Jump to content

FD หัวฉีดเสีย

Recommended Posts

ก่อนจะรู้ รถมีอาการเร่งไม่ค่อยขึ้น ห้องเครื่องร้อนผิดปกติ

เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา มีอาการเครื่องสั่นมาก รีบเอาเข้าอู่ (อู่นอก)

ช่างเชคหัวเทียน คอยล์ ปกติหมดแต่สูบที่ 1 ไม่มีการจุดระเบิด

ผู้ต้องสงสัยรายต่อไปคือหัวฉีด ตอนนี้รอสั่งอะไหล่อยู่ครับ ได้ผลยังไงจะมาอัพเดทครับ

รถเกินแสน กม. แล้ว ใช้น้ำมันอย่างเดียว ไม่ได้ติดแก็ส

ช่างบอกว่ารุ่นใหม่ๆ หัวฉีดเสียง่ายมาก แอคคอร์ดปลาวาฬเป็นกันเยอะ เปลี่ยนกันยกชุด

ใช้แก๊สโซฮอล 91 ครับ

นี่แหละครับตัวปัญหาที่ผู้ผลิตน้ำมันไม่ยอมบอกผลเสียมีอะไรบ้าง บอกแต่ผลดีคือประหยัดลดการนำเข้า Additive ผมเคยคุยกับช่างในระดับหัวหน้าที่ 0 บริการ Honda เขาบอกว่าเจ้าแอคคอร์ดเป็นกันเยอะมากเลย แต่เจ้า FD ก็มีบ้าง(เฉพาะที่ 0 ที่เขาดูแลอยู่นะครับ) เนื่องจากมีคราบขาวๆ บางคนเรียก Gum ซึ่งอยู่ในแกสโซฮออล์ เมื่อใช้เป็นเวลานานๆและจะไปเกาะหัวฉีดทำให้เกิดการอุดตันครับ จริงเท็จอย่างไรรอท่านต่อไปมาบอกดีกว่า แต่ของผมปี 2009 ใช้ เบนซิน 91 ครับ ยังไม่เกิดปัญหาครับ หากเป็นไปได้หากไม่ใช้เบนซิน 91 แนะนำให้สลับกันระหว่าง 91 กับแกสโซฮอลล์ ครับ

นี่แหละครับตัวปัญหาที่ผู้ผลิตน้ำมันไม่ยอมบอกผลเสียมีอะไรบ้าง บอกแต่ผลดีคือประหยัดลดการนำเข้า Additive ผมเคยคุยกับช่างในระดับหัวหน้าที่ 0 บริการ Honda เขาบอกว่าเจ้าแอคคอร์ดเป็นกันเยอะมากเลย แต่เจ้า FD ก็มีบ้าง(เฉพาะที่ 0 ที่เขาดูแลอยู่นะครับ) เนื่องจากมีคราบขาวๆ บางคนเรียก Gum ซึ่งอยู่ในแกสโซฮออล์ เมื่อใช้เป็นเวลานานๆและจะไปเกาะหัวฉีดทำให้เกิดการอุดตันครับ จริงเท็จอย่างไรรอท่านต่อไปมาบอกดีกว่า แต่ของผมปี 2009 ใช้ เบนซิน 91 ครับ ยังไม่เกิดปัญหาครับ หากเป็นไปได้หากไม่ใช้เบนซิน 91 แนะนำให้สลับกันระหว่าง 91 กับแกสโซฮอลล์ ครับ

เดี๋ยวจะหาปั๊มที่มี 91 ธรรมดา ก็ยากอ่ะครับพี่

ค่าหัวฉีดเท่าไหร่ เปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่นอก ครับ

ค่าหัวฉีดประมาณ 3100 บาทรวมแวทแล้ว เบิก 0 เปลี่ยนอู่นอกครับ

ถ้าเบิก ย.แสงชัย มีส่วนลด น่าจะถูกกว่านี้ แต่ผมยังไม่ได้ถามนะครับ

เพิ่งเบิกไปหัวเดียว ถ้าอาการดีขึ้น คงไปเบิกอีก 3 หัว

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ช่างที่ทำรถผม ก็บอกเหมือนกัน ว่าตอนอยู่ที่ 0 เปลี่ยนให้ลูกค้าเยอะมาก แอคคอร์ดปลาวาฬ กะแจ๊ซ ซิตี้ เป็นกันเยอะ

กำแล้วไง ผมเติมประจำ สงสัยต้องวนบ้างแล้ว

เดี๋ยวจะหาปั๊มที่มี 91 ธรรมดา ก็ยากอ่ะครับพี่

เสี่ยต้นต้องขับไกลแล้วละครับอยู่ มีเบนซิน 91 ที่ผมเห็น คือ

1. Shell ตรงข้ามบิ๊กซีดาวคะนอง + ตรงแยกบางปะแก้ว ใกล้ 0 ฮอนด้า ผมไม่มั่นใจครับ และผมก็ไม่รู้ว่าทำไม Shell ถึงกลับมาขาย 91 ธรรมดา

2. Esso ตรงข้ามบิ๊กซีบางปะกอก (ผมเติมประจำ เพราะแถมน้ำดื่ม และเก็บบิลทุกครั้ง กลัว 0 อ้าง จากสาเหตุหัวตันครับ)

3. Caltex เลยบิ๊กซีบางปะกอกมา 2 ป้ายรถเมลล์ครับ (เลยทางเข้า รร.วัดบางปะกอกประมาณ 100 ม.) Caltex ด้านตรงข้ามไม่มี 91 นะครับ แต่มีเบนซิน 95 แทน

แต่คงไกลเสี่ยต้นละครับ

เหตุหนึ่งที่ผมเติม 91 เพราะว่ารถผมวันไหนแฟนไม่เอาไปทำงาน แล้วจอดไว้ที่แฟลต ใน 1 สัปดาห์ จะหายไป 1 ขีด (แกสโซฮอลล์นะครับ) แต่ 91 ไม่หาย วัดจากการเติมเต็มถังปั๊มตัดแล้วอัดต่ออีก 1 ลิตรครับ ผมเลยไม่ค่อยเชื่อทฤษฎีจากคุณ Google เท่าไรครับที่เอาน้ำมันตากแดด และขอให้หัวฉีดไม่อุดตันทุกคันนะครับ

มาเก็บความรู้ครับ. พวกน้ำยาล้างหัวฉีดจะช่วยได้มั้ยครับเนี่ย

น้ำยาล้างหัวฉีดช่วยได้ครับ

อีกทางเลือกนึงก็จะเป็นเติมน้ำมันที่มีสารทำความสะอาดอย่างเช่น Caltex Techron ก็ช่วยได้ครับผม

Caltex Techron หายากมากปั้มนี้

ส่วนมากเจอ ปตท. เพียบเลยครับ

ต้องไปแสวงหาซะแล้ว ขอบคุณครับ

เสี่ยต้นต้องขับไกลแล้วละครับอยู่ มีเบนซิน 91 ที่ผมเห็น คือ

1. Shell ตรงข้ามบิ๊กซีดาวคะนอง + ตรงแยกบางปะแก้ว ใกล้ 0 ฮอนด้า ผมไม่มั่นใจครับ และผมก็ไม่รู้ว่าทำไม Shell ถึงกลับมาขาย 91 ธรรมดา

2. Esso ตรงข้ามบิ๊กซีบางปะกอก (ผมเติมประจำ เพราะแถมน้ำดื่ม และเก็บบิลทุกครั้ง กลัว 0 อ้าง จากสาเหตุหัวตันครับ)

3. Caltex เลยบิ๊กซีบางปะกอกมา 2 ป้ายรถเมลล์ครับ (เลยทางเข้า รร.วัดบางปะกอกประมาณ 100 ม.) Caltex ด้านตรงข้ามไม่มี 91 นะครับ แต่มีเบนซิน 95 แทน

แต่คงไกลเสี่ยต้นละครับ

เหตุหนึ่งที่ผมเติม 91 เพราะว่ารถผมวันไหนแฟนไม่เอาไปทำงาน แล้วจอดไว้ที่แฟลต ใน 1 สัปดาห์ จะหายไป 1 ขีด (แกสโซฮอลล์นะครับ) แต่ 91 ไม่หาย วัดจากการเติมเต็มถังปั๊มตัดแล้วอัดต่ออีก 1 ลิตรครับ ผมเลยไม่ค่อยเชื่อทฤษฎีจากคุณ Google เท่าไรครับที่เอาน้ำมันตากแดด และขอให้หัวฉีดไม่อุดตันทุกคันนะครับ

ขอบคุณครับพี่หมี แต่ละปั๊ม ไกลบ้านผมมากเลยอ่ะ

น้ำยาล้างหัวฉีดช่วยได้ครับ

อีกทางเลือกนึงก็จะเป็นเติมน้ำมันที่มีสารทำความสะอาดอย่างเช่น Caltex Techron ก็ช่วยได้ครับผม

ไว้ต้องลองมั่งแล้วครับ ขอบคุณพี่หนั่นครับ

ใช้น้ำมันอะไรครับ แกสโซฮอลล์ หรือว่าเบนซินธรรมดาครับ

ใช้แก๊สโซฮอล 91 ครับ

อันนี้จากที่ติดมาและช่างก็แนะนำให้นะคะ + กับเคยทำงานบริษัทแก๊สมาก่อนคะ

จริงๆแนะนำให้เติมเบนซินแท้นะคะ เพราะอะไร สงสัยใช่ไหมคะจะบอกให้ฟังคะ

คือ ค่าอ๊อกเทนแก๊สจะอยู่ที่ประมาณ 110 ช่างติดตั้งแก๊สจึงแนะนำให้เติมน้ำมัน

ที่มีค่าอ๊อกเทน ไล่เลี่ยกัน เช่น เบนซิน 95 ค่าอ๊อคเทนคือ 95 จะต่างกับแก๊ส ที่

ค่าอ๊อกเทน 110 จะทำให้รถติดแก๊สระบบหัวฉีด ที่เป็นตัดเข้าอัตโนมัติ ทำให้เครื่อง

ไม่สะดุดเวลาเปลี่่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สนะคะ หรือถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็เป็นเบนซิน 91

จะดีกว่าแก๊สโซฮอล์แน่นอนคะ จากประสพการณ์นะคะตัวเองติดแก๊สมาปีนี้เข้าปีที่ 5

แล้วคะรถไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ไม่เคยสตาร์ทไม่ติด ไม่เคยสะดุดนะคะ และคนที่

ติดแก๊สออโต้หัวฉีดนะคะ แนะนำว่า ให้เปลี่ยนเป็นน้ำมันตอนสตาร์ท สักพักนะคะ

และก่อนที่จะจอดรถ ระหว่างขับเข้าบ้านอ่ะคะ แนะนำให้กดเป็นน้ำมันนะคะจะเป็นการ

ช่วยถนอมเครื่องและการทำงานของแก๊สได้เป็นอย่างดีด้วยคะ เหมือนกับที่เราจะช่วย

ให้แอร์ทำงานได้ดีมีประสิทธิภาพ ก่อนเข้าบ้านก็ควรกด AC ทิ้งไว้เพื่อช่วยคอมแอร์

ละลายน้ำแข็งจะทำให้อายุการใช้งานของแอร์ดีขึ้นและยาวนานด้วยนะคะ

โดยส่วนตัวจะเติมน้ำมัน เบนซิน 95 มาตลอดนะคะ หายากหน่อยแต่ก็เติมไว้เต็มถัง

หมดถังค่อยเติมใหม่ หรือ บางทีนึกสนุกปรับขับน้ำมัน เรียกได้ว่า ได้ใจเลยคะ...

ปอ ลิง... ยังไงก็ลองทำดูนะคะ ถือว่าเอามาฝากให้สำหรับคนที่ยังไม่ทราบเรื่องเล็ก

สำหรับการดูแลแก๊สนะคะ

ขอบคุณครับพี่หมี แต่ละปั๊ม ไกลบ้านผมมากเลยอ่ะ

สำหรับผมไกลไม่เกิน 4-5 กม.รับได้ครับ เรื่องเงินที่เติมนี่เรื่องใหญ่เลยครับเสี่ยต้น (ช่วงนี้ลูกยังอ้อนพ่ออยู่ไหมครับ)

สำหรับผมไกลไม่เกิน 4-5 กม.รับได้ครับ เรื่องเงินที่เติมนี่เรื่องใหญ่เลยครับเสี่ยต้น (ช่วงนี้ลูกยังอ้อนพ่ออยู่ไหมครับ)

ยังสื่อสารกันไม่ค่อยรู้เรื่องครับพี่ เค้าร้องผมก็ยังไม่รู้ว่าร้องเพราะอะไรอ่ะครับ เหอเหอ

มาอัพเดทข้อมูลครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน

เปลี่ยนหัวฉีดไป 1 หัว อาการดีขึ้น พอจะขับออกจากอู่

ปรากฎว่างานเข้าครับ มีอาการคล้ายๆ เดิม เลยต้องไล่เชคกันใหม่

เป็นไปตามที่ช่างได้เตือนไว้ครั้งแรกครับ....

ว่าหัวอื่นมันจะพากันเสียตาม สละชีพตามไปอีกหนึ่งหัว

เลยสั่งเปลี่ยนหมดทั้ง 3 หัวที่เหลือครับ เดี๋ยวถ้าไม่ลืมจะเอา part no. มาลง

เบิก YSC รวมแวทและส่วนลดแล้วราคาประมาณ 2800 บาท

ถ้าเบิก 0 หัวละ 3075 บาทรวมแวท

มาอัพเดทข้อมูลครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน

เปลี่ยนหัวฉีดไป 1 หัว อาการดีขึ้น พอจะขับออกจากอู่

ปรากฎว่างานเข้าครับ มีอาการคล้ายๆ เดิม เลยต้องไล่เชคกันใหม่

เป็นไปตามที่ช่างได้เตือนไว้ครั้งแรกครับ....

ว่าหัวอื่นมันจะพากันเสียตาม สละชีพตามไปอีกหนึ่งหัว

เลยสั่งเปลี่ยนหมดทั้ง 3 หัวที่เหลือครับ เดี๋ยวถ้าไม่ลืมจะเอา part no. มาลง

เบิก YSC รวมแวทและส่วนลดแล้วราคาประมาณ 2800 บาท

ถ้าเบิก 0 หัวละ 3075 บาทรวมแวท

2800 นี่ 4 หัวเลยเหรอครับ ของผมคงจะตามไปในไม่ช้า

แล้วเบิกของจากที่ไหน ขอพิกัดด้วยครับ

2800 นี่ 4 หัวเลยเหรอครับ ของผมคงจะตามไปในไม่ช้า

แล้วเบิกของจากที่ไหน ขอพิกัดด้วยครับ

ราคาต่อหัวครับ ถ้ามีอาการควรเปลี่ยนทั้ง 4 หัวเลยเพื่อความชัวร์ ได้รื้อแค่ครั้งเดียว

เพราะมันจะเสียตามๆ กันไป

ราคาเบิก 0 หัวละ 3075 บาทรวมแวทแล้ว บาง 0 อาจจะมีสต๊อกเอาไว้ (ที่เชคมาตอนนี้ ฮอนด้าสุขาฯ 3 มีของอยู่)

ราคาเบิก ย. แสงชัย วังหิน 27xx บาท รวมแวทและส่วนลดแล้ว สั่งของพร้อมมัดจำ 1 วัน (ผมจำราคาเป๊ะไม่ได้ โทรเชคเอา)