Jump to content

เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหลังเอง

Recommended Posts

คือรถผมมีอาการขับเจอเนินนิดๆ เสียงกระแทก ดังปั้งๆ

ผมก็เลยเข้าร้านไปเปลี่ยนลูกหมากกันโคลงหน้า กับลูกหมากเเร็ค กะพวกบูชยางต่างๆมา

จากนั้นขับแล้วรู้สึกว่าช่วงล่างมันแน่นขึ้น

ที่นี้ไหนๆก็เปลี่ยนหมดเเล้วก็เลยอยากเปลี่ยนตัวลูกหมากกันโคลงหลังด้วยซะเลย เพราะดูแล้วน่าจะทำไม่ยาก

เตรียมอุปกรณ์ก่อนนะครับ

1. ประเเจเบอร์ 17 ( แหวน หรือ บล็อกก็ได้ )

2. ประแจ L เบอร์ 6

3. น้ำมันเอนกประสงค์ ( เอาไว้ฉีดคลายเกลียวน๊อต )

4. แม่แรง ( มี 2 ตัวก็ดี เอาไว้ยกทั้ง ซ้าย ขวา )

มีแค่นี้ครับ

เริ่มเลยครับ ยกรถด้วยแม่เเรงก่อนครับ

มุดใต้ทองรถแล้วฉีดหัวน๊อตด้วยน้ำมันเอนกประสงค์ ( ฉีดไว้เผือน๊อตขันยาก )

คลายน๊อตด้วยประเเจเบอร์ 17 ( ผมใช้ประแจบล็อกขันก่อน แล้วตามด้วยประเเจแหวน )

ทั้งตัวล่างและตัวบน

ตัวบนต้องใช้ประแจ L ล็อคไว้ไม่ให้ลูกหมากหมุนตามน๊อตที่เราจะขัน ครับ

ลูกหมากเก่าที่ถอดมา ผมลองจับโยกดูทั้งตัวด้านซ้าย และขวา มันก็ยังใช้ได้ครับ

แต่ตัวด้านซ้ายตรงยางหุ้มมีรอยฉีกนิดนึง  เก็บไว้เป็นอะไหล่ดีกว่า

นี่ตัวด้านซ้ายครับ

อันนี้ลูกหมากใหม่ครับ ซื้อมาคู่ละประมาณ 400 บาท Made in Thailand

ลองใช้ไปก่อน พังค่อยเปลี่ยนใหม่

ลูกหมากเก่า กับ ใหม่

ใส่ตัวใหม่เข้าไป แล้วขันน๊อตให้แน่น แค่นี้ครับ ไม่ยาก

เอามาให้ดู ของผมเปลี่ยนเป็นของ type R มีหมุดม่วงๆด้วย  :D

ของเรา ปกติตัวหน้าจะมีหมุดม่วง ตัวหลังจะไม่มีครับ เรียบๆ 

ของ TypeR มีหมุดม่วง ทั้งหน้าหลังเลย  :D

แม่แรงอันตรายมากครับ ไม่ควรใช้แม่แรงอันนี้ยกรถไว้เป็นเวลานานๆ ยิ่งก้มไปทำใต้รถด้วย ควรใช้สามขา (มีสี่ขาทำไมเรียกสามขาหว่า) รับน้ำหนักรถไว้ดีกว่าครับ 

แม่แรงอันตรายมากครับ ไม่ควรใช้แม่แรงอันนี้ยกรถไว้เป็นเวลานานๆ ยิ่งก้มไปทำใต้รถด้วย ควรใช้สามขา (มีสี่ขาทำไมเรียกสามขาหว่า) รับน้ำหนักรถไว้ดีกว่าครับ 

ขอบคุณมากครับพี่

ผมก็เสียวๆ อยู่เหมือนกัน เลยหาอิฐบล็อค มาวางไว้ใต้ท้องรถหลายๆจุด อ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ จะหาวันว่างๆนั่งเปลี่ยนอยู่เหมือนกันครับ

เอามาให้ดู ของผมเปลี่ยนเป็นของ type R มีหมุดม่วงๆด้วย  :D

ได้ความแน่น หนึบขึ้นหรอครับ อันนี้พวกร้านอะไหล่มีไหมครับ

เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง ไม่ค่อยเห็นมากหรอกครับ มันน้อย แต่ถ้าของติดรถคลอนๆ ก้อเห็นอยู่ครับ

แต่ผมไม่ค่อยเห็นที่มันคลอนเยอะๆนะ ของเก่าผมแสนกว่าโล นั่นก้อยังแน่นๆเลย 

แจ้งข้อมูลเพิ่มอีกอย่างนะครับ

ลูกหมากกันโคลงยี่ห้อ 555 ขนาด bolt 10MM.

ลูกหมากกันโคลง ของศูนย์ ขนาด bolt 12mm.

ลูกหมากกันโคลง RBI ขนาด bolt 12mm.

เซ็งเลยครับ ซื้อ มาเปลี่ยน ใช้กันไม่ได้ ต้องขับรถไปซื้อ Nut M10 เพิ่มอีก

พอเอามาใส่ รู bolt กับ รูเดิมของเหล็กกันโคลงกับจุดยึดตัวรถ ขนาด di.12mm. ใส่แล้วหลวมๆ

สงสัยต้องหา nutติดแหวน แบบของเดิมมาใส่แทน

ปล.แรงขัน nut &bolt 30Nm. หรือป่าวครับ

• 2 months later...

เข้ามาอัพกระทู้ครับ

ไม่ทราบว่า สามารถเอาลูกหมากกันโคลงรุ่นอื่นมาใส่ได้หรือป่าวครับ เช่น Accord หรือ CRV ครับ

ลูกหมาก 555 ขนาดรูมันหลวมๆกลัวใช้ๆไปหลวมครับ

• 2 months later...

พี่ทอมมี่เปลี่ยนกันโคลงหลังมาใช่มั้ยครับ