Jump to content

ระบายเล็กๆเกี่ยวกับประักัน

Recommended Posts

ผมซื้อรถ jazz มา ได้ทำกับประกัน "คุ้มภัย" ชั้น 1 มา สัญญาเป็นยังไงก็คงเหมือนทั่วๆไปกับชั้น 1 ปีแรก จัดเต็ม 2 หมื่นกว่าบาทมั้ง

โดนมอเตอร์ไซด์ชน.... ต้องดำเนินเรื่องเอง เคลียคู่กรณีเอง เคลียตำรวจเอง แถมสุดท้ายจ่ายค่าทำขวัญคู่กรณีเอง?

อันนี้ผมไม่รู้ว่าเป็นที่ตัวประกันหรืออะไร สมัยผมทำประกันชั้น 1 กับ civic ปีแรกๆ ก็เจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน (บริษัทอื่น) ตัวแทนประกันแทบจtอุ้มผมเลยทีเดียว ผมแทบจะไม่ต้องพูดเลยก็ว่าได้ ประกันเคลียหมด ได้ใจมาก

แต่ประกัน "คุ้มภัย" ไม่ได้ให้อะไรกับครอบครัวผมเลยในส่วนนี้!!!

ผมไม่ได้มาว่าคนที่ทำดี ครอบครัวผมอาจจะเจอกับตัวแทนไม่ดีก็ได้ เพราะตัวแทนบางคนที่อยู่ในคลับนี้ ก็จัดการอย่างดี

ระบายให้รกบอร์ดเฉยๆครับ เดี๋ยวอาจจะมีบางคนมาบอกว่า ก็เป็นนโยบายบริษัท ก็ไม่เป็นไรครับ บ้านผมรถเยอะ ผมก็แอนตี้บริษัท "คุ้มภัย" กันไปครับ

แล้วถ้าใครเป็นเซลล์ขายรถ แล้วรถคุณพ่วงประกันบริษัทนี้ ผมจะไม่ซื้อรถกับคุณ หวังว่าเพื่อนสมาชิกคงเข้าใจนะครับ

หรือถ้ามีใครให้ทำประกันบริษัทนี้ ผมขอไม่ทำนะครับ...

เด๋วทางฮอนด้าหรือตัวแทนโทรมาให้ต่อประกัน จะซวยล่ะ ผมจะด่าทันที

ผมก็เคยใช้นะ ก็ไม่เจอปัญหาอะไร เคลมง่ายไม่ยึกยัก คุณอาจจะดวงไม่ดีไปเจอจังหวะห่วยๆของเค้าก้ได้

แต่เท่าที่เห็นบ. ประกันภัยแทบทุกยี่ห้อก็โดนด่ากันหมด แล้วแต่ใครจะเจอแบบไหน ถือว่าฟาดเคราะห์ละกันครับ

เคยคิดจะทำเหมือนกัน ขอเก็บเป็นข้อมูลตัดสินใจ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

บางทีตัวแทนแม่มก็งี่เง่า 

บาง บ.ก็ชอบจากพวก เอ๊าซอท ซึ่งพวกนี้ทำงานได้แบบเอิ่ม.....................

ใช่ครับมันเป็นจังหวะจริงๆ ทำชั้น1ได้รับการช่วยเหลือต่ำกว่าชั้น3อีก ตำรวจยังพูดกับตัวประกันเลยว่าทำแบบนี้ใช้ไม่ได้ เฉยอย่างเดียว อยากเสียค่าปรับงัดหน้ามันสักที

ผมเองเปลี่ยนประกันทุกปี คุ้มภัย เคยใช้มาปีแรก ผมใช้มาก็โอเคไม่มีปัญหาน่ะครับคุยง่ายเคลมง่าย แต่ว่าของคุณพี่อาจจะไปเจอตัวแทนที่เขาเยอะไปหน่อยดูแลลูกค้าได้ไม่ดีเท่าที่ควรเลย เซงจิตกันไปครับผม -_-

ผมใช้คุ้มภัยมาก็โอเคนะครับ ปีนี้ตอนแรกว่าจะต่อแต่พอดีคุ้มภัยไม่ยอมคุ้มครองฝาแต่งเลยไม่ได้ใช้ครับ

ผมก็เจอมาคับ แต่เป็นอีกคันอยู่ ตจว แต่เป็นของประกัน อื่น  ไม่ทำไรให้เลยโดนขึ้นศาลด้วยมันเลียกค่าเสียหาย 1แสนบาท สรุป ผมจ่ายไป 15000   เซ็งสุดๆๆ ศาลสั่งจ่าย จบ

ปีที่ผ่านผมก็ใช้ของคุ้มภัยอยู่ เเต่ยังไม่เคยเครมเลยครับ ปีนี้จะหมดเเล้วเอาไงดีอะ เหอๆๆๆ

รอคำตอบครับ

โทษทีครับเพิ่งเห็น ^^

วิริยะครับ ตั้งแต่สมัย ES แล้วครับ ชนรอบคัน ไม่ต้องคุยเอง เขาคุยเสร็จให้จบตรงนั้นเลย ไม่มีไปโรงพักให้เสียค่าปรับกันเล่น เราเสียค่าทำขวัญให้ก่อน แล้วบริษัทโอนคืนมาทีหลัง คน ตจว. ชน กทม. ถามเราอีกว่าขับไปเองได้มั้ย หรือให้เอารถขึ้นรถไปส่ง โอ้!!!!ใจ ...และที่สำคัญ ทำต่อปีหน้าไม่ต้องเพิ่มอีก ... อันนี้ งง?

อันนี้ไม่ได้อวยกัน บางทีบริษัทต่างๆอาจจะเจอตัวแทนที่มาเคลียดีก็ได้ ผมว่าอู่ซ่อมหรือซ่อมศูนย์อะไร ไม่จำเป็นสำหรับผมเท่าไหร่ครับ สำคัญสำหรับผมต้องเคลียให้ผมได้หน้างาน ผมทำชั้น 1 เต็มสเตป ไม่ใช่ชั้น 1 เริ่มต้น คนขายประกันชอบเน้นจัง ซ่อมศูนย์ดี ซ่อมอู่ในเครือนั้นนี่ ซ่อมไว 

...เน้นอีกที ดวงอาจจะซวยเองครับ...

กับบริษัทนี้ FD ผมเคยโดนหนูกัดท่อน้ำมันรั่ว แต่ศูนย์ที่ผมส่งซ่อมไม่ได้โคกับประกันคุ้มภัย ผมเลยต้องจัดการเองตั้งแต่เริ่มจนเอาซากไปคืน

คิดดูล่ะกันครับท่อยาวขนาดไหน จากถังน้ำมันท้ายรถ ไปจนถึงหน้าเครื่องเส้นคู่ยาวตลอด ผมบอกประกันว่าผมไม่มีรถกระบะ ให้ประกันมารับจากศูนย์ไปเลยได้มั๊ย

เค้าบอกผมว่าลูกค้าต้องนำมาเอง และห้ามหักหรืองอ ท่อน้ำมันมิฉะนั้นจะถือว่าทำลายทรัพย์สิน นั่น!!!    สุดท้ายผมเอาทะแยงมุมเข้า FD ไปเค้าที่บริษัท พอเจ้าหน้าที่รับเสร็จ

ใช้เข่าหักท่อน้ำมันโยนเข้าห้องเก็บ ผมบอกอ้าวไหนบอกห้ามหัก เค้าบอกไม่เป็นไรค่ะยังไงต้องทิ้งอยู่ดี(แล้วทำไมมึงไม่บอกตรู)

คำเตือน !!!!   ใครจะเข้าไปสำนักงานใหญ่ประกันคุ้มภัย ที่แถวบางรัก   ระวังทางขึ้นด้วยนะครับ อาจจะได้เคลมสีเพิ่ม ของบอกว่าหักศอกขึ้น แทบจะพอดีรถเลยครับ

อ่านแล้วสงสัย ว่าเกี่ยวอะไรกับตัวแทนครับ ตัวแทนแค่ขายเฉยๆไม่ใช่เหรอครับ พอเราทำเรื่องเรียบร้อย

เวลาเราเคลมเราก็โทรเบอร์ส่วนกลาง แล้วเขาก็ให้พนักงานเคลม ในพื้นที่นั้นมาถ่ายรูปออกใบเคลม

เวลาไปซ่อม เบิกเงิน ก็ไปสำนักงานใหญ่ ผมจะิติดต่อตัวแทนก็เวลาจะต่อประกันเท่านั้น  

ส่วนเรื่องการเคลม ในสัญญามีลายละเอียดอยู่ครับ ประกันปฏิเสธความรับผิดชอบไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าเขาเล่นแง่มา

เราก็อย่าไปยอม ประกันเราจ่ายเงินซื้อ ไม่ได้ขอมาฟรีๆนี่ครับ

โทษทีครับเพิ่งเห็น ^^

วิริยะครับ ตั้งแต่สมัย ES แล้วครับ ชนรอบคัน ไม่ต้องคุยเอง เขาคุยเสร็จให้จบตรงนั้นเลย ไม่มีไปโรงพักให้เสียค่าปรับกันเล่น เราเสียค่าทำขวัญให้ก่อน แล้วบริษัทโอนคืนมาทีหลัง คน ตจว. ชน กทม. ถามเราอีกว่าขับไปเองได้มั้ย หรือให้เอารถขึ้นรถไปส่ง โอ้!!!!ใจ ...และที่สำคัญ ทำต่อปีหน้าไม่ต้องเพิ่มอีก ... อันนี้ งง?

อันนี้ไม่ได้อวยกัน บางทีบริษัทต่างๆอาจจะเจอตัวแทนที่มาเคลียดีก็ได้ ผมว่าอู่ซ่อมหรือซ่อมศูนย์อะไร ไม่จำเป็นสำหรับผมเท่าไหร่ครับ สำคัญสำหรับผมต้องเคลียให้ผมได้หน้างาน ผมทำชั้น 1 เต็มสเตป ไม่ใช่ชั้น 1 เริ่มต้น คนขายประกันชอบเน้นจัง ซ่อมศูนย์ดี ซ่อมอู่ในเครือนั้นนี่ ซ่อมไว 

...เน้นอีกที ดวงอาจจะซวยเองครับ...

ปีมี่แล้วผมใช้อยู่ครับ วิริยะ ขับ vigo ไปเฉี่ยวมอเตอร์ไซค์ มีรอยสีถลอกแค่คิวซุ้มล้อหน้าถลอก อีกฝ่ายแค่ป้ายทะเบียนงอ จะเรียกค่าเสียหาย ประกันจัดการให้ทุกอย่าง ดีเลยครับ

ผมเอาเข้าไปเครมสี ค่าซ่อมสีแค่ 600 บ ทั้งปีนั้นก็ไม่เคยเครมอะไรเลย แต่สิ้นปีประกันเก็บเบี้ยผมเพิ่ม 4พัน เลยลาจากกันนับจากนั้น

อ่านแล้วสงสัย ว่าเกี่ยวอะไรกับตัวแทนครับ ตัวแทนแค่ขายเฉยๆไม่ใช่เหรอครับ พอเราทำเรื่องเรียบร้อย

เวลาเราเคลมเราก็โทรเบอร์ส่วนกลาง แล้วเขาก็ให้พนักงานเคลม ในพื้นที่นั้นมาถ่ายรูปออกใบเคลม

เวลาไปซ่อม เบิกเงิน ก็ไปสำนักงานใหญ่ ผมจะิติดต่อตัวแทนก็เวลาจะต่อประกันเท่านั้น  

ส่วนเรื่องการเคลม ในสัญญามีลายละเอียดอยู่ครับ ประกันปฏิเสธความรับผิดชอบไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าเขาเล่นแง่มา

เราก็อย่าไปยอม ประกันเราจ่ายเงินซื้อ ไม่ได้ขอมาฟรีๆนี่ครับ

อ่านดีๆครับพี่โจ้ ที่ผมอาจจะว่ารวมถึงตัวแทนขายประกันด้วย ใช่ครับ คนขายมีหน้าที่ขายอย่างเดียว เวลาเราเคลมหรือมีปัญหา เราต้องติดต่อกับหน่วยใหญ่ ถ้าคนขายเป็นคนเครมให้เราเองนะ คงไม่มีปัญหา เพราะเวลาเราทำเราจะชอบทำกับคนรู้จักมักคุ้นอยู่แล้ว

ในกรณีของผมนั้น ผมก็ไม่รู้จะโทษใครดี เพราะคนที่ผมโกรธจริงๆนั้นเป็นคนที่มาเครมประกัน เขาเรียกว่าอะไรไม่รู้นะ ที่ขี่มอไซด์มาหาเรานะ ผมว่าถ้าระบบมันดี คนที่มาช่วยเหลือก็ต้องช่วยเราเป็นอย่างดีถูกมั้ยครับ แต่นี่เป็นไปตามข้างต้นที่ว่ามา (ไม่พูดซ้ำแล้ว) ขนาดผมทำประกันชั้น3 รถปิคอัพ เจอกรณีเดียวกัน ยังไม่ปวดหัวเท่านี้เลย ปกติตำรวจเขาไม่ยุ่งกับเราหรอกให้ตัวแทนและเราคุยกับคู่กรณีเอง แต่ในของผมตำรวจยังช่วยเหลือผมมากกว่าตัวแทนที่มาเครมซะอีก

แล้วทีนี้จะให้ผมว่าใคร? คนขาย บริษัท หรือคนมาเครม ผมก็ขอว่ารวมหมดแหล่ะ เพราะมันเป็นระบบไงครับ คนอื่นที่ทำกับบริษัทนี้แล้วดี ก็OK ผมก็ไม่ได้ว่าไร แค่ผมออกมาบอกเตือนเฉยๆ ผมก็ยังย้ำด้วยว่าผมอาจจะซวยเองก็ได้ แต่คนมาเครมมีคำพูดนึงติดปากเค้าเลยคือ

"...เป็นนโยบายบริษัท พี่จะให้ใครมาเครมก็แบบนี้แล่ะครับ..." อืมมมมมม จบ

ส่วนในกรณีที่พี่โจ้บอกมาว่าเขาจะเล่นแง่ผิดสัญญา ผมก็ไม่รู้สัญญาแต่ละบริษัทครอบครุมขนาดไหน ผมถึงเปรียบเทียบกับบริษัทอื่นไงครับว่า กรณีเดียวกัน แต่ได้รับบริการไม่เหมือนกัน ชั้น 1 เหมือนกัน จ่ายเงินพอๆกัน 

เรื่องประกันเนี่ย ตอนนี้เจอมากับตัวหลายสิ่งอย่าง มันมากมายเหลือเกิน จน ณ บัดนาว ตอนนี้ก็ยังไม่ลงตัว รถยังไม่ได้ซ่อม เรื่องถึง คปภ ส่งเอกสารเข้า สำนักงานใหญ่ฮอนด้า และ หลายๆอย่างที่ไม่อยากสาธยาย เฮ้อ ....

เอ๊ะ ไม่เกี่ยวกะเรื่องเจ้าของกระทู้ใช่ไหมคะ 555+

....ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่มีประสบการไม่ดีกับคุ้มภัย ทำแค่ปีแรกออกรถเพราะเซลมันทำให้ คงได้เงินผมได้ครั้งเดียว.....หุหุ

เรื่องประกันเนี่ย ตอนนี้เจอมากับตัวหลายสิ่งอย่าง มันมากมายเหลือเกิน จน ณ บัดนาว ตอนนี้ก็ยังไม่ลงตัว รถยังไม่ได้ซ่อม เรื่องถึง คปภ ส่งเอกสารเข้า สำนักงานใหญ่ฮอนด้า และ หลายๆอย่างที่ไม่อยากสาธยาย เฮ้อ ....

เอ๊ะ ไม่เกี่ยวกะเรื่องเจ้าของกระทู้ใช่ไหมคะ 555+

เป็นกำลังใจให้ครับ

jack1srw

Posted Today, 05:23

....ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่มีประสบการไม่ดีกับคุ้มภัย ทำแค่ปีแรกออกรถเพราะเซลมันทำให้ คงได้เงินผมได้ครั้งเดียว.....หุหุ

คิดเหมือนกัน