Jump to content

วันนี้รถมีอาการเเปลกๆ

Recommended Posts

บิดกุญเเจกำลังจะสตาดไฟหน้าจอติดครบจะบิดสตาดทันใดระบบไฟ

ของรถทั้งคันถูกตัดเงียบหมดทุกอย่างใช้อะไรไม่ได้เลย ผมจึงไปยกขั่วเเบต

เเล้วใส่ใหม่ระบบไฟกลับมาใช้ได้ปกติรถสตาดได้วิ่งได้ปกติ มันคือการ

ที่กล่อง ecu กำลังจะลาโลกใช่มั้ยครับ 

อัปเดตอาการครับ วันนี้เกิดอาการตามที่ว่ามาอีก1ครั้ง

เเต่พอดีสังเกตุเห็นขั่วเเบตเหมือนหลวมๆเลยขันใหม่ให้เเน่นๆ

ลองสตาดดูอีกหลายครั้งยังไม่พบอาการ ขอให้เป็นเเค่ขั่วเเบตหลวมเถอะ

กลัวจะเสียที่อุปกรณ์ตัวอื่นเครียดเลย  ต้องลองใช้ดูอีกสักพักถ้าไม่พบอาการอีกก็คงจบ

แบตใช้มานานยังครับ

เคยเป็นคล้ายๆกัน

ตอนแรกผมลองเปิดปิดกระจกไฟฟ้าโดยไม่สตาร์ทมันก็เป็นปกติเลยไม่นึกว่าแบตเสื่อม

พอลองเปิดไปเปิดมาสักสิบห้านาทีอาการออกชัดเลยครับ

สรุปว่ารถผมที่เป็นอาการคล้ายๆกันนี้เป็นเพราะแบตเสื่อม

ยังไงก็ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ ^^

ไม่ต้องกังวลเลยครับ เป็นที่แบตเตอรี่หรืออุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับแบตฯ เช่น ขั้วสกปรก ขั้วหลวม ระหว่างขั้วกับสายหลวม

ไม่ต้องกังวลเลยครับ เป็นที่แบตเตอรี่หรืออุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับแบตฯ เช่น ขั้วสกปรก ขั้วหลวม ระหว่างขั้วกับสายหลวม

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล เเต่ผมอยากทราบเป็นความรู้เพิ่มเติมคือผมสงสัยว่า

ถ้าเป็นอาการขั่วเเบตหลวมทำไมระบบไฟต้องถูกตัดในขณะที่ผมบิดกุญเเจไปตำเเหน่ง acc

เตรียมจะสตาดเเล้วทุกอย่างก็ดับวูปเลย ทำไมอาการไม่เกิดก่อนตำเเหน่ง acc เช่น

บิดกุญเเจไปเเล้วไม่มีไฟอะไรขึ้นบนหน้าปัดเลยคือเงียบตั้งเเต่เเรกอะครับ พอเข้าใจความหมาย

ของผมมั้ยครับ ขอบคุณครับ

จังหวะที่จะบิดสตาร์ทใช้ไฟเยอะครับ  ไฟต่างๆบนหน้าปัดจึงวูบดับไป

ถ้าขั้วแบตหลวมไฟก็เดินได้ไม่เต็มที่.....เหมือนกับเวลาเราจะจั๊มแบตกับรถคันอื่น ถ้าใช้สายไฟไม่ได้มาตรฐานเส้นเล็กไปก็สตาร์ทไม่ติดเหมือนกันครับ ถึงแม้จะเร่งเครื่องรถช่วยก็ตาม

แบตติดรถของผมตอนที่มันเสื่อมก็เป็นแบบนี้ครับ  เปิดไฟ บีบแตร ฟังเพลงได้....แต่ไม่สามารถสตาร์ทรถได้ครับ ไฟไม่พอจริงๆ

ครับ สายจั๊มแบตเตอรี่นี่ก็ทำคนตกม้าตายมาเยอะแล้ว ซื้อมาใหม่ๆ จั๊มสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด

พอเรียกช่างจากร้านแบตฯมา เค้าหยิบสายจั๊มเส้นเก่าๆหนาๆมาจั๊ม จึ้งเดียวติดเลย

พวกสายจั๊มถูกๆเส้นไม่กี่ร้อยนี่หนาแต่เปลือกครับทองแดงน้อยนิด สตาร์ทยังไงก็ไม่ติด เจอเส้นทองแดงหนาแต่เข้าหัวไม่ดีก็ไม่ติดเหมือนกัน ต้องมาย้ำหัวซ้ำหรือบัดกรีตะกั่วด้วย

จังหวะที่จะบิดสตาร์ทใช้ไฟเยอะครับ  ไฟต่างๆบนหน้าปัดจึงวูบดับไป

ถ้าขั้วแบตหลวมไฟก็เดินได้ไม่เต็มที่.....เหมือนกับเวลาเราจะจั๊มแบตกับรถคันอื่น ถ้าใช้สายไฟไม่ได้มาตรฐานเส้นเล็กไปก็สตาร์ทไม่ติดเหมือนกันครับ ถึงแม้จะเร่งเครื่องรถช่วยก็ตาม

แบตติดรถของผมตอนที่มันเสื่อมก็เป็นแบบนี้ครับ  เปิดไฟ บีบแตร ฟังเพลงได้....แต่ไม่สามารถสตาร์ทรถได้ครับ ไฟไม่พอจริงๆ

เเต่ผมยังไม่ทันบิดสตาดเลยนะครับ ระบบไฟมันก็ตัดไปก่อนเเล้ว คือโดยปกติผมจะรอให้ไฟเเอร์เเบค

ดับก่อนผมจึงจะสตาดอะคับ เเต่หลังไฟเเอร์เเบคดับลง ผมยังไม่ทันบิดกุญเเจสตาด ไฟก็ตัดหมดทั้งคันเเล้วอะคับ

ผมเลยสงสัยว่าเหตุใดไฟจึงตัดทั้งระบบ  ขอบคุณครับ