Jump to content

การเปลี่ยนหลอดไฟต่ำพร้อมรูปประกอบแบบ Step-by-Step

Recommended Posts

อุปกรณ์ที่ใช้

• หลอดไฟต่ำแบบ HB4
  • ไขควงปากแบนที่ติดมากับรถ
  • ไฟฉาย หากยังไม่มีติดรถหามาไว้สักอันนะครับ

เวลาที่ใช้: ประมาณ 15 นาที

ขั้นตอนการเปลี่ยนหลอดไฟ

เริ่มแรกก็ไปหยิบไขควงปากแบนมาจากชุดเครื่องมือหลังรถก่อนเลยครับ ใครไม่เคยใช้ หรือไม่เคยเห็นหน้าตาชุดเครื่องมือหลังรถ วันนี้ได้เห็นแล้วครับ ;)

เราจะเริ่มเปลี่ยนหลอดไฟหน้าขวาก่อน ก็ให้เราสตาร์ทรถยนต์ หักพวงมาลัยไปทางซ้ายให้สุดแล้วดับเครื่อง จากนั้นให้มองหาหมุดยึดซุ้มล้อตรงตำแหน่งที่ลูกศรชี้ไว้ครับ

รูปหมุดยึดซุ้มล้อแบบชัดๆ (ผมใช้รูปจากล้อซ้ายนะครับ เพราะรูปจากล้อขวาถ่ายย้อนแสงดูไม่ชัดครับ) เราจะเห็นช่องที่สามารถเสียบไขควงปากแบนเข้าไปได้ หากมองไม่เห็นสามารถหมุนหมุดยึดซุ้มล้อได้ครับ

เสียบไขขวงปากแบนเข้าไป

บิดไขควงเบาๆ หมุดก็จะหลุดออกมาอย่างง่ายดาย ไม่ต้องงัดครับ

ใช้มือง้างพลาสติกซุ้มล้อออกมา แล้วมองเข้าไปข้างใน ก็จะเห็นปลั๊กหลอดไฟหน้า (ปลั๊กรถผมจะเลอะน้ำยากันสนิมสีน้ำตาลหน่อยนึง)

ใช้มือบีบปลั๊กแล้วค่อยๆ ดึงหัวปลั๊กลงทางด้านล่าง จากนั้นเอาหัวปลั๊กหลบออกไปจะได้ดึงหลอดไฟออกอย่างสะดวก แล้วจึงบิดฐานหลอดไฟทวนเข็มนาฬิกาประมาณ 90 องศา ดึงหลอดออกมาช้าๆ อย่าเอามือหรือสิ่งอื่นใดไปโดนตัวหลอดอย่างเด็ดขาด ให้จับที่ฐานหลอดเท่านั้น เพราะหากมีคราบน้ำมันหรือเหงื่อติดอยู่ที่หลอด เมื่อเปิดไฟหน้าซึ่งเกิดความร้อนสูง สิ่งสกปรกที่อยู่ที่ผิวหลอดจะทำให้หลอดแตกหรือเสียหายได้ครับ

นำหลอดไฟใหม่มาใส่เข้าไปที่โคมไฟ หลอดไฟติดรถจะเป็นหลอด Sylvania ฐานหลอดสีน้ำตาล ส่วนหลอดใหม่ของผมเป็น Philips VisionPlus ฐานหลอดสีขาว

ใส่หลอดกลับเข้าไปแล้วก็บิดหลอดตามเข็มนาฬิกาประมาณ 90 องศา เสียบปลั๊กกลับเข้าไปให้แน่น

อย่าพึ่งรีบดันพลาสติกซุ้มล้อกลับเข้าไป ให้เราเปิดไฟหน้ารถ (ไม่ต้องสตาร์ทรถก็เปิดไฟหน้าได้) แล้วดูว่าไฟหน้าสว่างหรือไม่ หากไฟหน้าสว่างก็ค่อยดันพลาสติกซุ้มล้อกลับเข้าไปให้เหมือนเดิม อาจใช้วิธีง้างกันชนบ้างนิดหน่อย จะช่วยให้ดันกลับเข้าไปง่ายขึ้นครับ

ส่วนไฟหน้าอีกข้างก็ทำตามขั้นตอนเดียวกันเลยครับ

สำหรับหลอดเดิมที่ติดมากับรถก็ให้เราเก็บเอาไว้ในกล่องหลอดไฟที่เราซื้อมาใหม่ ติดสติกเกอร์ให้เรียบร้อย แล้วเก็บเอาไว้ในรถจะได้มีหลอดไฟสำรองเอาไว้ใช้งานยามที่หลอดไฟหน้าขาดลงครับ หากสงสัยว่าทำไมต้องเก็บหลอดไฟหน้าเอาไว้ในรถด้วย ลองอ่านกระทู้นี้ดูแล้วก็จะเข้าใจครับ -> มาคุยกันเรื่องหลอดไฟหน้ากัน

เห็นไหมครับว่าการเปลี่ยนหลอดไฟหน้านั้นไม่ได้ยากเลยครับ :0025:

เริ่มงานที่รักแล้วสินะครับ :P ผลงานทดลองด้วยตนเอง ที่มีการรีวิวที่สวยงามจะมาปรากฏที่นี่มั่งแล้ว :lol: ดีใจ

ขอบคุณที่นำมาบอกต่อกันนะคับ

แอบเห็น โลโก้เวบ มุมภาพ :D สุดยอดคับ นี่ทำกันชุดใหม่เลย นะเนี่ย

ผมเองยังไม่ได้ทำอะไรเลย มีแต่สมาชิกกรุณาช่วยก๊อบกระทู้มาวางให้

ขอคารวะงามๆนะคับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ที่เราทำเองได้ครับ

ด้วยความยินดีครับ

เริ่มงานที่รักแล้วสินะครับ :P ผลงานทดลองด้วยตนเอง ที่มีการรีวิวที่สวยงามจะมาปรากฏที่นี่มั่งแล้ว :lol: ดีใจ

ขอบคุณที่นำมาบอกต่อกันนะคับ

จะทยอยเอาข้อมูลมาลงเรื่อยๆ ครับ

แอบเห็น โลโก้เวบ มุมภาพ :D สุดยอดคับ นี่ทำกันชุดใหม่เลย นะเนี่ย

ผมเองยังไม่ได้ทำอะไรเลย มีแต่สมาชิกกรุณาช่วยก๊อบกระทู้มาวางให้

ขอคารวะงามๆนะคับ

นั่งทำรูปใหม่ทุกรูป ใช้เวลาเหมือนกันครับ พี่ Tommie แต่ก็มีความสุขที่ได้ทำ เพราะหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ สมาชิกครับ :)

• 1 month later...

ได้ใช้แล้วคร้าบบ ขอบคุณพี่เต้ยสำหรับ DIY ดีๆครับ

ซื้อมา 6 เดือนพึ่งได้เปลี่ยนวันนี้เอง :0002:

• 1 month later...
  • 3 months later...
  • 2 years later...

สวัสดีครับ 

ใครพอจะทราบบ้าง ไฟถอยหลังผมไม่ติดครับ

เช็คหลอดกับฟิใส์ไม่ขาดครับ

รอผู้รู้แนะนำครับ

ลองถอดขั้ว เอาLed ต่อสายไฟ แตะๆดูคับว่าไฟมาหรือเปล่า

ถ้าไม่มีไฟมาตัองไล่สายย้อนไปคับ

ไฟถอยกับเซนเซอหลังส่วนมากจั้มกัน ไล่ไม่ยาก