายแค่นี้ก่อนเดี๋ยวไปทำงานก่อนนะครับ :(

สวัสดีครับ เสาร์-อาทิตย์เคสเยอะสุด เหนื่อยเลย

เข้ามาทักทายแค่นี้ก่อนเดี๋ยวไปทำงานก่อนนะครับ :(

ทำไมวันเสาร์-อาทิตย์ ถึงคนเยอะกว่าวันธรรมดาอ่ะครับ

หรือว่าสัตว์ชอบปวดกันช่วงวันหยุด :0113:

อย่างนี้ก็เหนื่อยหน่อยนะครับ ว่าแต่ อากาศดีๆอย่างนี้ ล้างรถหรือยังอ่ะครับ

ปล.คุณเกรียงหายไปไหนไม่รู้ ไม่เห็นเข้ามาเลย