Jump to content

สอบถามการเอาโช๊คไปซ่อมคับ

Recommended Posts

พอดีผมเข้าศูนย์วันนี้ ศูนย์แจ้งมาว่าโช๊คเสื่อมสภาพ(กระด้าง) ผมดูอยู่ว่าจะไปอัดน้ำมันใหม่ ร้านพี่พรเทพ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับว่าดีไหม ผมไม่อยากเปลี่ยนโช๊คแต่งเพราะมันไม่จำเป็นสำหรับผมอะคับ หรือว่าเบิกศูนย์ใหม่ดีราคาประมาณเท่าไหร่คับ ขอบคุณร่วงหน้าครับ

ถ้าจะเบิกใหม่ ผมแนะนำหามือสองในห้องซื้อขายดีกว่าครับ

สภาพดีๆราคาถูกโคตรๆเพียบ

บางคนใส่วิ่งไม่ถึงห้าพันโลด้วยซ้ำ เหมือนได้ของใหม่เลย

ส่วนเรื่องอัดน้ำมันใหม่ รอพี่ๆท่านอื่นมาแนะนำแล้วกันครับ เพราะผมไม่เคยทำ ^^

รบกวนด้วยคับ อยากเอาไปทำแล้ว แต่กัวเอาไปซ่อมแล้วกลายเป็นเสียน้อยเสียยากอะคับ แต่ก็อยากให้มันใช้ดีขึ้นนิดนึงอะคับ

Kayaba ราคาก็เกือบจะได้สตัทแล้วอะคับ แต่คือตอนนี้อยากได้แบบเดิมๆเพราะผมว่าโช๊คเดิมสำหรับผมก็โอเคแล้ว เพราะไม่ได้วิ่งเร็วมุดแรงๆขนาดนั้นคับ เหนมือ2 ประมาณ 3 พันกว่าบาท สรุปหามือ2น่าจะดีกว่าเอาไปอัดน้ำมันใหม่ใช่ไหมคับ เรื่องความทนทาน แต่ถ้าอัดใหม่ก็จะเกาะดีกว่าเดิม

ถ้าตามการใช้งานของจขกท  หาซื้อโช้คมือ2เถอะครับ  ส่วนมากที่เขาเอาไปอัดน้ำมันเพื่อทำให้โช้คแข็งขึ้น เลือกได้ว่าเอากี่ระดับ  ถ้าการขับขี่แบบปกติไม่ค่อยซิ่งหาโช้คเดิมมือ2  ดีกว่า  หรือ หา คายาบ้าsrมือสองก็ได้นะครับ  ขับดีกว่าเดิมเยอะครับ(ใช้อยู่)

ถ้าเอาไปอัดน้ำมันใหม่มันจะหนึบมากๆ ประมาณแข็งก็ว่าได้ครับ แต่ขับสนุกกว่าเดิม

อยู่ได้ประมาณ 6 เดือนก็ต้องไปอัดน้ำมันใหม่ครับ

ผมเคยอัดน้ำมันเป็น city นะ มันแข็งขึ้นครับ แต่ตอนนั้นที่อัดเพราะต้องการให้มันหนืืดขึ้น ใช้ยาวเกือบ3ปี จนขายรถไปก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้า จขกท คิดว่าชอบเดิมๆ มันก็ดีแล้ว จัดมือ2 อย่างที่ ความเห็นข้างบนว่าไว้ น่าจะจบกว่า

ผมเอาไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ

มันเกิดจากเบ้าโช๊คขาดแล้วก็ยางกันฝุ่นมันสึกหมด เวลาตกหลุมเลยรู้สึกโครกๆๆ ช่างก็บอกว่าจิงๆโช๊คเก่าไม่เสีย แต่สั่ง new sr มาแล้วก็เลยเปลี่ยนเลยครับ ต่อไปผมควรจะเปลี่ยนสปริงแต่ให้มันนุ่มหนึบขึ้นดีไหมคับเพราะยังรู้สึกกระด้างอยุ่เลยคับ

ผมเอาไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ

มันเกิดจากเบ้าโช๊คขาดแล้วก็ยางกันฝุ่นมันสึกหมด เวลาตกหลุมเลยรู้สึกโครกๆๆ ช่างก็บอกว่าจิงๆโช๊คเก่าไม่เสีย แต่สั่ง new sr มาแล้วก็เลยเปลี่ยนเลยครับ ต่อไปผมควรจะเปลี่ยนสปริงแต่ให้มันนุ่มหนึบขึ้นดีไหมคับเพราะยังรู้สึกกระด้างอยุ่เลยคับ

เปลี่ยนสปริงแล้วมันจะกระด้างขึ้นนะครับ คงจะเข้าใจอะไรผิดแล้วละครับ  สปริงเดิมโช้คเดิมนะมันนุ่มสุดแล้วละครับ  แต่มันจะการทรงตัวมันจะเหมือนรถมันเวลาเข้าโค้งมันจะย้วย  ดังนั้นพวกที่อยากให้รถทรงตัวดีเข้าโค้งเกาะหนึบก็ต้องเปลี่ยนโช้คสปริง ช่วย แต่ที่จะเสียไปก็คือความนุ่มนวลนะครับ  ส่วนคาบาบ้าที่เปลี่ยนไปนะดีแล้วละครับ

อ่อออ ที่เปลี่ยนมากที่ลองวิ่งไม่รู้สึกแตกต่างจากของเดิมเลย แต่รถผมรู้สึกดวลาลวคอสะพานแล้วมันยวบลงแรงมากรู้สึกเหมือนรถเกือบจะถูพื้นเลย แต่ถ้าเปลี่ยนสปริงแล้ว เวลาขึ้นลูกระนาด หรือจั้มสะพานก็ต้องเบรกเลยใช่ไหมคับ ไม่งั้นกระแทกแรงกว่าเดิมอีก

ล้อเดิมเปลี่ยนแค่โช้คก็พอแล้วละครับ ทำอะไรไม่ได้มากแล้วครับ  แต่ถ้าเมื่อไหร่คุณอยากซิ่งขับรถให้สนุกเข้าโค้งแบบมันส์ๆ ค่อยคิดเรื่องเปลี่ยนสปริงนะครับ