Jump to content

โช๊ค+สปริง แต่ง RS-R ญี่ปุ่น

Recommended Posts

ไม่ทราบว่ามีใครรู้จักหรืเคยใช้ โช๊คหรือสปริงยี่ห้อนี้บ้างครับ ผมอยากจะขอซาวเสียงหน่อยครับ ว่าโช๊คและสปริงยี่ห้อนี้เป็ยยังไงบ้าง คุณภาพเป็นยังไง คือผมจะนำโช๊ค+สปริงยี่ห้อนี้เข้ามาขายในบ้านเราอะครับ ไม่รู้ว่าจะมีเสียงตอบรับมากน้อยแค่ไหนครับ

ผมว่าถ้าจะนำของอะไรก็แล้วแต่เข้ามาขาย อันดับแรกเลยผู้ขายต้องนำมันมาใช้หรือมาทดสอบก่อนครับ แล้วทำรีวิวออกมานำเสนอให้ผู้ซื้อเป็นทางเลือกในการตัดสินใจครับ

เอามาให้ผมทดสอบก้อได้นะคับ 555 ยินดี ยี่ห้อนี้เคยเห็นตามนิตยสารญี่ปุ่น น่าสนใจดีครับ ถ้ามาแบบราคาไม่แรงนะ

เคยใช้ยี่ห้อนี้กับ กับ type z แต่เฉพาะสปริงโหลดนะ มันเตี้ยสุดๆเลยในบรรดาสปริงโหลดที่มีขายสำหรับรถรุ่นนี้ในตอนนั้น

ส่วนคุณภาพก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไรนะครับ นอกจากเรื่องความแข็งของมัน มันต้องสวนทางกับความเตี้ยของรถอยู่แล้ว แต่ก็รับได้ครับเพราะมันหนึบดีชอบเลย

บางทีมันก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับผลิตภัณฑ์อย่างเดียว ตัวแทนหรือคนนำเข้ามาก็สำคัญนะ

ลองย้อนไปดูหลายปีก่อน มีโช๊คสปริงแต่ง เข้ามามากมาย บางเจ้าก็ยังอยู่จนทุกวันนี้ บางเจ้าก็เงียบไป

สิ่งสำคัญคือ หลังการขายด้วยละครับ อย่างสปริงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเท่าไหร่ แต่โช๊คนี่น่าหนักใจ

ต้องเตรียมเผื่อหลังการขายด้วย หลายคนใช้โช๊คแต่ง โอเคใน 1 ปีรับประกัน เสียเปลี่ยน Happy

แต่พอหลัง 1 ปี บางทีเสียตัวเดียว จะซ่อม ก็ไม่มีคนดูแลด้านนี้ จะขายต้นเดียว ก็ดันแยกขายไม่ได้อีก

ไม่งั้นก็ต้องไปเสี่ยงดวงกับร้านซ่อมโช๊คทั่วไปกันเอง ลองวิชา

แต่ถ้าราคามาถูก จนแบบเสียตัวเดียวแล้วโยนทิ้งซือใหม่ยกชุด แบบไม่ลำบากกำลังซื้อแบบนี้ก็น่าสนใจครับ

ถ้าผลิตภัณฑ์ตัวนี้ มีสปริงโหลดแยก จะลองมาทำตลาดก่อนก็น่าสนน่ะครับ เพราะสปริงไม่ค่อยเรื่องมากหลังการขาย