Jump to content

ขอความเห็นเรื่อง อินเตอร์เน็ต กับ อินเตอร์เน็ต ทีวี หน่อยคร้าบ

Recommended Posts

กำลังชั่งใจระหว่าง จะติดตั้ง Internet แล้วใช้เป็น Internet TV อยากรู้ข้อดีข้อเสียของมันอ่ะครับ จุดประสงค์หลักๆแล้วอยากใช้ดูหนัง ดูบอล แต่ไม่ทราบว่าในเนตมันจะมีแหล่ง HD ให้ดูเหมือนดูในเคเบิลรึเปล่าอ่ะครับ จะติดแพคเกจของทรูก็ราคามหาโหดเหลือเกิน แล้วผมควรเลือกใช้บริการของเจ้าไหน ระหว่าง True กับ 3BB อ่ะครับ ในเชิงสัญญาณเสถียร ไม่ล่ม อะไรประมาณนี้ ผมอยู่แถวพระราม 9 - ลาดพร้าวอ่ะครับ แล้วตอนนี้มีแพคเกจอะไรน่าสนใจบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณคร้าบ

ถ้าตัดฟังก์ชั่น อินเตอร์เน็ตออกจากทีวีได้ ราคาลดอีก น่าจะดีครับ ใช้เน็ตทีวีแต่ล่ะทีลำบากมา กว่าจะพิมพ์ได้แต่ละตัว ช้าก็ช้าครับต้องใช้รีโมท กด กว่าจะได้ www แทบจะปารีโมททิ้งครับ สำหรับผมว่าไม่จำเป็นน่ะครับ เพิ่มภาระให้ผมค่อนข้างมาก ตอนผมซื้อ พวกคีย์บอร์ดหรือตัวรับ wi-fi ยังเป็น ออฟชันเสริมอยุ่ครับไม่ได้แถมมาให้ ท่านใดใช้ยี่ห้อใหนแล้วเวิกช่วยแนะนำที ผมใช้ samsung ส่วนเรื่อง True กับ 3 BB ผมว่าTrue น่าจะดีกว่าหน่อยน่ะครับ แต่ไม่มากเท่าใหร่ แต่ถ้าให้ผมเลือกคงเป็น True 

ถ้าตัดฟังก์ชั่น อินเตอร์เน็ตออกจากทีวีได้ ราคาลดอีก น่าจะดีครับ ใช้เน็ตทีวีแต่ล่ะทีลำบากมา กว่าจะพิมพ์ได้แต่ละตัว ช้าก็ช้าครับต้องใช้รีโมท กด กว่าจะได้ www แทบจะปารีโมททิ้งครับ สำหรับผมว่าไม่จำเป็นน่ะครับ เพิ่มภาระให้ผมค่อนข้างมาก ตอนผมซื้อ พวกคีย์บอร์ดหรือตัวรับ wi-fi ยังเป็น ออฟชันเสริมอยุ่ครับไม่ได้แถมมาให้ ท่านใดใช้ยี่ห้อใหนแล้วเวิกช่วยแนะนำที ผมใช้ samsung ส่วนเรื่อง True กับ 3 BB ผมว่าTrue น่าจะดีกว่าหน่อยน่ะครับ แต่ไม่มากเท่าใหร่ แต่ถ้าให้ผมเลือกคงเป็น True 

ถ้าต่อ laptop เข้ากะทีวี ผ่านสาย HDMI น่าจะดีกว่าใช้ option internet TV โดยตรงมั้ยครับ 

ขอบคุณนะคร้าบ

ถ้าต้องการดูทุย เหมือนๆ dreambox ลองดูอันนี้ 

ลองไปศึกษาเพิ่มเติมดูครับ ตัวนี้เล่นหนัง HD ได้ เน็ตได้แต่ลำบากพิมพ์ไทยไม่ได้

ถ้าอยากเล่นเน็ตไปหา TV บางรุ่นที่รองรับต่อคีย์บอดได้ครับ

ถ้าต่อ laptop เข้ากะทีวี ผ่านสาย HDMI น่าจะดีกว่าใช้ option internet TV โดยตรงมั้ยครับ 

ขอบคุณนะคร้าบ

ตอนนี้คงยังไม่ค่อยมีประโยชน์หรอกครับ ของผมก็ใช้สาย HDMI ต่อเอา คีย์บอร์ดกะเมาส์เป็นไวเลสอยู่แล้วใช้สดวกกว่าเน็ตทีวีเยอะเลยครับ แต่อนาคดคงออกรุ่นใหม่ๆมาให้ใช้งานสดวกขึ้น ^^

แทบไม่จำเป็นเลยกับ Smart TV (ใช้ LG อยู่)

กว่าจะพิมพ์ เสร็จ

กว่าจะโหลดเสร็จ

youtube ก็ดูยาก ต้องรอ update formware เรื่อยๆ
บางทีก็ไม่ support flash

หลังๆ มา ผมใช้ ipad/iphone ต่อเข้ากับ HDMI เพลินกว่าครับ แม้จะไม่เต็มจอก็ตาม

ตอนแรกผมก็ดู ซัมซุง Smart TV อยู่ครับ แต่คิดดูดีๆ ยังไงก็ไม่ค่อยได้ใช้อยู่ดี เพราะปกติเล่นผ่าน iPhone กับโน๊ตบุ๊คอยู่แล้ว

อีกอย่าส่วนตัวว่ายิ่งOption เยอะเวลาเสียค่าซ่อมก็คงแพงตามไปด้วย ล่าสุดอาทิตย์ที่แล้วมีงานเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เมืองทอง จัดSony BARVIA 46 นิ้วมาตัวนึง 15,900 บาท ในราคาไล่ๆกัน Smart TV ซัมซุงได้ 40 นิ้วครับ

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง ไอที เท่าไหร่ แต่ใช่คอมเล่นเนตสบายใจ ส่วนทีวี ก็ ดูข่าว พอแล้วครับ 

• 2 weeks later...

เพื่อนผมใช้ Samsung Smart TV ดู web โป๊แล้วโดนไวรัส เลยเข้าใช้งาน net ไม่ได้ ตอนนี้เลยกลายเป็น TV ธรรมดาไปแล้ว  :0006: