Jump to content

จะไปติดแก๊สพรุ่งนี้แล้ว(6/6/2555) แต่ยังทำใจไม่ได้

Recommended Posts

ไม่มีเงินเหลือเก็บเท่าที่คิดหรอกครับ เพราะตอนนี้จะไปไหนก็ขับไปเลย

ตอนขับๆอยู่ก็ลองดูอัตราสิ้นเปลืองนะครับ เทียบกับ 2.0 คันอื่นดูว่าเรากินน้อยกว่าเขามากมั๊ย ถ้าน้อยกว่าเกินไปมากๆ ก็ไปให้เขาจูนใหม่ครับ เพราะอาจจูนมาบางเกินไปและเป็นผลเสียกับเครื่องมากกว่าครับ (แต่ OBD มันจะมีปัญหานี้รึเปล่าหว่า)

• Replies 74
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

มาตร แปดริ้ว

วันแรกที่เข้าไป คิดแค่เพียงว่า รู้งี้น่าจะมาตั้งนานแล้ว ทนลากน้ำมันหมดไปเยอะแล้ว   แล้วจะพบสิ่งที่แตกต่างครับ แรงเท่าเดิม แต่เงินน้อยลงครับ

k.chusuwan

เข้าใจแล้ว รู้งี้...ไปติดมานานแล้ว 55555   ขอรายงานผลนิดหน่อยนะครับ   เริ่มจากเมื่อวานเข้าไปตามที่นัดกับร้านไว้ วันพุธที่ 6/6 ช่างให้เข้าไปประมาณ 8.30น. เจอกับช่างก็ทำใบราคาให้ว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมด

ppopp

ทำใจไม่ได้ แต่พอเจอค่าน้ำมนที่ต้องใช้แต่ละเดือนแล้วไม่ไหว ก้ต้องทำใจ  รถซื้อมาใช้งาน ก็ดูแลรักษากันไปให้ดี   ติด AC 200 ถังแคปซูล 58 มาสองปีกว่าแล้ว วิ่งไป 5 หมืนกว่าโล    ตั้งแต่ติดมาไม่เคยมีปั

ถัง SMPC 51ลิตร

เติมเต็มถังได้ 39.85 ลิตร ที่ 13.67 บาท/ลิตร = 545 บาท (8/มิ.ย./2555) วิ่งได้กี่โล จะมารายงานอีกทีครับ

เมื่อวานไปติด Europegas OBD/CAN(Keihin), หมอต้ม Magic III มาครับ

แต่มีอาการวูบของรถเหมือนรถจะดับตอนสตาทร์ใหม่ๆ ช่างบอกเป็นที่หัวเทียนเก่าของรถเพราะรถผมจะแสนโลแหละยังไม่เปลี่ยน

ขับโดยรวมตอนกลับจากร้านก็โอเคครับเหมื่อนน้ำมันจิงๆ เดียวต้องรอให้แก๊สหมดก่อนค่อนเดิมเต็มถังที่เดียวเพื่อเช็คความจุแก๊ส

ปล. ความเรียบร้อยของการติดตั้งถือว่าดีเลยทีเดียว (เพราะค่อยเดินดูตลอดเวลา) เสียอย่างเดียวต้องรอหัวฉีด(Keihin รับปรกัน 500K Km)นานหน่อย

เพราะพิเศษมากเขาว่างั้นพี่ที่เป็นเซลและservice จากทางศูนย์ใหญ่ แต่ก็คุ้มเพราะเขามาจุนและอัพซอฟแวร์ตัวใหม่ให้กับทางร้านด้วยเลยโชคดีไป

เดียวต้องหาเวลาไปลองก่อนนะครับผม จะดีแค่ไหนประหยัดแค่ไหนคุ้มค้าแค่ไหนสุดท้ายจะมีประหาไหม ต้องลอง :rolleyes:

อ่านมาแล้ว ชักอยากจะติดบ้างละครับ

จัดเลยครับ ติดก่อนคุ้มก่อนครับ แต่ระวังไม่มีตังเก็บนะครับ เพราะเอามาเที่ยวหมด 5555

เข้าใจแล้ว รู้งี้...ไปติดมานานแล้ว 55555

ขอรายงานผลนิดหน่อยนะครับ

เริ่มจากเมื่อวานเข้าไปตามที่นัดกับร้านไว้ วันพุธที่ 6/6 ช่างให้เข้าไปประมาณ 8.30น. เจอกับช่างก็ทำใบราคาให้ว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่านี้ๆๆ

ก็เริ่มทำรถกันตอนนั้นเลย ก็ดูไปดูมา คุยกับช่างไปเรื่อยๆ ก็เห็นแล้วว่าร้านนี้ทำดีใช้ได้

แล้วผมย้ำกับช่างไว้ 2 จุด ที่ต้องการคือ ตำแหน่งสวิช และตำแหน่งหัวฉีด ให้เอาไว้ใต้ฝาครอบท่อไอดีสีดำ(เครื่อง 2.0)แล้วประมาณ 10 โมงผมออกจากร้าน

กลับมาร้านอีกทีตอนประมาณเที่ยงกว่าๆ งานติดตั้งเสร็จไปแล้วประมาณ 80% เหลือเก็บงานสายไฟและท่อต่างๆ และติดสวิช แล้วผมก็กลับออกไป

ประมาณ 4 โมงเด็กก็โทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว แต่ผมไปถึงร้านประมาณ 6 โมงแล้ว ก็มีเด็กกับช่างที่เป็นคนจูน รออยู่ ก็แนะนำการใช้งาน ค่อนข้างละเอียดมาก

เรื่องงานติดตั้งที่ร้าน ผมค่อนข้างพอใจมาก ร้านทำละเอีดยระดับนึง ไม่ฟัน ไม่เชียร์ของ บอกกันตรงๆ เพราะผมศึกษาเรื่องจะไปติดแก๊สอยู่นานมาก ตั้งแต่ช่วงต้นปี

ก็พอรู้ว่าอะไรเป็นยังไง ถ้าใครมาเชียร์เกินหน้าเกินตา มันก็จะขัดกับความรู้สึกจนรู้สึกได้ ร้านที่ผมไปติดบอกเลยว่าราคาไม่ถูก

ชุด energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัทสหมิตร 51 ลิตร ค่าใช้จ่าย 40,900 บาท (ถ้าถังแคปซุล 37,900 บาท) แต่เพราะอยู่ต่างจังหวัด ราคาก็สูงกว่ากทม.ประมาณนี้ก็รับได้ครับ

ที่ร้านเติทแก๊สให้ 200 ตอนจูน แต่ตอนที่ผมได้รับรถนั้น แก๊สเหลือ เม็ดสุดท้าย น้ำมันผมเติมตอนเช้าก่อนเข้าไปที่ร้าน 300 บาท ที่เกจน้ำมันมีไฟ 6 เม็ด

เมื่อคืนก็ขับค่อนข้างเยอะ น่าจะเกือบ 100 โล ตอนนี้แก๊สก็ยังไม่หมด น้ำมันก็ยัง 6 เม็ดเท่าเดิม เพราะตั้งใจจะขับให้แก๊สหมด แล้ววัดดูว่า กม.ละกี่บาท

หลังติดตั้งแล้วลองขับแล้ว

- เรื่องกลิ่น ผมเปิดฝากระโปรงหน้า-กลัง ดมไกล้ๆ ในห้องโดยสาร ไม่ได้กลิ่นแก๊ส สุดท้าย ดมที่ปลายท่อไอเสีย มีกลิ่นนิดๆแต่บางมาก ไม่แน่ใจว่ากลิ่นแก๊สรึป่าว เพราะเมื่อก่อนตอนเป็นน้ำมันก็ไม่เคยดม

- ความรู้สึกตอนขับ ตอนเปลี่ยนจากแก๊ส>น้ำมัน, น้ำมัน>แก๊ส ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย

- เรื่องความแรง ไม่รู้สึกแตกต่างจากน้ำมันเลย

แล้วผมได้ทดสอบแบบบ้านๆอีกอย่างคือ เมื่อก่อนที่จะติดแก๊ส ลองหยุดรถสนิดเข้าเกียร์แล้วปล่อยเบรค รถจะวิ่งสูงสุดที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

แล้วหลังจากที่ติดแก๊ส เมื่อคืนก็ทดสอบแบบนี้อีก ก็ได้เท่ากันที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

จบการรายงาน ตอนนี้ขอทำงานก่อน :0055:

ยินดีด้วยครับ ติดรุ่นเดียวกันเลย แต่ผมติดที่ลพบุรีราคา 35000 บาทครับ ถูกกว่านิสหน่อย

เข้าใจแล้ว รู้งี้...ไปติดมานานแล้ว 55555

ขอรายงานผลนิดหน่อยนะครับ

เริ่มจากเมื่อวานเข้าไปตามที่นัดกับร้านไว้ วันพุธที่ 6/6 ช่างให้เข้าไปประมาณ 8.30น. เจอกับช่างก็ทำใบราคาให้ว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดเท่านี้ๆๆ

ก็เริ่มทำรถกันตอนนั้นเลย ก็ดูไปดูมา คุยกับช่างไปเรื่อยๆ ก็เห็นแล้วว่าร้านนี้ทำดีใช้ได้

แล้วผมย้ำกับช่างไว้ 2 จุด ที่ต้องการคือ ตำแหน่งสวิช และตำแหน่งหัวฉีด ให้เอาไว้ใต้ฝาครอบท่อไอดีสีดำ(เครื่อง 2.0)แล้วประมาณ 10 โมงผมออกจากร้าน

กลับมาร้านอีกทีตอนประมาณเที่ยงกว่าๆ งานติดตั้งเสร็จไปแล้วประมาณ 80% เหลือเก็บงานสายไฟและท่อต่างๆ และติดสวิช แล้วผมก็กลับออกไป

ประมาณ 4 โมงเด็กก็โทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว แต่ผมไปถึงร้านประมาณ 6 โมงแล้ว ก็มีเด็กกับช่างที่เป็นคนจูน รออยู่ ก็แนะนำการใช้งาน ค่อนข้างละเอียดมาก

เรื่องงานติดตั้งที่ร้าน ผมค่อนข้างพอใจมาก ร้านทำละเอีดยระดับนึง ไม่ฟัน ไม่เชียร์ของ บอกกันตรงๆ เพราะผมศึกษาเรื่องจะไปติดแก๊สอยู่นานมาก ตั้งแต่ช่วงต้นปี

ก็พอรู้ว่าอะไรเป็นยังไง ถ้าใครมาเชียร์เกินหน้าเกินตา มันก็จะขัดกับความรู้สึกจนรู้สึกได้ ร้านที่ผมไปติดบอกเลยว่าราคาไม่ถูก

ชุด energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัทสหมิตร 51 ลิตร ค่าใช้จ่าย 40,900 บาท (ถ้าถังแคปซุล 37,900 บาท) แต่เพราะอยู่ต่างจังหวัด ราคาก็สูงกว่ากทม.ประมาณนี้ก็รับได้ครับ

ที่ร้านเติทแก๊สให้ 200 ตอนจูน แต่ตอนที่ผมได้รับรถนั้น แก๊สเหลือ เม็ดสุดท้าย น้ำมันผมเติมตอนเช้าก่อนเข้าไปที่ร้าน 300 บาท ที่เกจน้ำมันมีไฟ 6 เม็ด

เมื่อคืนก็ขับค่อนข้างเยอะ น่าจะเกือบ 100 โล ตอนนี้แก๊สก็ยังไม่หมด น้ำมันก็ยัง 6 เม็ดเท่าเดิม เพราะตั้งใจจะขับให้แก๊สหมด แล้ววัดดูว่า กม.ละกี่บาท

หลังติดตั้งแล้วลองขับแล้ว

- เรื่องกลิ่น ผมเปิดฝากระโปรงหน้า-กลัง ดมไกล้ๆ ในห้องโดยสาร ไม่ได้กลิ่นแก๊ส สุดท้าย ดมที่ปลายท่อไอเสีย มีกลิ่นนิดๆแต่บางมาก ไม่แน่ใจว่ากลิ่นแก๊สรึป่าว เพราะเมื่อก่อนตอนเป็นน้ำมันก็ไม่เคยดม

- ความรู้สึกตอนขับ ตอนเปลี่ยนจากแก๊ส>น้ำมัน, น้ำมัน>แก๊ส ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย

- เรื่องความแรง ไม่รู้สึกแตกต่างจากน้ำมันเลย

แล้วผมได้ทดสอบแบบบ้านๆอีกอย่างคือ เมื่อก่อนที่จะติดแก๊ส ลองหยุดรถสนิดเข้าเกียร์แล้วปล่อยเบรค รถจะวิ่งสูงสุดที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

แล้วหลังจากที่ติดแก๊ส เมื่อคืนก็ทดสอบแบบนี้อีก ก็ได้เท่ากันที่ 7กม./ชม. ที่ 900 รอบ/นาที

จบการรายงาน ตอนนี้ขอทำงานก่อน :0055:

แล้วทีนี้ จะมาหนักใจอีกที ตอนที่...

จะไปเที่ยวไหนก่อนดีว้า... ...เพราะทุกที่มันน่าไปหมดเลย..

นั่นแหละครับปัญหาที่จะตามมา

ผมก็ไปมันแหลก ต้องเอาไปเข้าศูนย์บ่อย เพราะครบ 10000 โลเร็วมาก นี่ก็ 8000 กว่าเข้าไปอีกแล้ว

ถัง SMPC 51ลิตร

เติมเต็มถังได้ 39.85 ลิตร ที่ 13.67 บาท/ลิตร = 545 บาท (8/มิ.ย./2555) วิ่งได้กี่โล จะมารายงานอีกทีครับ

น่าจะวิ่งได้ 400+ นะครับ

แล้วแต่สภาพการวิ่งเหมือนน้ำมันแหละครับ วิ่งในเมือง รถติดบ่อย เปลี่ยนความเร็๋วบ่อย เบรคบ่อย ก็เปลืองกว่าหน่อย

แต่ถ้าออกต่างจังหวัดยาวๆ น่าจะได้ 450 ยางทีก็ไปถึง 500 นะครับ (ถ้าความเร็วคงที่ และไม่ถึง 180-200 Km/h ยาวๆ)

energy-reform Advanced-OBD + ถังโดนัท 51 ผมก็ใช้อยู่แต่รถผม 1.8 นะวิ่งไม่ต่างน้ำมันเลย

แต่ตอนควักเงินจ่ายค่าแก๊สกับนำมันซิต่างกันมาก........

พี่พรติดแก็สที่ไหนหรอครับ

แล้วทีนี้ จะมาหนักใจอีกที ตอนที่...

จะไปเที่ยวไหนก่อนดีว้า... ...เพราะทุกที่มันน่าไปหมดเลย..

+ 100 เลย ทุกวันนี้คุณแฟนชวนออกนอกบ้านเกือบทุกอาทิตย์เลยครับ.. :)

ผมได้ค่าน้ำมันจากบริษัทเดือนล่ะหมื่น ผมยังติดเลยครับ เอาเงินส่วนต่างไปใช้จ่ายอย่างอื่น สบายๆ ติดมาเกือบสีปีแล้ว

ว่าจะติดอยู่เหมือนกัน ฟังแล้วคงต้องไปติดแหงๆ FD ติดตัวไหนดีครับ

• 2 weeks later...

ขอบคุณทุกๆความรู้ที่แชร์ให้กันครับ ผมยังไม่ติดแก๊สทีครับ ยังแบกน้ำมันอยู่ครับ แต่ละเดือนค่าน้ำมันประมาณ ไม่เกิน 2000 บาทครับ ต่อเดือนนะครับ

แต่ถ้าเดือนไหนออกต่างจังหวัด ก็ 3-4 พันบาทอยู่ครับ ไม่เกินนี้ครับ ผมยังนั่งคิดอยู่จนทุกวันนี้เลยครับว่า ถ้าติดไปมันจุะคุ้มค่าหรือเปล่า ถ้าผมยังใช้รถไม่มากอยู่แบบนี้ จุดคุ้มทุน มันต้องใช้เวลา 2-3 ปีเลยอะครับ ผมยังคิดแล้วคิดอีกอยู่เลย ส่วน จะติดแก๊สแบบไหน ราคาเท่าไหร่ ผมตัดสินใจได้แล้ว

จัดมาเรียบร้อยแล่นเหมือนน้ำมันจิงๆๆ รู้งี้ติดตอนป้ายแดงคงดี อิอิฮิ

ชักอยากติดบ้างแล้วซิ แต่ถามหน่อย พวกที่ติดสองสามปี สภาพรถมีปัญหาอะไรหรือป่าว รถมันโทรม ดูแลยากไหมครับ ยังกลัวการติดแก๊สเหมือนกันนะครับ

ของผมติดมาเกือบสี่ปีแล้ว ยังใช้งานได้ดีเหมือนเดิม เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ตามระยะทาง และตั้งวาล์วไปสามครั้งที่ศูนย์บริการ เลขไมล์ตอนนี้ เกือบสองแสนกิโลแล้ว

ติดแก๊สตั้งแต่ปีแรก เลขไมล์ 45000 กิโล

มีทีต้องดูแลเพิ่มเติมจากการดูแลรถตามปกติ คือ คอยตรวจเช็คจุดต่อท่อต่างๆ และเช็คหาจุดรั่วของแก๊ส ครบระยะทางตามกำหนดก็ไปให้ร้านล้างกรองแก๊สแค่นั้นครับ

ติดแล้วก็ไม่มีอะไรครับ ใช้ชีวิตตามปกติเลย เข้า 0 รถ และ 0 แก๊ส ตามรอบที่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์แค่นั้น :)

ของผมติดมาเกือบสี่ปีแล้ว ยังใช้งานได้ดีเหมือนเดิม เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ตามระยะทาง และตั้งวาล์วไปสามครั้งที่ศูนย์บริการ เลขไมล์ตอนนี้ เกือบสองแสนกิโลแล้ว

ติดแก๊สตั้งแต่ปีแรก เลขไมล์ 45000 กิโล

มีทีต้องดูแลเพิ่มเติมจากการดูแลรถตามปกติ คือ คอยตรวจเช็คจุดต่อท่อต่างๆ และเช็คหาจุดรั่วของแก๊ส ครบระยะทางตามกำหนดก็ไปให้ร้านล้างกรองแก๊สแค่นั้นครับ

ถามหน่อยนะครับ ตั้งแต่ติดมา พวกปั้มติ๊ก มีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ

ถามหน่อยนะครับ ตั้งแต่ติดมา พวกปั้มติ๊ก มีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ

ถ้ามีน้ำมันเกินกว่า 1/4 ของถังก็ไม่มีปัญหานะครับ

เห็นแบบนี้แล้วอยากติดบ้างรถผมยังไม่ถึงปี วิ่ง13,000โล เอง

ยังทําใจไม่ได้ เลยเข้ามาเก็บข้อมูลก่อน