Jump to content

กระทู้ขอบคุณ ที่ทำให้รถผม กลับมาใช้งานได้อย่างรวดเร็ว

Recommended Posts

ขอแชร์ เรื่องของผม เพื่อเป็นแนวทาง (อาจจะยาว แต่อยากให้อ่านครับ)

ให้กับ พี่ๆ น้องๆ ที่อาจโดนชนหนัก ครั้งแรกแบบผมครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ผมขอพื้นที่ สำหรับเรื่องราว รถของผมหน่อย

เนื่องจาก ผมประสบอุบัติเหตุรถชน เมื่อ 2 เดือนก่อน เสียหายค่อนข้างเยอะพอสมควร

แต่ได้พี่ๆ น้องๆ คอยช่วยเหลือ ห่วงใย ทั้งติดต่อประกัน ทั้งเช็คอะไหล่ ลัดคิวทำชุดแต่ง

ทำให้ใช้เวลาซ่อมรถ ไม่นาน จึงตั้งกระทู้ขอบคุณนี้ ขึ้นมา

ขอบคุณ เฮียเม้ง mr.prakanpai ที่ช่วยติดต่อประสานงาน เดินเรื่อง กับ บ.คุ้มภัยสำนักงานใหญ่ ให้

ขอบคุณ น้องอาท Art Artist ที่ช่วยติดต่อ ประสานงาน กับหัวหน้าแผนกสี ของ ศูนย์กิจไพศาล สาย5 ให้

ขอบคุณ พี่โจ หัวหน้าแผนกสี ศูนย์กิจไพศาล ฮอนด้าคาร์ส์ สาย5 ที่ช่วยอะไรๆ หลายๆอย่างครับ

ขอบคุณ พี่หนุ่ย Nui Showcase ที่่ช่วยเร่งทำชิ้นงาน ชุดแต่งให้

ขอบคุณ พี่โจ @jo ที่ให้สิทธิ์ ใส่ท่อร้านพี่หนั่นครับ

ขอบคุณ น้องกร <KIRA> ที่แนะนำเรื่องน็อตล้อ

ขอบคุณ พี่โจ้ Dirty Bit เรื่อง Hub ring

ขอบคุณ พี่พร S_Limited เรื่่อง CRUISE CONTROL และ เรื่องเดินสายไฟ

ขอบคุณ พี่ๆ น้องๆ ทุกโซน ที่เป็นห่วง และคอยสอบถาม กันตลอด

และนี่คือเรื่องของผม ตั้งแต่ต้น จนจบ ครับ

เหตุการณ์นี้ ทำให้รู้ว่า ตัดสินใจไม่ผิด ที่เลือก ซื้อประกันภัย

กับ เฮียเม้ง mr.prakanpai

วันที่ 11-7-55 หรือจะเป็นเพราะปีชง

ผมเอารถ เข้าไปเครม ยางรองแท่นเครื่อง ฟรี ที่ศูนย์ จ.เจริญชัย อยุธยา

ทำเสร็จก็ เกือบเย็น ก็แวะซื้อ เกาลัด* ที่โลตัส อยุธยา

จากนั้น ก็ขับรถกลับบ้าน พอขับมาถึงบริเวณ หน้า โลตัส อ.เสนา (มี 2 เลน ผมมาเลนขวา)

ได้มีรถกระบะ เปลี่ยนเลน แซง รถบัส ที่จอดอยู่ แบบ กระทันหัน จากซ้ายมาขวา และไม่เร่งความเร็ว ขึ้นไป

ทำให้ผมต้องกดเบรคสุด แน่นอน ABS ทำงาน แต่ระยะเบรคน้อยเกินไป ผมเอาไม่อยู่

จึงตัดสินใจหักหลบ ไปทางด้านซ้าย แต่เหลือระยะน้อยไป จึงชนท้ายรถกระบะ ที่มีคนนั่งอยู่ 7-8 คน

จากนั้น ถุงลมระเบิดออกทั้ง 2 ใบ รถไหลไปอีก 10 เมตร จึงหยุด

พอได้สติ ก็เห็นไอน้ำ พุ่งเต็มหน้ารถ และในรถ จึงรีบดับเครื่องยนต์ ทันที

จากนั้นก็ลงมาดูรถ.....ก็ตามรูปเลยครับ

จากนั้น ผมก็โทรแจ้งประกัน (บ.คุ้มภัย)

พนักงานเครม ใช้เวลาเดินทาง 30 นาที ก็มาถึง จุดเกิดเหตุ

จากนั้น รถยก ได้ยกรถ ทั้ง2คัน ไป โรงพัก รายละเอียดบนโรงพักไม่เล่านะครับ มันยาว

สรุปเลยว่า รถกระบะผิด เพราะเปลี่ยนเลนกระทันหัน

เมื่อเสร็จเรื่องที่โรงพัก ประกันได้ยกรถผม ไปไว้ที่ ศูนย์ฮอนด้า จ.เจริญชัย อยุธยา ในคืนวันนั้น

12-7-55 ตื่นแต่เช้า เพราะนอนไม่หลับ

ผมไปศูนย์แต่เช้าเพื่อไปติดต่อเรื่องรถ

17-7-55 ประเมินราคา นานเกิ๊นนนน

ผมโทรไปถามว่า ประเมินราคาไปถึงไหนแล้ว

ศูนย์บอกว่ายังไม่ได้ประเมินเลย

จะ เริ่มประเมิน ให้ได้ ก็วันที่ 10-8-55 นู้นนนน บร้าแล้ว นานเกินนน

จะให้จอดตากแดด ตากฝน นานขนาดนั้น ไม่มีทาง

บ่ายวันนั้น ผมโทรปรึกษา เฮียเม้ง กับเรื่องย้ายศูนย์

เฮียเม้ง แนะนำว่า ให้โทรคุยกับ น้องอาท โซนธน เพราะ น้องค่อนข้างสนิทกับ แผนกสีของศูนย์นี้

ผมได้โทรคุยกับน้องอาท น้องอาท รีบประสานงานให้ จึงเกิด การขนย้ายขึ้น ในวันรุ่งขึ้น

18-7-55 ย้ายรถ+ทำเรื่องเครม สีทั้งคัน

เฮียเม้ง ช่วยติดต่อประกัน สำนักงานใหญ่ เรื่องรถยก

แต่ผมใจร้อน สำรอง ค่ารถยก ออกไปก่อน

การเคลื่อนย้ายรถ จึงเริ่มขึ้น

บ่ายวันนั้น รถผมก็ถูกส่งถึง ศูนย์กิจไพศาล ฮอนด้าคาร์ส์ สาย5

เอาว่ะ อย่างน้อยก็จอดในร่ม ล่ะว่ะ

23-7-55 เริ่มทำการประเมิน

ช่วงสายผมได้โทรไปถามว่า ดำเนินการถึงไหน

ปลายสาย ตอบกลับมาว่า เริ่มดำเนินการ เช็ค และ ถอดชิ้นส่วนดู แล้ว

โอเคร จบ สบายใจล่ะ

1-8-55 ศูนย์ประเมินราคาเสร็จ ส่งไปให้ประกันคุมราคา

มาถึงขั้นตอนนี้ ก็ต้องขอบคุณ เฮียเม้งอีกครั้ง ที่ช่วยเร่งรัด

ให้ประกันคุ้มภัย อนุมัติตามราคาที่เสนอไป ออกมาได้ไว

3-8-55 ประกันอนุมัติ ค่าซ่อม

ทางศูนย์ แจ้งมาว่า ทางประกันอนุมัติให้ซ่อม ตามรายการเบื้องต้นที่เสนอไปแล้ว

และทางศูนย์ ก็ได้สั่ง ชิ้นส่วน และ อุปกรณ์ให้แล้วด้วย

11-8-55 เข้าไปดูรถ ครั้งที่ 1

แก้มข้าง ฝาหน้า ประตูหลัง เปลี่ยนแล้ว

18-8-55 เอาชุดแต่งเข้าไปให้ศูนย์ ทำสี ประกอบ

ถึงตรงนี้ ขอขอบคุณพี่หนุ่ย Showcase ที่ช่วยเร่ง ผลิตชุดแต่งให้ผม พร้อม จับมุม+พ่นรองพื้นให้

ขอบคุณสำหรับ ราคาพี่น้อง CCTH ด้วยครับ

นิดนึงครับ ตะแกรง ที่ได้มา มีละอองสีติดเยอะเลย เลยโทรไปบอกพี่หนุ่ย

พี่หนุ่ย ไม่รอช้า รีบส่ง ตะแกรงยกทั้งแผ่น ใหญ่ๆ มาให้ อย่างไว (ได้ใจผมไปเลย)

25-8-55 เอา H แดง + กระจัง ไปให้ศูนย์

จิงๆหาเรื่องไปศูนย์เพื่อดูรถล่ะครับ

6-9-55 รถเสร็จไม่ทัน ไป ทำบุญกับเพื่อนในคลับ

วันนี้ก็หาเรื่อง ไป ศูนย์อีก เอา ล้อ+ยาง น๊อต MG ไปให้

เห็นแล้วเซ็ง งานไม่เดิน สอบถามได้ความว่า รอ คอนโซลหน้า จาก ญี่ปุ่น (ต้องรออีก 1 เดือน)

ผมเดินไปดูของเก่า มันเป็นรอยที่มุม ด้านใน นิดเดียว เลยสั่งไม่เครมชิ้นนี้ และให้เร่งประกอบ

13-9-55 เข้าไปที่ศูนย์อีก

ใส่คอนโซน+ประกอบชิ้นส่วน เสร็จแล้ว รอขัดสี

14-9-55 น้องอาท ไป ศูนย์ เลยถ่ายรูปส่งมาให้

เริ่มขัดสี แล้ว

24-9-55 ไปรับรถ เสร็จซะที่

จ่ายเงิน ส่วนต่างอุปกรณ์ คอม้า โช็ค ปีกนกล่าง ยางแท่นเกียร์ 50% คนละครึ่งกับ ประกัน

อันที่จริง ต้องจ่ายส่วนต่าง ประมาณ 8,000 บาท แต่เฮียเม้ง ช่วยคุยให้ + ทาง บ.คุ้มภัย ใจดีมาก

เลยจ่ายจริงแค่ 5,000 บาท วินๆครับ ค่าของเหลว ก็ไม่เสีย ไม่รู้ ศูนย์แจ้งไปยังไง แต่ขอบคุณมาก

+++ แต่ขอตำหนิ แผนกทำความสะอาด ทำงานห่วย มากๆ เกาลัด* ที่ผมซื้อในวันที่รถชน

ยังอยู่ในเก๊ะ อยู่เลย ห่วยมากๆ+++ (พี่พร DIY) เป็นพยานได้

บ่ายๆ

ก็ออกจากศูนย์ ไปร้านท่อ เพื่อสลับใส่ท่อตัวจิง ของร้าน พี่หนั่น Prodrager

ขอบคุณพี่หนั่น ที่ให้ยืมท่อแทน ไปใส่ ให้ศูนย์ได้ลองรถก่อน

ยังมีอุปกรณ์บางตัวที่ จะต้องทำเครมต่อเนื่ีอง แต่เป็นชิ้นเล็กๆ

และล่าสุด ประกันก็อนุมัติ ให้เปลี่ยน แล้วเช่นกัน

ขอบคุณที่อ่าน จนจบครับ พบกัน ทักกัน ได้ครับผม

กลับมาหล่อและโหดกว่าเดิมอีกอ่ะ โดนหนักเหมือนกันนะพี่เก๋ สายเอเชียตรงช่วงอยุธยาผมผ่านที่ไรเสียวมาก เพราะรถเยอะและยูเทิร์นกันบ่อย และถ้าเป็นช่วงสัก 6 โมงเย็นนะ โอโหรถบัสเพียบเลย *O*

น้องเก๋ ช่างเขาคงคิดว่า เกาลัด เป็นทรัพย์สินมีค้า เลยไม่เอาออก จากรถให้อ่ะน้ะ ยังไง ก็ ระมัดระวังให้มากขึ้น เราไม่ประมาทอยู่แล้ว แต่คนอื่นนี่ซิ กลัวจริง ๆ เวลา นั่งหลังพวงมาลัย กลัวเจอพวกประมาทนี่แหละ โชคดีตลอดไปน้ะครับ เก๋ ^^

ยินดีด้วยครับ งานจบไวมากๆ เลยครับ เพราะความเป็นพี่น้องของชาว CCTH แท้ๆ ปลื้มใจแทนสุดๆ

อ่านแล้วดีใจแทนคับ :)

เรื่องที่คิดว่ายากๆ กลายเป็นราบรื่่นเพราะเพื่อน ขอแสดงความนับถือกับผู้เกี่ยวข้องทุกท่านเลยคับ :lol:

เป็นห่วงรถโจ เป็นยังไงบ้างหนอ :(