Jump to content

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ รถสตาร์ตไม่ติด

Recommended Posts

คือว่าบิดกุญแจแล้วมันดังแคร่กๆๆ ดังมาจากไฟฟ้าครับ ไม่ได้ดังมาจากไดสตาร์ต จะว่าแบตหมดก็ถอดออกไปชาร์ตแล้ว เอากลับมาใส่ก็เป็นเหมือนเดิม หรือว่าไดสตาร์ตรถผมจะลาโลกไปซะแล้ว :0153:

ดังมาจากไฟฟ้าไหนคับ หรือ คอนเแทคสวิทที่เบ้ากุญแจ สึกเกินแล่วหน้าสัมผัสไม่พอป่าวคับ งงตรงที่บอกดังมาจากไฟฟ้าน่ะคับ

ดังมาจากไฟฟ้าไหนคับ หรือ คอนเแทคสวิทที่เบ้ากุญแจ สึกเกินแล่วหน้าสัมผัสไม่พอป่าวคับ งงตรงที่บอกดังมาจากไฟฟ้าน่ะคับ

ตรงด้านหน้าครับป๋า บิดแล้วมันแท่กๆๆ จากนั้นหน้าคอนโซลเหมือนบิดเปิดสวิตช์ใหม่เลยครับ

ของผมเนี่ยกำลังรอช่างแบตอยู่สต้าท แล้วเงียบเลยงะครับ  น่าจะแบตหมดใช่ไหมครับใช้มาเกือบสองปี   ทำไมเดี๋ยวนี้แบตหมดไวจัง(แบบแห้ง)

ของผมเนี่ยกำลังรอช่างแบตอยู่สต้าท แล้วเงียบเลยงะครับ  น่าจะแบตหมดใช่ไหมครับใช้มาเกือบสองปี   ทำไมเดี๋ยวนี้แบตหมดไวจัง(แบบแห้ง)

ของผม1ปี6เดือนครับ รอลุ้นอยู่ว่าอันไหนมันจะไปก่อน พรุ่งนี้คงต้องเรียกช่างฮอนด้า

ถ้าผมมองไม่ผิด ไฟกุญแจสีเขียวไม่ดับ แบบนี้คือโดนตัดน้ำมันครับ เนื่องจาก Decoder ตัว Immo เสีย ค้าเสียหายประมาณ 3750 ต้องลากไปศูนย์อย่่างเดียวคับ

หรือดับ 555 ดูอีกรอบเหมือนบิดกุญแจไปมาใช่ป่ะคับ ดับๆ ติดๆ อาจไม่ใช่ละ แต่อาการมันเหมือนนะ เหมือนไม่มีน้ำมันไปจุดระเบิดเลย

แบตหมดครับ ผมพึ่งเป็นเมื่อเดือนที่แล้ว

ได้เสียเงินเปลี่ยนแบตอีกแล้วหละ

แต่ อายุแบตแค่ 1ปี 6เดือนนี่ น้อยมากเลยนะครับ

ลองจั๊มแบตดูครับถ้าติดก็เป็นที่แบต

แบ็ตเตอร์รี่เสื่อมครับ อาการเดียวของผมเลยต้องพ่วงแบ็ตสตาร์ต  เปลี่ยนแบ็ตใหม่หายครับ

หรือดับ 555 ดูอีกรอบเหมือนบิดกุญแจไปมาใช่ป่ะคับ ดับๆ ติดๆ อาจไม่ใช่ละ แต่อาการมันเหมือนนะ เหมือนไม่มีน้ำมันไปจุดระเบิดเลย

บิดสตาร์ตแล้วมันเป็นนั้นเลยครับ ส่วนสีเขียวๆเป็นไฟหน้าครับ ผมลองเปิดดูไฟจากแบต ไฟออกข้างเดียวซะงั้น

แบตหมดครับ ผมพึ่งเป็นเมื่อเดือนที่แล้ว

ได้เสียเงินเปลี่ยนแบตอีกแล้วหละ

แต่ อายุแบตแค่ 1ปี 6เดือนนี่ น้อยมากเลยนะครับ

ลองจั๊มแบตดูครับถ้าติดก็เป็นที่แบต

เป็นอาการแบบนี้เลยใช่มั้ยครับ พรุ่งนี้ลองเอากระบะมาจั๊มป์

มีเพื่อนๆมาคอนเฟิมแล้วคับ น่าจะสบายใจขึ้น ขำตัวเอง ดูผ่านมือถือ 555

ของผมช่างเพิ่งกลับไปครับ  สต้าท์ไม่ติด ไม่มีเสียงอะไรเลย   ช่างลองให้ขยับเกียร์ หมุนพวงมาลัย  สต้าททีเดียวติดเลย  เนื่องจากแบตเกือบ2ปีแล้วไหนไหนก็มาแล้วไกลด้วยก็เลยเปลี่ยนลูกใหม่  ได้ความรู้ใหม่  ใครมีอาการอย่างงี้เบื้องต้นลองทำดูก่อนนะครับ  จะได้ไม่ต้องเสียเงินอย่างผม   แต่ก็อยากแนะนำร้าน bb แบตเตอรรี่ 0879084528  บริการดีม๊ากเลยครับตอนแรกผมได้คิวพรุ่งนี้บ่ายๆ  แต่ผมต้องใช้รถด่วนเลย เขาให้ช่างมาด่วนเลยครับ  โทรติดต่อประมาณทุ่มครึ่ง  2ทุ่มครึ่งมาแล้ว  จากร้านโชคชัย4  มาบ้านผม จรัลสนิทวงค์  บริการดีจริงสุดยอด คงเป็นลูกค้าตลอดไปนะครับ  ยังไงลองเมมเบอร์ไว้นะครับเผื่อฉุกเฉิน

เป็นอาการแบบนี้เลยใช่มั้ยครับ พรุ่งนี้ลองเอากระบะมาจั๊มป์

หาสายจั๊มใหญ่หน่อย แล้วเร่งเครื่องคันที่เอามาจั๊มไว้ด้วยครับตอนบิดสตาร์ท

ผมหน้าแตกมาแล้วครับเพราะอาการนี้ โทรหา 0 ฮอนด้า เห็นว่ายังอยู่ในประกันและมีช่วยเหลือฉุกเฉิน ฟรี

เล่าอาการให้ช่างฟัง ช่างบอกแบตหมด ผมก็คิดในใจว่ามันไม่ใช่ละ แบตหมดแล้วอาการรถแบบนี้

เลยลองจั๊มแบตแต่ชล่าใจ ไม่ได้เร่งเครื่องคันที่เอามาสตาร์และสายจั๊มก็คงเล็กเพราะเป็นของแถม รถไม่ติด

ก็คุยกับเค้าอีกจนเค้ายอมส่งรถยกมารับ

พอมาถึง จั๊มแบตสตาร์ทชึ่งเดียวติดผมเอ๋อเลย555

ผมก็ว่าแปลกนะครับตังแต่ขับรถมา รถที่แบตหมดส่วนใหญ่มันจะสตาร์ทหน่วงๆจนไม่ติด แต่fd แบตหมดดันเป็นอาการนี้ ไม่เคยเจอ

อาการนี้ แบตหมดครับผมก็เคยเป็นพ่วงด้วยสายพ่วงเส้นเล็กไม่ติดด้วยนะขนาดพ่วงจากรถวีโก้ติดเครื่องเร่งไว้ด้วย

สายพ่วงห่วยๆนี่มีไว้หนักรถเปล่าๆเลย  :0027:

ต้องโทรสั่งแบตลูกใหม่มาเปลี่ยน ชึ่งเดียวติด 

โดนมาสองครั้งแล้วกับอาการนี้ ขับมาก็หลายคัน แบตเสื่อมหรือแบตหมดมันไม่ใช่อาการนี้นี่หว่า!

แต่ CIVIC เล่นเอามึน สตาร์ทแล้วเป็นแบบในคลิปเลย เลยเรียกแท๊กซี่มาจั๊ม แชะ...ก็ไม่ติดแท็กซี่บอกรอห้านาที ติดเลยครับ ครั้งที่สองดับสนิท เพราะจอดทิ้งไว้สองวัน ให้นาวาร่ามาจั๊มก็เหมือนกัน แชะ...ก็ไม่ติดต้องรอห้านาที ถึงสตาร์ทติด  :)

****แต่ผมงงว่าแบตแห้ง 3Mปีกว่า ปีครึ่งของผมทำไมมันมีอาการแบบนี้ ตกลงมันจะเสียหรือไม่เสีย ขับไม่มั่นใจมาสามสี่เดือนแล้ว ยิ่งตอนนี้ สตาร์ทแล้วไฟหน้าปัทม์วูบวาบ เสียงไดสตาร์ทดัง แชะ แบบอ่อนล้า เหมือนไม่อยากติด ต้องหมุนกุญแจทิ้งไว้เป็นสิบวินาทีถึงจะชิ่งติด  อยากรู้จังครับว่าอาการแบบนี้ใครเป็นบ้าง หรือว่าเพราะอะไร (เป็นที่หัวเทียนหรือเปล่า หรือว่าเป็นที่วาล์วยัน หรือว่าไดสตาร์ทผมเริ่มไปแล้ว สุดท้ายหรือว่าเป็นเพราะ แบตแห้ง 3Mปีกว่า)***  :rolleyes:

-ขอบคุณครับ

อาการแบบนี้คือไฟไม่พอในการสตาร์ทครับ เวลาบิดกุญแจ จึงดึงไปใช้จนหมด ไฟหน้าจึงวูป เมื่อเอาแบตไปชาร์จแล้ว ยังไม่ติด แบตคงเสียถึงขั้นไม่สามารถเก็บไฟไว้ได้เลย

ของผมช่างเพิ่งกลับไปครับ สต้าท์ไม่ติด ไม่มีเสียงอะไรเลย ช่างลองให้ขยับเกียร์ หมุนพวงมาลัย สต้าททีเดียวติดเลย เนื่องจากแบตเกือบ2ปีแล้วไหนไหนก็มาแล้วไกลด้วยก็เลยเปลี่ยนลูกใหม่ ได้ความรู้ใหม่ ใครมีอาการอย่างงี้เบื้องต้นลองทำดูก่อนนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินอย่างผม แต่ก็อยากแนะนำร้าน bb แบตเตอรรี่ 0879084528 บริการดีม๊ากเลยครับตอนแรกผมได้คิวพรุ่งนี้บ่ายๆ แต่ผมต้องใช้รถด่วนเลย เขาให้ช่างมาด่วนเลยครับ โทรติดต่อประมาณทุ่มครึ่ง 2ทุ่มครึ่งมาแล้ว จากร้านโชคชัย4 มาบ้านผม จรัลสนิทวงค์ บริการดีจริงสุดยอด คงเป็นลูกค้าตลอดไปนะครับ ยังไงลองเมมเบอร์ไว้นะครับเผื่อฉุกเฉิน

แก๊ง DIY ใช้บริการร้านนี้ทั้งหมดครับ

มารายงานผลครับ ลองเอาแบตอีกคันมาใส่ ทีเดียวติดเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับผม

โดนมาสองครั้งแล้วกับอาการนี้ ขับมาก็หลายคัน แบตเสื่อมหรือแบตหมดมันไม่ใช่อาการนี้นี่หว่า!

แต่ CIVIC เล่นเอามึน สตาร์ทแล้วเป็นแบบในคลิปเลย เลยเรียกแท๊กซี่มาจั๊ม แชะ...ก็ไม่ติดแท็กซี่บอกรอห้านาที ติดเลยครับ ครั้งที่สองดับสนิท เพราะจอดทิ้งไว้สองวัน ให้นาวาร่ามาจั๊มก็เหมือนกัน แชะ...ก็ไม่ติดต้องรอห้านาที ถึงสตาร์ทติด  :)

****แต่ผมงงว่าแบตแห้ง 3Mปีกว่า ปีครึ่งของผมทำไมมันมีอาการแบบนี้ ตกลงมันจะเสียหรือไม่เสีย ขับไม่มั่นใจมาสามสี่เดือนแล้ว ยิ่งตอนนี้ สตาร์ทแล้วไฟหน้าปัทม์วูบวาบ เสียงไดสตาร์ทดัง แชะ แบบอ่อนล้า เหมือนไม่อยากติด ต้องหมุนกุญแจทิ้งไว้เป็นสิบวินาทีถึงจะชิ่งติด  อยากรู้จังครับว่าอาการแบบนี้ใครเป็นบ้าง หรือว่าเพราะอะไร (เป็นที่หัวเทียนหรือเปล่า หรือว่าเป็นที่วาล์วยัน หรือว่าไดสตาร์ทผมเริ่มไปแล้ว สุดท้ายหรือว่าเป็นเพราะ แบตแห้ง 3Mปีกว่า)***  :rolleyes:

-ขอบคุณครับ

เช่นกันครับเมื่อวานเจออาการสุดท้ายคือ ไฟวูบวาบเวลาบิดกุญแจสตาร์ท เสียงดัง แกร่กๆๆๆๆ ไม่ยอมติด ไดสตาร์ททำงานช้่าแทบอืด เลยจักการเรียก บีบีแบต มาเปลี่ยนถึงหน้าบ้านครับ จบครับ. ปัญหาข้างต้น จบทุกอย่าง

• 1 year later...

ของผมเป็นมาสองวันนี้แล้วครับ อาการจะไม่เหมือนที่เป็นกันอะครับ ใครเคยเป็นบ้างครับ ตอนแรกนึกว่าแบตเสีย เปลี่ยนแบตแล้วเมื่อวานก็ยังเป็นอยู่ครับ

อาการ บิดกุญแจสตาทครั้งแรก วูบเลย เหมือนแบตไม่มีไฟเลย บิดกุญแจครั้งที่สองค่อยติดปกติ เป็นทุกครั้งที่สตราท และเป็นทั้งเครื่องเย็นเครื่องร้อนเลยครับ

สรุปคือต้องบิดกุญแจสตราท ครั้งที่2 ถึงจะติดครับ รบกวนด้วยครับ