Jump to content

พอดีผมเพิ่งถอย FB มาอยากถามเรื่องยางครับ

Recommended Posts

รถออกมาแม๊ก 16 แต่ผมอยากได้ แม๊ก 17/40 

แต่พี่ๆเค้าบอกว่าใช้ยางที่มากะรถดีสุดแล้วอย่าไปเปลี่ยนเลย

เวลาลงหลุมลงอะไรแรงๆมันจะพังเอา

ล้อกับยางเดิมๆดีสุดแล้วจริงครับ

ยางติดรถถ้าเป็นตัว goodyear ntc5 เคยใช้แล้วไม่ค่อยโอเค เจอน้ำลื่น เบรคไม่ค่อยอยู่ ยางติดรถก็เป็นมาตรฐานการใช้งานทั่วๆไป อยู่ที่การขับของเราถ้าขับเร็วมุดซ้าย ขวา ยางติดรถก็สู้ยางสปอร์ตไม่ได้ อยู่ที่การขับรถของแต่ละคนคับ ลองพิจารณาตัวเราดูว่าขับแบบไหน ยาง17ที่ใส่กัน ขนาด 215 45 17 นะคับ

ถ้าเทียบกับแม๊กก๊อปต่างๆ อันนั้นจริงครับ

เพราะแม๊กเดิมติดรถมันถึกมาก ส่วนยาง อันนี้ไม่จริงครับ เกรดที่ติดรถมามัน........นะ แค่พอใช้ได้

ถ้าอยากหล่อ แบบประหยัด ก็เบิกล้อตัว 2.0 มาใส่ครับ รับรองหล่อมากกกก

เอาง่ายๆนะครับ FB ตัวท๊อปยังล้อ 17 เลย แต่แก้มจะเป็น 45 นะครับไม่ใช่ 40

ส่วนเรื่องจะพังไม่พังอยู่ที่เราเลือกล้อแม๊กกับยางครับ  และต้องดูว่าขับโหดขนาดไหน เจอหลุมแล้วเบรคหรือลุย  :P

ขอบ 15 ขับเจอหลุม เจอหลังเต่า ไม่ชลอ รูดแรงๆ ทั้งล้อ ทั้งช่วงล่างก็ไปไวได้เช่นกันครับ

จัด 17 ก็กำลังดีครับ ยังไม่ต้องระวังอะไรมาก 

เรื่องยางไม่จริงครับ แต่เรื่องล้อใหญ่ลงหลุมยังไงก็ต้องระวังกว่าปรกติครับ^^

ที่เขามาบอกจริงไม่หมด  ถ้าหมายถึงสเปคล้อนะใช่เพราะเหมือนเค้ามีการคำนวณมาแล้ว ว่าควรใช้ยางขนาดเท่าไหร่ล้อเท่าไหร่ถึงจะดี   แต่ด้วยต้องการลดต้นทุนให้ต่ำที่สุดเค้าก็จะหายางเกรดพอใช้ได้มียี่ห้อแต่รุ่นต่ำๆมาให้  อีกอย่างที่อยากแนะนำให้เปลี่ยนก็คือแบตเตอรรี่ ครับ ของเดิมที่ให้มาไม่พอใช้งานในชีวิตประจำวันหรอกครับมีโอกาสควรเปลี่ยนแบตใหญ่ขึ้นแอมป์มากขึ้นนะครับ  มือใหม่

ที่เขามาบอกจริงไม่หมด  ถ้าหมายถึงสเปคล้อนะใช่เพราะเหมือนเค้ามีการคำนวณมาแล้ว ว่าควรใช้ยางขนาดเท่าไหร่ล้อเท่าไหร่ถึงจะดี   แต่ด้วยต้องการลดต้นทุนให้ต่ำที่สุดเค้าก็จะหายางเกรดพอใช้ได้มียี่ห้อแต่รุ่นต่ำๆมาให้  อีกอย่างที่อยากแนะนำให้เปลี่ยนก็คือแบตเตอรรี่ ครับ ของเดิมที่ให้มาไม่พอใช้งานในชีวิตประจำวันหรอกครับมีโอกาสควรเปลี่ยนแบตใหญ่ขึ้นแอมป์มากขึ้นนะครับ  มือใหม่

+1 ครับพี่ชิต

มะวาน บูมโดนมาแล้วพี่ชิต แบตเดิมศูนย์ เน่าแล้ว  สตาร์ทมะติด