Jump to content

ทดลอง Foam Lance ล้างรถแบบไม่สัมผัสตัวถัง

Recommended Posts

ที่บ้านผมมีเครื่องฉีดน้ำ bento 120 bar ไม่รู้ต้องใช้หัวแบบไหนอ่ะครับ ว่าจะลอง foam lance บ้าง เผื่อจะได้ล้างรถเองวันเดียวหลายๆคัน

เอาหัวต่อมาดูได้คับ เทียบเอากับข้างบนน่ะ 

• Replies 57
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ชนิดข้อต่อกับเครื่องฉีดน้ำ

1. Lavor เหมาะกับ 

Zinsano Calibian ,

Zinsano Andaman , 

Zinsano atlantic

Zinsano Altic

bento

Ryobi

cynathi รุ่นใหญ่ ทั้งหมด

---------------------------------------

2. Kew เหมาะกับ 

Zinsano Baltic ,

Zinsano Siberian ,

เครื่องจีนบางรุ่น,

Zinsano Amazon,

Zinsano OCEAN

cynathi รุ่น เล็ก

----------------------------------------------

3. Karcher เหมาะกับ K-Series ทุกรุ่น

----------------------------------------------

4. M22 เหมาะกับ 

Zinsano VIP BLU ,

Zinsano VIO,

Zinsano ZNT และปืนข้อต่อเกลียวเกือบทุกรุ่น

B&D 2100

------------------------------------

ถ้าสงสัยข้อต่อไหน Post ถามได้เลยครับ มาได้เลยครับ หรือ Tel.090-8966466 

• 4 weeks later...

เหอๆ กว่าจะได้ลองใช้ รอไปนานร่วมเดือน เนื่องจากฟ้่าฝนไม่เป็นใจ ขอโทษทีน่ะครับ ไม่ได้ทำ review อะไร คือขี้เกียจ ล้างรถแล้วถ่ายรูปไปด้วยอ่ะครับ มือมันเลอะ

ผมใช้ Zinsano Arctic 120 Bars + AD Foam Lance +  Shampoo ทั่วไปถูก อ่ะครับ 

ขั้นตอนแรกก็ฉีดน้ำไล่สิ่งสกปรกออกสักรอบก่อน

ตามด้วยพระเอกของงาน AD Foam Lance ลองใช้แล้วเพลินดีครับ โฟมออกมาเหนียวใช้ได้เลย ฉีดโฟมเพลิน จนหมดขวดยังไม่รอบคันเลย อิอิ

ต้องผสมใหม่อีกรอบ แล้วฉีดต่อ แล้วก็รอโฟมชำระล้าง คราบสกปรกออกประมาณ 3-4 นาที ผลที่ได้ออกมาคล้ายของป๋าทอมแหละครับ ถ้าคราบฝังแน่นมากยังไงก็ต้อง ใช้ฟองน้ำล้างรถช่วยด้วย ผมล้างเสร็จ ยังไม่เช็คแห้งครับ ผมใช้ WAX AS U DRY ของ Eagle One ฉีดก่อน แล้วค่อยเช็ดออก ถามว่าที่ฉีดคืออะไร มันคือ wax ชนิดนึงครับ ใช้แบบแห้ง หรือเปียกก้ได้

แต่ wax มันไม่ได้ติดทนนานเหมือนพวกอื่นๆน่ะครับ แต่ผลของมันสำหรับผม ผมชอบครับ ผิวรถจะลื่นๆ ความมันวาวก็ใช้ได้เลย แต่มันอยู่ได้ไม่นานแค่นั้นแหละครับ มันเป็น WAX สำหรับคนขี้เกียจลง WAX แบบอื่นบ่อยๆหน่ะครับ ใครสนใชลองหาข้อมูลดูครับในเวป TWCC ราคาถูกด้วยเทียบกับคุณภาพ

เอาจริงๆน่ะครับสำหรับผม การล้างรถโดยใช้ Foam lance มันได้ความสนุกก่ะความเพลิดเพลินหน่ะครับ ชอบเห็นเวลารถเราเต็มไปด้วยโฟม อิอิ

แต่ไม่ชอบอิตรงที่เวลาล้างรถเสร็จ ต้องมาเก็บอุปกรณ์นี่สิ 

ทำไมไม่ใช่ Citrus ล่ะนพ ฟองเหนียวได้อีก หอม ละเอียด ลื่น 555 จะหมดขวดละผม :(

เรื่องอุปกรณ์นี่ ผมรำคาญเก็บของเหมือนกันแรกๆ

แต่ตอนหลังนี่ จัดที่วางอุปกรณ์ใหม่เลย ไม่ต้องเก็บมากละ เลยล้างเพลินละคับ นี่ถ้ากลับบ้านได้ก่อนทุ่มนึงได้ล้างทุกวันแน่ๆ

กลับดึกก้อล้างได้ แต่ เสียงมอเตอร์ดันน้ำ มันดังมากกลัวคุณหลานตื่น งานเข้าอีก :D

ทำไมไม่ใช่ Citrus ล่ะนพ ฟองเหนียวได้อีก หอม ละเอียด ลื่น 555 จะหมดขวดละผม :(

เรื่องอุปกรณ์นี่ ผมรำคาญเก็บของเหมือนกันแรกๆ

แต่ตอนหลังนี่ จัดที่วางอุปกรณ์ใหม่เลย ไม่ต้องเก็บมากละ เลยล้างเพลินละคับ นี่ถ้ากลับบ้านได้ก่อนทุ่มนึงได้ล้างทุกวันแน่ๆ

กลับดึกก้อล้างได้ แต่ เสียงมอเตอร์ดันน้ำ มันดังมากกลัวคุณหลานตื่น งานเข้าอีก :D

อยากจะล้างเองรถใจจะขาดแต่ติดที่ลูกสาวนี่แหละครับ หาเวลาล้างยากมาก อิอิ

เอาของเก่ามาลองเล่นดูก่อนครับ ของเก่ามันจะหมดพอดี เดี๋ยวครั้งหน้าจะลอง Citrus 

เรื่องเก็บเนี่ย รำคาญสายฉีดน้ำครับป๋า พอดีสั่งสาย 10 เมตรมาใช้หน่ะครับ มันสะดวกตอนใช้ แต่เบื่อตอนเก็บ

สาย 10 เมตรนี่เจ๋งแฮะ ของผม 4  เมตร วางหน้ารถ ลากไปไม่ถึงหลัง ต้องกลับมายกเครื่องขยับนิดนึงตลอด  555 :D

ล่าสุดเอาฐานล้อของถังแกสมารอง พอได้ ลากเอา ไม่ต้องเดินมายก ^_^